Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > คณิตศาสตร์อุดมศึกษา
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา ข้อความวันนี้ ทำเครื่องหมายอ่านทุกห้องแล้ว

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 02 กุมภาพันธ์ 2006, 02:20
warut warut ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

warut is on a distinguished road
Smile

สำหรับเรื่องรางวัล เท่าที่ดูๆแล้วน่าจะมีมากกว่าหนึ่ง แต่ไม่ใช่เงินแน่นอนครับ (มันน่าเกลียดนะถ้าเป็นเงิน) คิดว่าคงจะเป็นของสะสมของผมเอง อาจเป็นพวกโปสเตอร์ fractal รูปวาดของ Escher หรืออาจจะมีพวกเหรียญที่ผมสะสมไว้ด้วย ยังไม่ได้ตัดสินใจแน่นอนครับ ต้องดูว่าการแข่งขันตื่นเต้นแค่ไหนด้วย วิธีแจกของผมจะเป็นแบบว่าให้คนที่ได้คะแนนสูงสุดเลือกก่อน ว่าอยากจะได้ชิ้นไหน หรือจะไม่เอารางวัลเลยก็ได้ (ผมต้องการเล่นแค่หนุกๆ ไม่เห็นมีรางวัลไหนน่าสนใจนี่ ฯลฯ) เสร็จแล้วคนที่ได้ที่สองก็เป็นคนเลือกต่อ อะไรแบบนี้แหละครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 02 กุมภาพันธ์ 2006, 04:57
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road
โอ้ว คุณ Warut เป็นนักสะสมรูป fractal ด้วยเหรอครับเนี่ย โอยงานนี้สงสัยต้องลงมาคลุกกับโจทย์คุณ Warut อย่างจริงจังแล้วล่ะครับแหะแหะ
Old 02 กุมภาพันธ์ 2006, 08:28
Coco's Avatar
Coco Coco ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

Coco is on a distinguished road
อยากได้จัง แต่สู้น้อง ๆ ไม่ไหว - -"
Old 03 กุมภาพันธ์ 2006, 02:14

warut is on a distinguished road
Smile

ยังไงก็ลองเล่นไปก่อนเถอะครับ เพราะคนที่เล่นมีจำนวนน้อยมากๆ และคนที่ได้คะแนนสูงหลายๆคนอาจสละสิทธิ์ไม่รับรางวัล (จะเป็นไปได้ไหมเนี่ย เดาใจไม่ถูกเหมือนกัน) แต่ที่แน่ๆถ้าไม่เล่นอดชัวร์ครับ อ้อ ผมลืมบอกไปว่าผมใช้โจทย์ข้อ 10. เป็นตัววัดว่ามีคนสนใจการแข่งขันนี้กี่คนด้วยครับ (นอกเหนือไปจากคนที่ตอบในข้ออื่นๆแล้ว) เพราะสำหรับข้อนี้ไม่ต้องใช้ความสามารถทาง คณิตศาสตร์ หรือ LaTeX หรือ คอมพ์ เพื่อเข้าร่วมแข่งขันเลย เป็นข้อที่เปิดโอกาสให้ทุกคนมีสิทธิ์เล่นเต็มที่ครับ

ป.ล. ผมยังรอคำตอบข้อ 12. เพิ่มเติมอยู่นะครับ ส่วนข้อเก่าๆถ้าใครมีแนวคิดเจ๋งๆ แหวกแนว ก็ลองโพสต์เข้ามาได้ครับ อาจมีคะแนนเพิ่มให้อีกบ้าง
Old 20 กุมภาพันธ์ 2006, 20:10

Smile

เนื่องจากอันดับของคะแนนของผู้เข้าแข่งขัน มีการเปลี่ยนแปลงไปพอสมควรแล้ว ผมเลยเอาคะแนนรวมล่าสุดมาแปะให้ดูกันครับ

nongtum 37 คะแนน
nooonuii 35 คะแนน
gools 24 คะแนน
R-Tummykung de Lamar 14 คะแนน
Mr.high 12 คะแนน
M@gpie, Timestopper_STG, passer-by 10 คะแนน
Punk 6 คะแนน
poppoteorem, Alberta, Coco, Mastermander, Tony, nithi_rung 5 คะแนน

ถ้าผมบวกคะแนนใครผิดท้วงด้วยนะครับ

02 พฤศจิกายน 2006 05:39 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 10 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ warut
Old 07 เมษายน 2006, 13:21

ช่วงนี้คงไม่มีโจทย์ไปซักพักนะครับ ที่คิดจะทำช่วงนี้คือ ถ้ามีโอกาสก็จะค่อยๆทยอยถ่ายรูปของรางวัล มาให้เล็งๆกันไว้ครับ
Old 24 กรกฎาคม 2006, 15:39

Smile

ก่อนอื่นต้องขออภัยเป็นอย่างสูงครับที่หายหน้าไปนาน

วันศุกร์นี้ (28 ก.ค.) 3 ทุ่ม มีแข่งต่อแน่ครับ ข้อที่ 19 นี้ จะเป็นการทดสอบเรื่องการแก้ปัญหาด้วยการใช้คอมพ์ช่วย ใครสนใจก็เตรียมตัวไว้นะครับ

ส่วนเรื่องรางวัลซึ่งผมจะค่อยๆทยอยลงให้ดูไปเรื่อยๆมีดังนี้ครับ

1. เหรียญกษาปณ์ของเยอรมันตะวันตกที่มีรูปของ Gauss อยู่ ซึ่งผมเคยเอามาให้ดูทีนึงแล้ว เนื้อเป็น silver 60% ก็คงต้องระวังเรื่องที่มันจะค่อยๆดำขึ้นด้วยนะครับ

2. โปสเตอร์ fractal ขนาด 10" x 14" ที่อยู่ในกรอบกระดาษแข็งขนาด 16" x 20" ยังคงอยู่ในซองพลาสติก (ที่เห็นเป็นเงาขีดๆในรูป) ซึ่งผมไม่เคยแกะออกเลย เป็นรูปส่วนหนึ่งของ Mandelbrot set ที่สร้างด้วยเทคนิค epsilon-cross method ด้านหลังมีคำอธิบายอยู่ด้วยนิดหน่อยครับ
Old 24 กรกฎาคม 2006, 16:02

3. ปฎิทินรูป fractal ปี 1996 ขนาด 11" x 11" ที่ผมยังไม่เคยแกะออกจากซองพลาสติกเลย อาจจะเก่า แต่ถ้าสนใจรูปเป็นหลักก็คงไม่เป็นไรนะครับ
Old 24 กรกฎาคม 2006, 16:11

Smile

เป็นด้านหลังของปฏิทิน แสดงให้เห็นรูปที่อยู่ข้างใน ซึ่งผมก็ยังไม่เคยเห็นเลยเหมือนกันครับ
Old 24 กรกฎาคม 2006, 16:17
gools's Avatar
gools gools ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

gools is on a distinguished road
เกินคำบรรยาย
Old 24 กรกฎาคม 2006, 16:29
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Icon21

ของรางวัลอย่างแรกกับอันที่สองน่าสนใจมากครับ...
Old 24 กรกฎาคม 2006, 18:05

Smile

4. พวงกุญแจ Pyraminx ซึ่งเป็น puzzle ในตระกูล Rubik แต่ง่ายกว่ามาก เดิมผมตั้งใจว่าจะบิดมันให้เข้าที่แล้วค่อยถ่ายรูป แต่เอาเข้าจริงๆปรากฎว่าทำไม่ได้ ลืมไปหมดแล้วครับ สภาพอาจจะค่อนข้างเก่า แต่ถ้ามองในแง่ของ puzzle ก็ยังใช้ได้ดีครับ แต่ละด้านนี่ยาวเกือบๆ 2" ก็คงไม่เหมาะจะใช้เป็นพวงกุญแจจริงๆสักเท่าไหร่ โดยเฉพาะอย่างยิ่งตัวล็อคกุญแจเป็นแบบหมุนๆ ทำให้มันหลุดออกมาเองได้ง่ายๆครับ
Old 24 กรกฎาคม 2006, 21:49

Smile

5. หนังสือของสมาคมคณิตศาสตร์ที่รวบรวมบทความ 50 เรื่อง จากวารสารคณิตศาสตร์ของสมาคมฯ ครับ
Old 26 ตุลาคม 2006, 23:57

Smile

ครับ... สำหรับผู้ที่มีคะแนนสะสม > 0 และต้องการรับรางวัล ก็ขอให้ส่ง pm ถึงผมบอก ชื่อ ที่อยู่ในประเทศไทย ที่ผมจะใช้ในการส่งของรางวัลไปให้ด้วยนะครับ
Old 27 ตุลาคม 2006, 00:09
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nongtum is on a distinguished road
Smile

สรุปคือจบการแข่งขันแล้วใช่ไหมครับ

ขอบคุณที่เหนื่อยมาตลอดยี่สิบข้อครับ แม้หลังๆการแข่งจะหมดความตื่นเต้นและผู้แข่งขันไปบ้างก็เถอะ อาจเพราะคำแนะนำส่วนหนึ่งจากผมด้วยนแหละ แนะนำมาแต่หลายครั้งไม่สะดวกจะเล่นด้วย จนโดนคุณ nooonuii อาศัยความเก๋าแซงโค้งตอนท้ายไปในข้อยี่สิบก็เถอะ...

ของรางวัล... นั่นสินะ...

Stay Hungry. Stay Foolish.

27 ตุลาคม 2006 00:13 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nongtum
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
ค้นหาในหัวข้อนี้:

ค้นหาขั้นสูง