Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 10 กันยายน 2008, 18:13
tatari/nightmare's Avatar
tatari/nightmare tatari/nightmare ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

tatari/nightmare is on a distinguished road

คุณ kongp ครับ ผมว่าบางทีคุณกำลังเข้าใจอะไรผิดอยู่
ชีทโอลิมปิกระดับสูงๆอย่างที่ว่ามันไม่มีหรอกครับ ถึงคุณจะไปขออาจารย์ในค่ายหรืออะไรก็แล้วแต่คุณก็ไม่สามารถหาของที่คุณต้องการได้หรอกครับ
เพราะยิ่งเรียนสูงขึ้น เนื้อหาก็จะน้อยลงครับหรือบางทีอาจจะไม่มีเนื้อหาเลยแต่กลับกลายเป็น โจทย์หรือแบบฝึกหัด
อย่างที่คุณ nooonuii ว่าแหละครับ ถึงจะมีหนังสือดีแค่ไหนแต่ถ้าไม่เปิดอ่านและทำความเข้าใจ มันก็ไม่ต่างอะไรกับเศษกระดาษครับ
ดังนั้น คุณไม่มีทางหาชีทโอลิมปิกระดับสูงสุด ได้หรอกครับ

BOOM!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 10 กันยายน 2008, 18:35
mongravirna mongravirna ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

mongravirna is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ kongp View Post
ที่เป็นแบบนี้ เพราะว่าไทยเราล้าหลังใช่มั้ยครับ ถึงหาคนตอบไม่ได้เลย บางคนหวงไว้เพราะอะไรกัน ซื้อมาหรือไร ไม่แจกกันฟรีเหมือนหนังสือที่เห็นโพสต์กัน

นี่คือความเห็นส่วนตัวนะครับ
ผมว่าคุณใช้ภาษาที่ไม่เหมาะสมกับการ"ขอร้อง"ให้ช่วยเลยสักนิดเดียวอ่ะครับ
คือเหมือนกับมาสั่งว่า "เฮ้ย ต้องการชีทนะ ส่งมาให้ด้วย"
ถ้ามีคนพูดอย่างนี้ใส่หน้าคุณ ผมเองไม่รู้หรอกว่าคุณจะคิดอย่างไร
แต่ที่แน่ๆคือ ถ้ามีคนพูดอย่างนี้ใส่หน้าผม ผมจะตอบว่า "ไม่มี" แบบไม่ต้องสนค่าความจริงของประโยคที่ตอบไปเลยครับ

บางทีคุณอาจมีเหตุผลส่วนตัวของคุณที่ต้องใช้วิธีการสื่อสารแบบนี้ก็ได้
ซึ่งถ้าผมเข้าใจอะไรในตัวคุณผิดไป ก็ขอโทษด้วยครับ

แล้วหนังสือต่างประเทศที่ดีๆ หลายๆเล่มนี่
มันใช้ไม่ได้เลยหรือครับ? อย่างเช่น The IMO Compendium เล่มนี้
ผมได้ฟังอาจารย์ที่สอนในค่ายมา เค้าบอกว่าชาวค่ายต่างก็ถือหนังสือเล่มนี้เดินไปเดินมาเหมือนคัมภีร์ campbell ในสาขาชีววิทยาเลยนะครับ

แล้วหนังสือที่ดีๆเหล่านี้ ผมเองก็ไม่เห็นว่ามันจะง่ายกว่าชีท"ระดับสูง" ตรงไหน
เพราะโจทย์ของมันก็คือโจทย์ MO ต่างๆที่ใช้ในการแข่งขันนี่ครับ?

งงมากๆ

ขออภัยหากทำให้ใครไม่พอใจนะครับ เพียงแต่ผมชอบพูดอะไรตรงๆอยู่แล้ว
Old 10 กันยายน 2008, 18:42
kongp kongp ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

kongp is on a distinguished road

คุณ nooonui สำหรับความต้องการเอกสารการสอนของผมนั้น อาจเป็นการขอที่เกินเลยไป สำหรับผู้แต่งหนังสือที่ไม่อยากเผยแผ่แก่ผู้ที่เป็นประชากรทั่วไป และขอแย้งเรื่องที่ว่า "เอาไปใช้อ้างอิงในงานวิจัยของคุณ?" ผมว่าขึ้นอยู่กับมุมมองและความสามารถในการนำความรู้ไปประยุกต์ใช้ และเท่าที่ผมรู้มา เนื้อหาบางส่วนยกตัวอย่างรูปสมการที่อาจเป็นประโยชน์ เลยอยากได้ชีทครับ แต่กระนั้นก็ไม่ต้องการเนื้อหาที่ Diverse เช่น การเพิ่มความซับซ้อนโดยไม่เพิ่มสาระ

สำหรับคุน tatari/nightmare ขอบคุณที่แสดงความเห็น แต่ผมจำได้รางๆ ยืนยันว่ามี และที่ว่าสูงๆ ไม่ใช่สูงที่สุดครับ คืออยากได้เนื้อหาที่เกี่ยวกับระดับความรู้มหาวิทยาลัย หรือที่เป็นงานวิจัยเฉพาะทางคณิตศาสตร์ ตัวอย่างที่คล้ายๆ ก็มีอยู่ในเวป ของ Mathematica ไงครับ แต่นั้นก็เป็นด้านหนึ่งจากมุมต่างๆ ของคณิตศาสตร์ที่มีมาหลายพันปี และงานของรามานุจัน ที่เกี่ยวกับทฤษฎีจำนวน ปัจจุบันก็ไม่ได้เป็นงานที่นักคณิตศาสตร์ค้นคว้าเท่านั้น แต่ก็ยังมีผู้คนสายงานอื่นที่ใช้และมีส่วนร่วมในการพัฒนา เช่น วิศวกรรมไฟฟ้า นี้สำหรับผู้ที่สนใจการใช้งานที่กว้างกว่า เนื้อหาที่มีอยู่ในหนังสือ ส่วนตัวไม่หวังอะไรว่าจะได้อ่านผลงานเหล่านั้น เพราะถูกปลูกฝังให้พึ่งวัฒธรรมและความเชื่อของตนเอง หากผู้แต่งไม่ยินยอม ก็ขัดอะไรเขาไม่ได้ แต่สำหรับเนื้อหาโอลิมปิก ผมว่าไม่เกินไปหรอกครับ

ผมไม่หวังที่จะเป็นผู้ศึกษาเพียงอย่างเดียว แต่หวังที่จะพัฒนาอาจเพราะด้วยความสนใจความมหัศจรรย์ของเนื้อหา จนกว่าที่จะเข้าใจพอๆ กับคนอื่นๆ นะครับ
และไม่ทุกด้านแน่นอน ถึงแม้จะอยาก
Old 10 กันยายน 2008, 18:57

kongp is on a distinguished road
Red face

Mongravrina ครับ ผมยืนยันว่าไม่ได้ใช้คำหยาบ หรือแม้แต่จุดประสงค์ก็ไม่ใช่ที่จะทำให้ท่านต่างๆ ระคายเคือง สำหรับ The IMO Compendium น่าสนใจครับ ขอบคุณที่เตือน และที่ว่าใช้ไม่ได้เลย ก็ว่าถ้าคนไม่ Get ก็ต้องอ่านเล่มอื่นแบบอื่น ไม่ผิดใช่มั้ยครับวิธีนี้

จะเป็นประโยชน์ครับ ถ้าสามารถแปลงประโยคที่มีความหมายตามที่ได้กล่าวให้สุภาพกว่านี้

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ kongp View Post
ที่เป็นแบบนี้ เพราะว่าไทยเราล้าหลังใช่มั้ยครับ ถึงหาคนตอบไม่ได้เลย บางคนหวงไว้เพราะอะไรกัน ซื้อมาหรือไร ไม่แจกกันฟรีเหมือนหนังสือที่เห็นโพสต์กัน
ผมว่าเป็นการกล่าวมุมหนึ่งของความเห็นที่เป็นไปได้ ไม่ได้กรองคำพูดให้เหมาะกับผู้อ่านทุกคน ขอยอมรับ และจะพูดตรง พูดอ้อม ก็ดีคนละแบบ

10 กันยายน 2008 18:59 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ kongp
Old 10 กันยายน 2008, 19:36
tatari/nightmare tatari/nightmare ไม่อยู่ในระบบ

tatari/nightmare is on a distinguished road

บางทีผมอาจจะยังเด็กเกินไปหรือไม่เข้าใจภาษาของพวกนักวิชาการก็เป็นได้นะครับ
(เพราะว่าอาจารย์ที่โรงเรียนผมเค้าบอกว่า พวกด็อกเตอร์มักจะพูดจาไม่ค่อยรู้เรื่อง)
........... ผมไม่เข้าใจว่าคุณกำลังคิดอะไรอยู่...............
คุณก็เป็นคนที่จบการศึกษาในระดับมัธยมไปแล้ว ในความคิดของผม ผมว่ามันไม่มีความจำเป็นที่จะมานั่ง
หาชีทเลขโอลิมปิกหรอกครับ เว้นแต่ว่าจะเอาไปสอน
ผมว่านะครับหนังสือเลข สอวน. ที่คุณบอกว่า เนื้อหาไม่ครบอะครับ เด็กในค่ายแทบทุกคนรวมทั้งผมก็ใช้หนังสือเล่มนี้เป็นกระเบื้องผืนแรกในการเรียนคณิตศาสตร์นะครับ ผมก็ยังไม่เห็นมีใครเค้าบ่นว่า "เนื้อหาไม่ครบ" หรือ "หนังสือไม่ดี"เลยนะครับ
อีกอย่างนะครับคุณพูดอย่างกับว่าคุณมีความสามารถพอที่จะปรับเปลี่ยนการสอนคณิตศาสตร์โอลิมปิกของไทยได้
ถึงขนาดบอกว่า นู้นไม่ดี นี่ไม่ได้ โน้นไม่ได้เรื่อง อะไรอย่างเนี่ยอะครับ
ขอโทษด้วยนะครับถ้าผมพูดอะไรผิดหรือทำให้โกรธ ถ้าอยากได้ก็เข้าไปที่ www.mathlinks.ro
ครับ แต่ถ้าคุณไม่พอใจเพราะมันไม่ไช่ภาษาไทย ผมก็คงช่วยอะไรไม่ได้แหละครับ

Old 10 กันยายน 2008, 21:38
Anonymous314's Avatar
Anonymous314 Anonymous314 ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Anonymous314 is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ tatari/nightmare View Post
บางทีผมอาจจะยังเด็กเกินไปหรือไม่เข้าใจภาษาของพวกนักวิชาการก็เป็นได้นะครับ
(เพราะว่าอาจารย์ที่โรงเรียนผมเค้าบอกว่า พวกด็อกเตอร์มักจะพูดจาไม่ค่อยรู้เรื่อง)
........... ผมไม่เข้าใจว่าคุณกำลังคิดอะไรอยู่...............
คุณก็เป็นคนที่จบการศึกษาในระดับมัธยมไปแล้ว ในความคิดของผม ผมว่ามันไม่มีความจำเป็นที่จะมานั่ง
หาชีทเลขโอลิมปิกหรอกครับ เว้นแต่ว่าจะเอาไปสอน
ผมว่านะครับหนังสือเลข สอวน. ที่คุณบอกว่า เนื้อหาไม่ครบอะครับ เด็กในค่ายแทบทุกคนรวมทั้งผมก็ใช้หนังสือเล่มนี้เป็นกระเบื้องผืนแรกในการเรียนคณิตศาสตร์นะครับ ผมก็ยังไม่เห็นมีใครเค้าบ่นว่า "เนื้อหาไม่ครบ" หรือ "หนังสือไม่ดี"เลยนะครับ
อีกอย่างนะครับคุณพูดอย่างกับว่าคุณมีความสามารถพอที่จะปรับเปลี่ยนการสอนคณิตศาสตร์โอลิมปิกของไทยได้
ถึงขนาดบอกว่า นู้นไม่ดี นี่ไม่ได้ โน้นไม่ได้เรื่อง อะไรอย่างเนี่ยอะครับ
ขอโทษด้วยนะครับถ้าผมพูดอะไรผิดหรือทำให้โกรธ ถ้าอยากได้ก็เข้าไปที่ www.mathlinks.ro
ครับ แต่ถ้าคุณไม่พอใจเพราะมันไม่ไช่ภาษาไทย ผมก็คงช่วยอะไรไม่ได้แหละครับ
เห็๋นด้วยอย่างยิ่งครับ
Old 10 กันยายน 2008, 23:39
mongravirna mongravirna ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

mongravirna is on a distinguished road

ผมก็ไม่ได้ว่าคุณใช้คำหยาบ หรือว่ามีจุดประสงค์ทำให้ใครระคาบเคือง แม้แต่คำเดียวเลยนะครับ

แต่ช่างเถอะแล้วครับ ผมขอดูกระทู้นี้เฉยๆดีกว่า สนุกกว่าเข้าไปร่วมจอยเองเยอะ
(มีใครดูมวยปล้ำมันๆแล้วอยากขึ้นไปปล้ำเองมั่งมั๊ยเนี่ย????? นั่นสินะ.....)
Old 11 กันยายน 2008, 19:41
[SIL]'s Avatar
[SIL] [SIL] ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

[SIL] is on a distinguished road

ในบอร์ด MC ผมสังเกตว่าไม่มีการแบนคำหยาบแน่นอนเพราะครั้งนึงผมเคยพิมพ์คำกว่า คอนกูเอนซ์ ปรากฏว่าพิมพ์ได้บอร์ดไม่แบน และที่สำคัญ MC เป็นบอร์ดที่มีภาษาวิบัติน้อยมากๆ ถึงแม้กระทู้นี้จะเป็นกระทู้ที่เดือดซักนิด แต่ก็ยังคงอุณหภูมิเอาไว้ได้ โดยแต่ละฝ่ายคงจะยอมรับในความผิดพลาดครับ ดังนั้นจึงสามารถสรุปได้เลยว่า MC เป็นบอร์ดของปัญญาชน จริงๆครับ ^^
Old 12 กันยายน 2008, 01:10

คุณก็อ่านหนังสือ BIOLOGY ของ Campbell ด้วยหรือ น่าแปลกใจที่ผมก็สนใจเหมือนกันสำหรับชีววิทยาศาสตร์ แต่ผมเริ่มอ่านตอนปีหนึ่ง สิปปีที่แล้ว ทราบมาว่าผู้แต่งได้ปรับปรุงเนื้อหาหลายครั้ง ให้ทันสมัย เช่นเดียวกันนี้ ผมก็คิดว่าชีทหรือหนังสืออบรมโอลิมปิก ก็ได้มีการปรับปรุงเนื้อหา ซึ่งอาจเพิ่มปริมาณเพิ่มขึ้นตามเนื้อหาการวิจัยที่มีปริมาณมากขึ้น ที่ผมว่าหนังสือของ สวอน ไม่ครบถ้วนเนื้อหาตามที่ผมต้องการนั้น เป็นเรื่องจริง เพราะผมคิดว่าไม่มีหนังสือเล่มใด หรือชุดใดที่ให้เนื้อหาได้ครบทุกมุมมองที่นอกกรอบของผู้แต่งจะคาดคิด และหวังว่าจะได้รับเอกสารการสอนโอลิมปิก จากคุณ Nooonui นะครับ

หนังสือ ของ สวอนอาจเป็นจุดเริ่มต้น ของเด็กที่เข้าอบรมตามหลักสูตรโอลิมปิก แต่ก็ไม่ใช่สำหรับผม เพราะผมต้องการตัวอย่าง ไม่ใช่ที่จะต้องการเข้าใจเนื้อหาทั้งหมด ผมต้องการทราบเนื้อหาบางจุดที่อาจนำไปใช้ประโยขน์ ในงานวิจัย และหนังสือของ Hall ผมดูแล้ว ไม่ทราบว่าชุดเดียวกันหรือเปล่านะครับ ผมว่าเนื้อหาค่อนข้างจะเก่า และขอบอกว่าเนื้อหาที่เกินกว่าที่คุณได้อ้างอิงมา ก็มีอยู่

ส่วนหนังสือผมสะสมไว้เพื่ออ่าน ไม่ใช่เพื่อบูชา หากมีสมาธิในการอ่าน ผมก็คงอ่านจบไปแล้ว เพราะผมเป็นคนรักในการศึกษา และอาจผมอายุเยอะพอสมควร มีหลายเรื่องที่รบกวนจิตใจ และขอแย้งว่าทำโจทย์ที่ได้กล่าวมานั้น ก็ไม่ใช่บทสรุปใช่มั้ยครับ เพราะการสอบโอลิมปิกมีหลายขั้น ตลอดจนการอบรมไปจนถึงรอบการแข่งขันนานาชาติ นั้นผมคิดว่าการอบรมน่าจะมีหลายขั้นไปด้วย

และขอทราบรายวิชาที่ใช้สอบในสนามระดับนานาชาติ ในสาขาคณิตศาสตร์ด้วยครับ

สุดท้ายผมก็ไม่หวังว่าจะให้ใครมาช่วยนะครับ ผมหวังที่จะแลกเปลี่ยนความรู้บางอย่าง ไม่ฟรีก็ได้ หากมีลิขสิทธ์ ผมกล่าวมานั้นในทำนองของ Contributor ทางวิชาการมากกว่า ซึ่งเสรีในการให้ข้อมูลครับ

ขอบคุณ

12 กันยายน 2008 01:18 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ kongp
เหตุผล: เพิ่มความเข้าใจให้มากขึ้น
Old 12 กันยายน 2008, 11:06
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
และหวังว่าจะได้รับเอกสารการสอนโอลิมปิก จากคุณ Nooonui นะครับ

หนังสือ ของ สวอนอาจเป็นจุดเริ่มต้น
ของเด็กที่เข้าอบรมตามหลักสูตรโอลิมปิก
แต่ก็ไม่ใช่สำหรับผม เพราะผมต้องการตัวอย่าง
ไม่ใช่ที่จะต้องการเข้าใจเนื้อหาทั้งหมด
ผมต้องการทราบเนื้อหาบางจุดที่อาจนำไปใช้ประโยขน์ ในงานวิจัย
ถ้าอยากได้ชีทโอลิมปิกผมไม่มีครับ บอกไปแล้ว

ผมมีแต่หนังสือต่างประเทศที่รวบรวมโจทย์โอลิมปิก

ซึ่งผมก็โหลดจากลิงค์ที่สมาชิกที่นี่นำมาเผื่อแผ่

ผมอยากให้คุณแยกแยะให้ออกระหว่าง

คณืตศาสตร์เพื่อการแข่งขัน กับ คณิตศาสตร์เพื่อการใช้งานน่ะครับ

คณิตศาสตร์โอลิมปิกไม่เน้นเนื้อหาเยอะครับ

แต่เน้นความซับซ้อนของโจทย์ ความยากของโจทย์

มันก็แค่โจทย์ของเด็กมัธยมเขาเล่นกันน่ะครับ

จะเน้นเนื้อหาให้ไปไกลเด็กก็คงไปไม่ถึง

แต่คณิตศาสตร์ที่คุณจะต้องใช้น่ะมันเป็นคณิตศาสตร์ระดับอุดมศึกษา

เนื้อหากว้างกว่ามากและไม่จำเป็นต้องยาก

ดูเหตุผลที่คุณอ้างมาผมยังไม่เห็นความจำเป็นที่คุณจะต้องใช้ชีทชุดที่ว่าเลยครับ

ยกเว้นว่าคุณจะเอาไปทำอย่างอื่น
Old 12 กันยายน 2008, 15:59

ที่ผมร้องขอมานั้น ส่วนหนึ่งเพราะจำได้ว่ามีข้อสอบบางข้อที่เกี่ยวกับการใช้ทฤษฏีจำนวนที่คำนวนอะไรสักอย่างกับทฤษฏีเรขาคณิต น่าสนใจครับว่า เค้าอบรมกันยังไง แบบไหน ที่ทำให้เด็กๆ รู้จักพลิกแพลง โดยที่ยังไม่สามารถเข้าใจได้หมดครบถ้วนทั้งหมดที่เกี่ยวเนื่องกับงานวิจัยทางคณิตศาสตร์ ซึ่งผมเองก็ยอมรับว่าไม่ได้เข้าใจครบทุกจุด ขนาดนั้นนะครับ ส่วนเหตุผลนั้น เป็นมุมมองส่วนตัว เพราะทำวิจัยด้าน Image Processing และผมไม่เคยอบรมก็ถามมาเผื่อได้รับความชี้แนะนะครับ

ในยุคของมนุษย์ที่สลับซับซ้อนนี้ ประชาธิปไตยมีแต่จะดำสลั่วมากขึ้น ทุกสายอาชีพละครับคิดว่า>>>
Old 13 กันยายน 2008, 08:33
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

ผมไม่เคยเข้าอบรมคณิตศาสตร์โอลิมปิกครับ
ไม่เคยเข้าร่วมการแข่งขันอะไรเลย
จึงไม่มีคำแนะนำใดๆเกี่ยวกับเรื่องนี้ครับ

ผมเด็กบ้านนอก หลังเขาครับ
Old 13 กันยายน 2008, 20:43
Anonymous314's Avatar
Anonymous314 Anonymous314 ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Anonymous314 is on a distinguished road

อ้างอิง:
ที่ผมร้องขอมานั้น ส่วนหนึ่งเพราะจำได้ว่ามีข้อสอบบางข้อที่เกี่ยวกับการใช้ทฤษฏีจำนวนที่คำนวนอะไรสักอย่างกับทฤษฏีเรขาคณิต น่าสนใจครับว่า เค้าอบรมกันยังไง แบบไหน ที่ทำให้เด็กๆ รู้จักพลิกแพลง โดยที่ยังไม่สามารถเข้าใจได้หมดครบถ้วนทั้งหมดที่เกี่ยวเนื่องกับงานวิจัยทางคณิตศาสตร์ ซึ่งผมเองก็ยอมรับว่าไม่ได้เข้าใจครบทุกจุด ขนาดนั้นนะครับ ส่วนเหตุผลนั้น เป็นมุมมองส่วนตัว เพราะทำวิจัยด้าน Image Processing และผมไม่เคยอบรมก็ถามมาเผื่อได้รับความชี้แนะนะครับ

ในยุคของมนุษย์ที่สลับซับซ้อนนี้ ประชาธิปไตยมีแต่จะดำสลั่วมากขึ้น ทุกสายอาชีพละครับคิดว่า>>>
มีด้วยเหรอครับ ผมเพิ่งรู้นะเนี่ย 5555+
ชีทนี้จะเอาไปทำอะไรได้ครับ ยกเว้นแต่เอาไปสอบคณิตศาสตร์โอลิมปิก เพราะเนื้อหาผมว่ามันไม่ใช่อย่างนั้นหละครับ หรือจะเอาไปสอนครับ ?
ปล. มนุษย์ซับซ้อนก็จริง แต่ไม่ถึงขนาดนั้นครับ
ปล2. สิ่งที่คุณ tatari พูดทุกอย่างถูกต้องครับ

13 กันยายน 2008 20:45 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Anonymous314
Old 16 กันยายน 2008, 19:07

อ้างอิง:

........................ผมว่านะครับ การอบรมของเขามันก็คงไม่ได้พิสดารอะไรมากหรอกครับ
ที่ทำให้เด็กคิดแบบนั้นได้ เพียงแต่มันขึ้นอยู่กับตัวของนักเรียน เองมากกว่าครับ
มีหลายครั้งที่อาจเกิดความคิดหรือ idea ในการทำโจทย์ข้อหนึ่งโดยที่เราอาจจะไม่ต้องเรียนเนื้อหาลึกๆ
เช่น อาจจะมีโจทย์เรขาพิสูจน์อยู่ข้อหนึ่งซึ่งคุณต้องเรียนเกี่ยวกับ Harmonic Section ก่อนถึงจะทำได้
แต่กลับมีเด็กบางคนทำได้เพียงแค่ใช้การต่อรูปหรือสามเหลี่ยมคล้ายก็ได้
ฉะนั้นเรียนมากแต่ใช้ไม่เป็นก็ไม่มีประโยชน์หรอกครับ

Old 16 กันยายน 2008, 21:29
RoSe-JoKer's Avatar
RoSe-JoKer RoSe-JoKer ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

RoSe-JoKer is on a distinguished road

http://www.uploadtoday.com/download/?61096&A=174807
Credit:File from Seemeriasts
โหลดได้ไหมเอ๋ย คุณ kongp ที่ผมอัพโหลดให้เป็นโจทย์ในค่ายที่ผมพอมีเป็นไฟล์อยู่เอามาให้ลองช่วยผมทำ ถ้าทำได้แล้วก็เฉลยวิธีทำผมด้วยหล่ะครับเอาไฟล์ไปทีละอันๆละกันครับจะได้ active ช่วยๆกันทำหน่อยนะครับ ผมเองก็ไม่ค่อยหัวใส ไอเดียปิ๊งปั้งเหมือนเด็กรุ่นใหม่ๆมีแต่ประสบการณ์ในการทำโจทย์นิดหน่อยที่พอจะสู้คนอื่นได้ ก็มาช่วยๆกันทำนะครับ โพสวิธีทำในนี้ก็ได้ทำเสร็จสามข้อแล้วเดี๋ยวผมเอามาเพิ่มอีกเรื่อยๆนะครับ
เอกสารในค่ายสอวนที่เรียนในที่ สอวน ศูนย์สวนกุหลาบทั้งหมดก็คือเอามาจากหนังสือสอวนนั้นแหละครับ อย่างวิชา Number Theory นี้ถ่ายเอกสารมาทั้งหมดเลยด้วยซ้ำไป เรื่องเนื้อหาไม่ครบนั้นผมก็ไม่รู้จะช่วยยังไงนะครับ คือตั้งแต่ผมเกิดมาผมยังไม่เคยเห็นหนังสือเล่มไหนที่มีเนื้อหาครบทุกอย่างจริงๆเลยอะครับ อย่างหนังสืออสมการอย่างเช่นของ Mildorf, Hojoo Lee, Darji ที่เป็นคนดังๆส่วนมากผมก็เห็นเขามีทฤษฎีบทไว้ให้กระจึ๋งนึง แล้วก็ยัดโจทย์ๆๆๆ ผมว่าถ้าจะศึกษาเรื่องไหนก็เจาะไปเรื่องๆดีกว่าแต่พื้นฐานรากไม้ใหญ่ๆที่ควรอ่านทั้งหมดก็ควรอ่านจากหนังสือสอวนนั้นแหละครับ ผมว่ามันก็โอเค เลยนะครับ :-)

16 กันยายน 2008 22:11 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ RoSe-JoKer
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply