Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 12 สิงหาคม 2008, 22:40
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ nooonuii View Post
หนังสือคณิตศาสตร์ส่วนใหญ่จะไม่ทำเฉลยครับ ผมก็ไม่รู้ว่าทำไม

บางคนก็ว่าโจทย์จะเป็นส่วนหนึ่งของการวัดผลครับ จึงต้องเก็บเฉลยไว้
แต่ที่ผมเห็น textbook ส่วนใหญ่มีเฉลยทั้งนั้นครับ ยกเว้นตำราไทย มีก็แต่ของ อาจารย์ดำรงค์ ทิพย์โยธาที่มีเฉลยครับ แต่สำหรับผมแล้วการมีเฉลยก็เป็นการวัดแบบหนึ่งเหมือนกันครับ ขึ้นอยู่กับผู้ใช้ครับ เพราะคนทำจะได้รู้ว่ามาถูกทางหรือไม่ โดยเฉพาะคณิตศาสตร์
เส้นทางที่ไปสู่คำตอบไม่ใช่มีเส้นทางเดียวครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 13 สิงหาคม 2008, 00:34
Anonymous314's Avatar
Anonymous314 Anonymous314 ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Anonymous314 is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ nooonuii View Post
หนังสือคณิตศาสตร์ส่วนใหญ่จะไม่ทำเฉลยครับ ผมก็ไม่รู้ว่าทำไม

บางคนก็ว่าโจทย์จะเป็นส่วนหนึ่งของการวัดผลครับ จึงต้องเก็บเฉลยไว้
ผมว่าการที่เขาไม่ทำเฉลย ก็เพราะเพื่อการนำไปเป็นข้อสอบครับ
เพราะโจทย์มันเยอะมากในหนังสือคงจะทำไม่หมดหรอก
แต่ที่ผมต้องการคือ trick จากเฉลยครับ อาจจะมี hint นิดหน่อยก็ยังดีครับ เพื่อเป็นแนวทางและแนวคิดในการทำโจทย์ข้ออื่น ๆ ต่อไป
Old 13 สิงหาคม 2008, 01:04
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ หยินหยาง View Post
แต่ที่ผมเห็น textbook ส่วนใหญ่มีเฉลยทั้งนั้นครับ ยกเว้นตำราไทย มีก็แต่ของ อาจารย์ดำรงค์ ทิพย์โยธาที่มีเฉลยครับ แต่สำหรับผมแล้วการมีเฉลยก็เป็นการวัดแบบหนึ่งเหมือนกันครับ ขึ้นอยู่กับผู้ใช้ครับ เพราะคนทำจะได้รู้ว่ามาถูกทางหรือไม่ โดยเฉพาะคณิตศาสตร์
เส้นทางที่ไปสู่คำตอบไม่ใช่มีเส้นทางเดียวครับ
textbook ระดับไหนครับ ถ้าไม่เกิน ป.ตรี หรือหนังสือแนว problem-solving ก็คงใช่

แต่ถ้าเป็น textbook ที่สูงกว่านั้นหาเฉลยได้ยากมากครับ

คุณ kongp เจ้าของกระทู้ยังเคยถามหาเฉลยจากหนังสือ Algebra ของ Serge Lang อยู่เลย

แต่ผมไม่เคยทำโจทย์จากเล่มนี้ครับ เพราะยากเกินไปสำหรับผม
Old 13 สิงหาคม 2008, 21:26
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
textbook ระดับไหนครับ ถ้าไม่เกิน ป.ตรี หรือหนังสือแนว problem-solving ก็คงใช่
แต่ถ้าเป็น textbook ที่สูงกว่านั้นหาเฉลยได้ยากมากครับ
ขอบคุณที่ชี้แนะครับ ที่ผมเขียนไว้แบบนั้นเพราะว่าผมอ่านความคิดเห็นข้างต้นเห็นพูดเกี่ยวกัยตำราของ สอวน. และโอลิมปิก เลยเข้าใจว่าอย่างนั้น เพราะตอนเข้าค่าย สอวน.ที่ศูนย์สวนกุหลาบวิทยาลัย
มีขาย ตำราไทยและ textbook ที่เกี่ยวกับ สอวน. และ โอลิมปิก ผมซื้อ textbook ไว้หลายสิบเล่มอยู่ เห็นมีเฉลยทั้งนั้น ก็เลยเข้าใจอย่างที่ว่าละครับ
แต่ผมเห็นด้วยกับ คุณ Anonymous314 ว่าน่าจะมี trick หรือ hint ให้ด้วยก็จะดีครับ
Old 13 สิงหาคม 2008, 21:51
owlpenguin's Avatar
owlpenguin owlpenguin ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

owlpenguin is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ หยินหยาง View Post
ขอบคุณที่ชี้แนะครับ ที่ผมเขียนไว้แบบนั้นเพราะว่าผมอ่านความคิดเห็นข้างต้นเห็นพูดเกี่ยวกัยตำราของ สอวน. และโอลิมปิก เลยเข้าใจว่าอย่างนั้น เพราะตอนเข้าค่าย สอวน.ที่ศูนย์สวนกุหลาบวิทยาลัย
มีขาย ตำราไทยและ textbook ที่เกี่ยวกับ สอวน. และ โอลิมปิก ผมซื้อ textbook ไว้หลายสิบเล่มอยู่ เห็นมีเฉลยทั้งนั้น ก็เลยเข้าใจอย่างที่ว่าละครับ
แต่ผมเห็นด้วยกับ คุณ Anonymous314 ว่าน่าจะมี trick หรือ hint ให้ด้วยก็จะดีครับ
จะว่าไป ในหนังสือของสอวน. โจทย์หลายข้อจะบอกที่มา มาด้วย ดังนั้น ถ้าอยากรู้ solution ของข้อนั้นจริงๆ ก็สามารถหาได้ในอินเตอร์เน็ตครับ
Old 13 สิงหาคม 2008, 22:06
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
เรื่อง Hint หรือ Trick ผมเฉยๆครับ

อาจจะเป็นเำพราะว่าผมไม่มีความจำเป็นต้องทำโจทย์ที่เน้นความเร็วอีกต่อไป

แตุ่ถ้าต้องทำโจทย์เพื่อเน้นความเร็วผมเห็นด้วยที่ควรจะมี Hint

พูดถึงเรื่องความเร็ว ตอนนี้หลายคนอาจจะยังไม่รู้สึกอะไรเพราะยังหนุ่มยังแน่นกันอยู่

ความคิดโลดแล่นฉับไว แต่ถ้าเริ่มแก่ขึ้นจะรู้สึกได้ว่าสมองช้าและอืดมาก

อยากฝากไว้สำหรับเด็กๆและวัยรุ่นทั้งหลายว่าสองอย่างนี้ไม่ควรทำ

ถ้ายังอยากรักษาความ fresh ของสมองไว้นานๆ

1. ดื่มเครื่องดื่มที่มีแอลกอฮอล์มากเกินไป

2. นอนดึก

อ้อ สองอย่างนี้มักจะมาคู่กันเสมอ
Old 13 สิงหาคม 2008, 22:44
kongp kongp ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

kongp is on a distinguished road

หนังสือ Algebra ของ Serge Lang โจทย์ ต้องอาศัยความเข้าใจประกอบในการทำโจทย์ ไม่ใช่การแก้สมการ หรือ โจทย์สั้นๆ ยอมรับว่ายากสำหรับผู้ที่ศึกษาด้วยตนเองอย่างผม ผมเองก็รู้งูๆ ปลาๆ ต้องค่อยๆ ทำ แต่เห็นโจทย์ที่ถาม และตอบที่นี่บอกตรงๆ ว่า เหมือนถามว่าจำรูปแบบการตอบได้ไหม เฉพาะปัญหาไป ซึ่งที่จะลำบากในการศึกษาคือได้มีลักษณะเฉพาะเกินไป คือโจทย์ที่มาจาก วิทยาศาสตร์สาขาอื่น และลืมไปเยอะเหมือนกัน บางทีก็ไม่รู้จะเขียนอะไร เห็นโจทย์ Pure Maths บางทีก็อ่านอย่างเดียว เพราะเบื่อท่องจำ แรกๆ ก็เป็นแบบนี้ครับ ชอบวิชาการครับ เลยเรียนอย่างทุกวันนี้
เคยเข้าไปใช้บริการเวปต่างประเทศอยู่พักหนึ่ง อ่านของเค้าไม่รู้เรื่อง เพราะสัญลักษณ์แปลกเยอะ ตอนนี้จะกลับไปอ่านใหม่ก็จำที่อยู่เวปไม่ได้ อาชีพหนึ่งที่ใช้แม็ทเยอะก็น่าจะเป็นพวกสถาปนิก และก็อาจจะกลายเป็นนักพัฒนาซ็อฟแวร์ก็ได้ในอนาคต สำหรับผมด้วยครับงานนี้

บางคนว่า วิชาสังคม ไม่เกี่ยวกับแม็ท ผมก็ว่าไม่จริงเสมอไป
Old 14 สิงหาคม 2008, 17:27
owlpenguin's Avatar
owlpenguin owlpenguin ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

owlpenguin is on a distinguished road

อ้างอิง:
เรื่อง Hint หรือ Trick ผมเฉยๆครับ

อาจจะเป็นเำพราะว่าผมไม่มีความจำเป็นต้องทำโจทย์ที่เน้นความเร็วอีกต่อไป

แตุ่ถ้าต้องทำโจทย์เพื่อเน้นความเร็วผมเห็นด้วยที่ควรจะมี Hint

พูดถึงเรื่องความเร็ว ตอนนี้หลายคนอาจจะยังไม่รู้สึกอะไรเพราะยังหนุ่มยังแน่นกันอยู่

ความคิดโลดแล่นฉับไว แต่ถ้าเริ่มแก่ขึ้นจะรู้สึกได้ว่าสมองช้าและอืดมาก

อยากฝากไว้สำหรับเด็กๆและวัยรุ่นทั้งหลายว่าสองอย่างนี้ไม่ควรทำ

ถ้ายังอยากรักษาความ fresh ของสมองไว้นานๆ

1. ดื่มเครื่องดื่มที่มีแอลกอฮอล์มากเกินไป

2. นอนดึก

อ้อ สองอย่างนี้มักจะมาคู่กันเสมอ
ผมโดนข้อหาที่ 2 แบบจังๆเลยครับ ส่วนข้อหาแรก ผมไม่เกี่ยวครับ... ไม่เคยชอบของมึนเมา ถ้าจะติดของมึนเมา ก็คงเป็นเลขนี่แหละครับ

14 สิงหาคม 2008 17:28 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ owlpenguin
Old 14 สิงหาคม 2008, 20:41
dektep's Avatar
dektep dektep ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

dektep is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ owlpenguin View Post
ผมโดนข้อหาที่ 2 แบบจังๆเลยครับ ส่วนข้อหาแรก ผมไม่เกี่ยวครับ... ไม่เคยชอบของมึนเมา ถ้าจะติดของมึนเมา ก็คงเป็นเลขนี่แหละครับ
โห สุดยอดครับขนาดติดเลขเป็นของมึนเมาไปเลยเหรอครับเนี่ย

14 สิงหาคม 2008 20:54 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ dektep
Old 14 สิงหาคม 2008, 20:52

อ้างอิง:

2. นอนดึก

ผมขอบคุณ คุณ nooonuii ที่ช่วยแนะนำครับ แต่ผมอาจมีความเห็นที่แตกต่างในเรื่องของ hint หรือ trick ที่ว่าเป็นการเน้นทำโจทย์ที่เน้นความเร็วครับ เพราะผมเข้าใจและใช้เรื่องของ
hint ในการพัฒนาในการทำโจทย์เลข เพราะรู้สึกว่าถ้าดูเฉลยเลย ก็ไม่ได้ใช้สมองในการคิดเท่าไรและโจทย์เลขบางข้อก็จะมีรูปแบบเฉพาะของตัวมันซึ่งจะทำให้ง่ายและเข้าใจง่ายขึ้นด้วย
ซึ่งอาจจะจริงที่ช่วยให้เร็วขึ้นเมื่อเทียบกับไม่มีอะไรเลย แต่ประเด็นที่สำคัญคือความก้าวหน้าในการทำโจทย์ การมี hint นั้นในความรู้สึกของผมนั้นเป็นการช่วยเปิดมุมมองอีกด้านหนึ่งที่เรายังมองไม่ถึงก็ได้
และผมเองก็เห็นสมาชิกในนี้ส่วนใหญ่ก็ขอ hint กัน ผมเข้าใจว่า(ผมเข้าใจเอง)สมาชิกเหล่านั้นต้องการ hint มิใช่เพื่อต้องการทำโจทย์เลขที่เน้นความเร็ว
เพียงแต่ต้องการบางสิ่งบางอย่างเพื่อเป็นแนวทางในการทำมิใช่ต้องการเฉลยเลย ผมเข้าใจอะไรผิดไปหรือเปล่าครับ

ส่วน 2 ข้อหาในการรักษาความ fresh ของสมองไว้นานๆ นั้นผมไม่เจอทั้ง 2 ข้อหาครับ เพราะข้อแรกผมไม่นิยมชมชอบ ส่วนข้อ 2 นั้นผมนอนเช้าเป็นส่วนใหญ่ครับ
Old 19 สิงหาคม 2008, 21:06

kongp is on a distinguished road

โทษนะครับไม่ได้ดูถูก แต่โจทย์สสวท เนื้อหาแบบนี้ต่างประเทศจัดอยู่ในระดับ Highschool เผอิญผมมีของปี 2537-2538 เท่านั้น จึงสรุปอย่างที่ว่า และขอวิจารณ์ว่าเนื้อหาวิธีแก้โจทย์ในหนังสือจะเน้น แบบฮิวริสติก บนพื้นฐานมัธยม และโจทย์ plane Geometry ในปี 2538 ข้อ 1 แปลผิด ตรงวิธีคลาสสิก ในนั้น ใช้คำว่า Synthetic ซึ่งคนละความหมายครับ ตรวจสอบด้วยสำหรับผู้เกี่ยวข้อง

แต่ที่ต้องการคือโอลิมปิกระดับสูงนั้น ที่เนื้อหาระดับมหาลัยแบบสมัยของอาจารย์ ไพศาล สอบนะครับ ทั้งนี้ที่ให้ข้อมูลมาก็เป็นประโยชน์ครับ แต่เผอิญผมเรียนโทวิศวกรรม เนื้อเรื่องพื้นฐานเกินไปคับ ผมไม่พบอย่างที่เจอใน Journals ทางไฟฟ้า ซึ่ง Formal มากกว่ามากๆ และคนละเรื่องกันครับกับที่ต้องการให้ช่วยเหลือเกี่ยวกับตำรา หากผมเข้าใจไม่ตรงก็ขอโทษด้วยครับ ที่ทำให้งง

ที่ว่าไม่ตรงเพราะผมเคยเจออาจารย์สอน Matrice ท่านว่าที่ผมสนใจนั้นไม่ตรงกับเนื้อหาที่สอน อาจเป็นเพราะท่านทำวิจัยทางวิทยาศาสตร์ ฟิสิกส์ แต่พอมาสอนทางวิศวกรรม อาจสับสนเพราะนิยามต่างๆ ที่ปรากฎอยู่ในเนื้อหา ไม่ตรงกัน แต่ถ้าใช้คอมพ์คำนวนก็จะมีที่คล้ายกันครับคิดว่า อาจจะเป็นแบบนี้

20 สิงหาคม 2008 11:11 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nongtum
เหตุผล: double post+แก้ไขข้อความเล็กน้อย โปรดใช้ปุ่มแก้ไข
Old 26 สิงหาคม 2008, 06:06

ที่ผมกล่าวตามข้อความสุดท้ายก็เพราะ มีผู้กล่าวว่าคณิตศาสตร์คือควีนของวิทยาศาสตร์ จริงไหมครับ คำกล่าวนี้ และผมมีความเห็นว่า (ที่มาจากการเรียนวิศวกรรม) คณิตศาสตร์และวิชาอื่นๆ คือ Inventory ที่รวมเครื่องมือที่ใช้ในด้าน วิศวกรรมศาสตร์ หรือ Biology

แล้วตกลงชีทหรือหนังสืออบรมนะมีไหมครับ ระดับโอลิมปิกสูงสุดเลยครับ ที่อยากได้

06 กันยายน 2008 11:56 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ kongp
เหตุผล: double post
Old 09 กันยายน 2008, 18:31

ที่เป็นแบบนี้ เพราะว่าไทยเราล้าหลังใช่มั้ยครับ ถึงหาคนตอบไม่ได้เลย บางคนหวงไว้เพราะอะไรกัน ซื้อมาหรือไร ไม่แจกกันฟรีเหมือนหนังสือที่เห็นโพสต์กัน
Old 09 กันยายน 2008, 19:15
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ

nongtum is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ kongp View Post
ที่เป็นแบบนี้ เพราะว่าไทยเราล้าหลังใช่มั้ยครับ ถึงหาคนตอบไม่ได้เลย บางคนหวงไว้เพราะอะไรกัน ซื้อมาหรือไร ไม่แจกกันฟรีเหมือนหนังสือที่เห็นโพสต์กัน
ผมไม่ได้คิดว่าเขาจะอยากหวงชีทหรืออมภูมิไว้เองอะไรหรอกครับ (ถ้าหากว่ามันไม่ใช่ข้อสอบที่จะรีไซเคิลหรือลับเฉพาะนะ) แต่อาจเป็นเพราะไม่มีเวลาหรือขี้เกียจสแกนแจก ไม่อยากวุ่นวายไปส่งอะไรให้ใคร ยิ่งทางเนตด้วยยิ่งแล้วใหญ่ ซึ่งถ้าเป็นกรณีนี้ คงต้องเจาะถามเป็นคนๆไปแล้วครับว่าเขาจะยินดีทำให้คุณไหม

ปัจจุบันมีหนังสือโอลิมปิกมากมายในท้องตลาดที่พอใช้ได้ (แต่อาจไม่ใช่ระดับที่คุณ kongp อยากได้) หรืออาจติดปัญหาเรื่องลิขสิทธิ์ เช่น อาจารย์ค่ายไม่อนุญาตให้เผยแพร่ หรือไม่ว่าอะไรก็ตาม ไม่ได้เกี่ยวกับการที่เราล้าหลังหรือใจดำเลยสักนิด

ส่วน ebook ที่แจกกันเกลื่อนกลาดนี้ เป็นเพราะว่ามีคน(ส่วนใหญ่จากต่างประเทศ)แอบสแกนแล้วแจกกันฟรีๆครับ ซึ่งที่จริงมันก็ไม่ค่อยถูกต้องเท่าไหร่หรอก แต่คนที่แจกอาจเห็นว่าสิ่งที่แจกเป็นประโยชน์หรือน่าสนใจต่อคนอื่นที่อาจไม่มีปัญญาซื้อหรือหามาอ่าน ถึงได้มีแจกไงครับ บางคนอ่านถูกใจก็ยอมควักกระเป๋าตังค์ซื้อของจริงก็มี ซึ่งผมคิดว่า เนื้อหาในชีทอบรมหลายส่วน ก็รวบรวมมาจากแหล่งพวกนี้ล่ะครับ เพียงแต่เด็กค่ายอาจได้เปรียบกว่าพวกอ่านเอง ตรงที่มีคนช่วยสอนช่วยดูให้เป็นกิจจะลักษณะ แต่ในที่สุดแล้วอ่านแล้วจะเข้าใจได้แค่ไหนขึ้นกับคนอ่านคนทำครับ

Stay Hungry. Stay Foolish.
Old 10 กันยายน 2008, 10:04

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ kongp View Post
ผมไม่มีครับ ไม่เคยมีสิ่งเหล่านี้ไว้ในครอบครอง

ก็เลยไม่รู้จะให้อะไรคุณดี ผมทำได้แค่เพียงแนะนำหนังสือดีๆที่มีคุณค่าใกล้เคียงกัน

ซึ่งแนะนำไปแล้วคุณก็บอกว่ายังไม่ดีเท่าที่ควร

ขออภัยครับ ผมทำได้แค่นี้ครับ

จริงๆแล้วอยากถามคุณต่ออีกนิดนึงว่า

คุณต้องการชีทชุดนี้ไปทำอะไรกันแน่

อ่านเพื่อเำพิ่มพูนความรู้หรือ ?

หรือ เอาไปใช้อ้างอิงในงานวิจัยของคุณ?

ถ้าเป็นอย่างแรกโอเคครับ คุณอาจจะต้องรอผู้ใจบุญนำมาบริจาคให้

ผมเองก็อยากได้พอๆกับคุณน่ะแหละครับ

แต่ถ้าเป็นอย่างที่สองคุณไม่จำเป็นต้องมีชีทชุดนี้ครับ