Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 12 ตุลาคม 2001, 23:40
Panitan Panitan ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

Panitan is on a distinguished road
Unhappy การอ่านหนังสือช่วงปิดเทอม์

ตอนนี้ผมก็ปิดเทอม์นี้แล้วน้า คือว่าผมเตรียมตัวที่จะไปสอบต่อ ม.4 ที่โรงเรียนมหิดล แต่ปัญหาก็อยู่ตรงนี้หล่ะครับ คือว่าตอนนี้ผมไม่รู้จะทำยังงายที่จะทำให้ตัวเองอ่านหนังสือได้อย่างมีประสิทธิภาพ เพราะผมก็รุ้สึกตัวเองว่า การอ่านของผมมานไม่ได้เรื่องเรย รู้สึกว่าไม่เป็นระบบเอาซะเรย ก็เรยอยากจะขอให้พวกพี่ๆแนะนำ เทคกะนิค เล็กๆน้อยสำหรับการเตรียมตัวที่จะสอบเรียนต่อหน่อยนะครับ คือที่โรงเรียนที่จะไปเขาสอบอยู่ 2 วิชาครับ มีวิทยศาสตร์ กับ คณิตศาสตร์ ครับ ขอให้พี่ๆช่วงหน่อยนะครับ บั๊บบาย
Old 13 ตุลาคม 2001, 10:41
ToT's Avatar
ToT ToT ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

ToT is on a distinguished road
Icon22

ผมก็คิดจะไปสอบอยู่เหมือนกันครับ ไม่ทราบพวกเพื่อนๆพี่ๆมีแนวข้อสอบเก่าอยู่บ้างป่าว ? ตอนนี้อ่านเคมี กับ ชีวไม่รู้เรื่องเลย จำไม่ค่อยได้อ่า

สิ่งที่จะทามให้อ่านหนังสือได้อย่างมีประสิทธิภาพ คือแรงกดดันครับ ( เอามาจากเพื่อน ) และพยายามมีความสุขกับสิ่งที่อ่านหน่อย ( พยายามคิดอ่ะ จริงๆวิทย์เราไม่ชอบเลย ทั้งเคมี ชีวะเนี่ย )

----------------------------------------------------
...... เฮ่อ .... แล้วเราจะติดป่าวเนี่ย
-----------------------------------------------------
Old 13 ตุลาคม 2001, 17:34
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Icon15

คิดว่าไม่น่าจะออกยากมากนะครับ.
แล้วรับแต่ละรุ่น จำนวนคนก็หลายร้อยคนไม่ใช่หรือครับ.
พี่คงแนะได้แต่คณิตศาสตร์ เอาง่าย ๆ น้องรีบอ่านในแบบเรียนให้จบ ทำโจทย์ในหนัวสือเรียนของ ม.3 เทอม 2 ให้หมด แล้วไปซื้อหนังสือ รวมข้อสอบสมาคมของ ม.ต้น มาซักเล่ม ถ้าทำได้หมดครบ

พี่คิดว่าแค่นั้นก็ชนะกินขาดในวิชาเลขแล้วครับ.
ส่วนวิทยาศาสตร์ คิดเอาเองนะ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 13 ตุลาคม 2001, 21:43
<Ca>

ทำไมไม่ลองสอบเข้าเตรียมล่ะคะ
ที่เตรียมมีสภาพแวดล้อมดีมากนะ
Old 14 ตุลาคม 2001, 00:40

ToT is on a distinguished road
กะสอบทั้งสองที่เลยอ่ะครับ รร.มหิดลวิยานุสรณ์รับแค่ 120 คนครับ

อ้อ วันนี้ได้โจทย์คณิตของปีก่อนๆมาข้อนึงอ่ะครับ

จงแยกตัวประกอบ a3 + b3

ดูแล้วมันหมูจังเลย ก็เข้าสูตรแล้วก็จบ แต่.. ข้อนี้มันเป็นแสดงวิธีทำ ก็เลยได้เป็น

a3 + b3 = a3 +a2b -a2b + ab2 - ab2 + b3

( + และ - a^2b, ab^2 มีค่าเท่าเดิม )

จัดซะใหม่

( a3 -a2b + ab2) + (a2b - ab2 + b3)

ดึงตัวร่วม

a(a2 - ab + b2) + b(a2 - ab + b2)

ดึงอีกรอบ

(a2 - ab + b2)(a + b)

สลับใหม่เพื่อความสวยงาม

(a + b)(a2 - ab + b2)

โอ้ย ไม่รู้จะตรัสรู้ได้งัยว่าต้องเอา ab^2 มาบวกเข้าลบออกประมาณนี้อ่ะครับ แถมรุ่นพี่ที่โรงเรียนยังลือกันอีกว่า ยากกกก

PS. ถ้าพี่ๆมีโจทย์เก่าก็บอกกันบ้างนะครับ ขอร้องงงง
Old 15 ตุลาคม 2001, 13:56
<Mee>

Icon22

ที่จริงไม่ต้องตรัสรู้ว่าเอาอะไรมาบวกเข้าลบออกก็ได้
ทำแบบนี้
จาก (a+b)^3 = a^3 + b^3 + 3ab(a+b)
ดังนั้น a^3 + b^3 = (a+b)^3 - 3ab(a+b)
= (a+b)[(a+b)^2 - 3ab]
= (a+b)(a^2 + 2ab + b^2 - 3ab)
= (a+b)(a^2 - ab + b^2)
Old 15 ตุลาคม 2001, 16:38
<DividedByZero>

ผมว่าจริง ๆ แล้วคนออกโทย์คงไม่ได้ต้องการให้นักเรียนตรัสรู้ว่าต้องบวกลบอะไรเข้าออก
ยังไงเราก็รู้คำตอบอยู่แล้วว่ามันคืออะไร ก็ลองทำกลับเข้ามา เราก็จะรู้เองว่าพจน์อะไรต้องบวกเข้าลบออก
(a-b)(a^2 + ab + b^2) =
a^3 + (a^2)b + ab^2 - (a^2)b - ab^2 - b^3
เราก็รู้แล้วว่าต้องบวกเข้าลบออก เทอมตรงกลาง ใช่มั้ย ?
Old 16 ตุลาคม 2001, 11:33

ขอบคุณคุณพี่ทั้งสองมากครับ ข้าน้อยบรรลุขั้นโสดาบันแล้ว ( ขอบคุณคับ)

------------------------ ถึงคุณ Panitan -------------------

ศูนย์หนังสือจุฬาขายหนังสือแนวข้อสอบเข้า มหิดล~ - พสวท อยู่คับ ลองไปหามาอ่านดูจิ
Old 16 ตุลาคม 2001, 12:47
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Icon15

ถ้าเป็นพี่นะครับ.
พี่ลุยมันตรง ๆ เลย ไม่มีอะไรผิดด้วย
ถ้าโจทย์เขาไม่บังคับนะครับ.
ก็บอกไปเลยว่า
เนื่องจาก
(a+b)(a2-ab+b2 )=
แล้วก็คูณกระจายให้ดูว่า =
a3 + b3
แค่นี้ก็จบแล้ว
Old 16 ตุลาคม 2001, 22:26
Panitan Panitan ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

Panitan is on a distinguished road
Icon19

นี่ นาย TOT นายก็อยู่ ม. 3 กับเค้าด้วยหรอ เพิ่งจะรู้นะเนี่ย ที่นายว่า "ศูนย์หนังสือจุฬาขายหนังสือแนวข้อสอบเข้า มหิดล~ - พสวท อยู่คับ ลองไปหามาอ่านดูจิ " แล้วผมจะไปหาซื้อได้ไงหล่ะ ผมอยู่ที่ จังหวัดเชียงใหม่นะ ดังนั้นก็เลยอยากจะไปดูรายละเอียดจาก web มาอ่ะป่าวง่ะ ไม่งั้นก็ซื้อมาเผื่อละกานหุๆ
แล้วอย่างที่ 2 มหิดลเขาสอบตั้งแต่ ม.1-3เทอม์ 1 ไม่ใช่หรอ แล้วสังเกตดูที่นายถามมันของเทอม์ 2 ไปซะเกือบหมดไม่ใช้หรอ หุๆ งั้นเอาไว้แค่นี้เน้อ
Old 18 ตุลาคม 2001, 13:52

Cool

หุๆๆ เราก็ไม่ได้อยู่กรุงเทพซักหน่อย ลองสั่งจากเว็บศูนย์หนังสือจุฬาดิ

ส่วนเรื่องแยกตัวประกอบอ่ะ มันครอบคลุมนะ ขนาดวิทย์เขาบอกว่าออกแค่ ม1-ม3 เทอม 1 ที่จริงมันเกี่ยวเทอมสองไปด้วยนิดหน่อย ( ปีที่แล้วมีเรื่องแรง ) อิๆๆ โชคดีนะ