Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา ข้อความวันนี้ ทำเครื่องหมายอ่านทุกห้องแล้ว

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 17 เมษายน 2011, 08:57
poper's Avatar
poper poper ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

poper is on a distinguished road
Send a message via MSN to poper

คาดว่าคุณ nev น่าจะพิมผิดรึป่าวครับ
บรรทัดที่3 และ 4 ตัวส่วนเป็น $(2e^x)^2$ และ $4e^{2x}$ ครับ
ส่วนบรรทัดสีแดงคือต้องนำกำลังมาลบกันจะได้ $e^{x-2x}$ จึงจะได้ $e^{-x}$ ครับ
ติดตามชมคลิปวีดีโอได้ที่http://www.youtube.com/user/poperKM
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 17 เมษายน 2011, 16:30
Hirokana's Avatar
Hirokana Hirokana ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

Hirokana is on a distinguished road

มาเพิ่มโจทย์ให้ลองฝึกคิดดูครับ เป็นข้อสอบเก่าของจุฬาฯ
$y=\displaystyle\frac{e^x}{e^x-e^{-x}}-\ln(e^{2x}\sqrt{1+e^x})+\arctan(e^{-2\sqrt{x}})$
Old 17 เมษายน 2011, 20:24
nev's Avatar
nev nev ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

nev is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ poper View Post
คาดว่าคุณ nev น่าจะพิมผิดรึป่าวครับ
บรรทัดที่3 และ 4 ตัวส่วนเป็น $(2e^x)^2$ และ $4e^{2x}$ ครับ
ส่วนบรรทัดสีแดงคือต้องนำกำลังมาลบกันจะได้ $e^{x-2x}$ จึงจะได้ $e^{-x}$ ครับ
ครับผมคงจะรีบไปนิดนึงขอบคุณ คุณ poperอีกครั้งที่ค่อยชี้แนะเสมอมาครับ
Old 18 เมษายน 2011, 20:04
kongp kongp ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

kongp is on a distinguished road

ืnev มีสองวิธีครับที่จะรู้ว่าคำนวนตามกฏผิดหรือไม่

1. ดูข้อกำหนดนิยามโดยรู้ที่มาให้ถี่ถ้วน สำหรับท่านที่พื้นฐานดี ผมก็เคยนะ แต่ลืมไปหมดแล้ว จำได้รางๆ เหมือนหมากรุกละครับทิ้งไป 10 ปีกลับมาเล่นใหม่ก็สู้เด็กไม่ได้บางที

2. นำสูตรไปใช้จริง ในงานวิศวกรรม และ วิทยาศาสตร์ แล้ววิเคราะห์ด้วยการวิเคราะห์ดาต้า

อ้อ ยังมี เข้าไปเช็คที่เวป WolframAlpha ได้อีกนะครับ เคยลองแล้วเราคิดไม่ผิด แต่ไม่ตรงกับเค้าก็มี

18 เมษายน 2011 21:05 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nongtum
เหตุผล: double post+แก้เล็กน้อยโปรดใช้ปุ่มแก้ไข
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
ค้นหาในหัวข้อนี้:

ค้นหาขั้นสูง