Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 09 พฤษภาคม 2005, 05:56
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nongtum is on a distinguished road
Wink เวลาว่างของชาว mathcenter ทำอะไรกันบ้างครับ

ตามหัวข้อครับ สำหรับผมช่วงนี้นอกจากอ่านการ์ตูน(Scanlation) ฟังวิทยุทั้งของท้องถิ่นและต่างประเทศ เล่นเกมแนว Arcade ปั่นการบ้านส่งรายสัปดาห์ ยากๆทั้งนั้น เช่น Algebra2 (commutative algebra), Elementary Number Theory กะเตรียมสอบจบระดับ ก็ไม่ต้องทำอะไรกันแล้วครับ

อ้อ ไม่ทราบว่าเคยมีคนถามหรือยัง นอกจากเวบบอร์ดนี้กับบอร์ดของ mathlink แล้ว ใครเล่นบอร์ดแนว problem solving หรือบอร์ดคณิตศาสตร์อื่นๆทั้งในและต่างประเทศบ้าง และระดับปัญหาและการจัดการต่างๆของบอร์ดนั้นเป็นอย่างไรบ้างเมื่อเทียบกับบอร์ดนี้ครับ

บอร์ดนี้เป็นบอร์ดคณิตศาสตร์บอร์ดแรกที่ผมพบและเล่นอย่างจริงจัง รู้สึกทึ่งในความสามารถของน้องๆพี่หลายคนในที่นี้ และเสียดายที่เพื่งรู้จักบอร์ดแห่งนี้ได้ไม่นานนัก(ห้าปีหลังบอร์ดคืนชีพ หากผมเข้าใจถูก) ผมเชื่อว่าเราไม่แพ้ใครในโลกจริงครับ หากได้รับการอบรมฝึกฝนอย่างถูกต้องและเพียงพอ ทุกคนมีความเห็นว่าอย่างไรบ้างครับ

Stay Hungry. Stay Foolish.
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 09 พฤษภาคม 2005, 11:36
gools's Avatar
gools gools ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

gools is on a distinguished road
เล่นเกม กิน นอนครับ
Old 09 พฤษภาคม 2005, 22:10
R-Tummykung de Lamar R-Tummykung de Lamar ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

R-Tummykung de Lamar is on a distinguished road
ผมก็ฟังเพลง เล่นคอม อ่านหนังสือเล่นคับ .... ..ยิ่งวิทยุนี่ ผมฟังทุกคลื่นที่มี (ในเขตผมนะ) แล้วล่ะคับ
Old 10 พฤษภาคม 2005, 00:25
TOP's Avatar
TOP TOP ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

TOP is on a distinguished road
Smile

คุณ nongtum เอาเวลาว่างมาปั่นการบ้านส่งรายสัปดาห์ ก็แสดงว่าเอาเวลาไม่ว่างที่ใช้ทำการบ้าน ไปทำอย่างอื่นสิครับ

เวลาว่างของผม จะดูหนังอยู่ที่บ้าน เล่นเน็ต เขียนบทความ พัฒนาเว็บบอร์ด นำแผ่นหนัง DVD มาแปลงเป็น DivX เก็บไว้ หากเรื่องใดถูกใจมากก็แปล subtitle ให้เป็นภาษาไทย หรือบางทีก็แปลงเป็น VCD ส่งกลับไปให้ทางบ้านที่สุไหงโก-ลก (แต่หลังจากนี้ไม่ต้องแปลงเป็น VCD แล้วครับ ผมซื้อเครื่องเล่น DVD ที่เล่น Mp3, Wma, DivX, XViD, OGM, 3Gp ได้ ส่งไปให้ที่บ้านเลย ) ช่วงนี้ก็หมั่นออกกำลังกายครับ

เว็บบอร์ดคณิตศาสตร์อื่นๆ ผมไม่เคยเข้าไปใช้บริการ จึงเปรียบเทียบไม่ได้ว่ามีระบบข้างในเป็นอย่างไร ใครรู้ช่วยบอกด้วยครับ
Old 10 พฤษภาคม 2005, 01:15

nongtum is on a distinguished road
อ้างอิง:
ข้อความเดิมของคุณ TOP:
คุณ nongtum เอาเวลาว่างมาปั่นการบ้านส่งรายสัปดาห์ ก็แสดงว่าเอาเวลาไม่ว่างที่ใช้ทำการบ้าน ไปทำอย่างอื่นสิครับ
ทั้งถูกและไม่ถูกครับ เพราะนอกจากต้องอ่านเนื้อหาที่เรียนกะเล่นเนต(ขาดไม่ได้) แต่ปกติไม่fixเวลาทำการบ้านครับ ว่างตอนไหน ทำตอนนั้น เล่นไปทำการบ้านไป ก็ฟังเพลงไปไงครับ ทำงานเงียบๆแล้วมักหลับคางาน(ไม่ดื่มกาแฟครับ) มาเรียนที่ต่างแดน แต่ยังแก้นิสัยการเรียนแบบไทยๆไม่ค่อยได้ เลยสับรางเวลาทุลักทุเลหน่อยละครับ

รายการวิทยุทาง net ของไทยที่ฟัง ปกติเป็น green wave 106.5 ครับ ฟังเพลง jazz ผ่าน iTune บ้างเมื่อมีโอกาส บางทีก็ฟังรายการท้องถิ่นเอาข่าวบ้างเล็กน้อย แต่รายการท้องถิ่นที่นี่ส่วนใหญ่เปิดแต่เพลงภาษาอังกฤษยุค 80-90 ซ้ำไปซ้ำมาแต่พอฟังได้ บางทีว่างๆก็หาโหลด Scanlation (การ์ตูน scan ที่หาได้ง่ายๆทางเนต หลายเรื่องมาก แต่ที่อ่านหลักๆจะเป็นการ์ตูนจาก shonen jump)

วันนี้มีโอกาสโฉบไปดูบอร์ดของ mathlinks มา ดูเขาโพสต์โจทย์ โพสต์เฉลยกะแสดงความคิดเห็น สยองครับ แต่ละคนเป็นระดับตัวแทน เก่งสุดๆ เข้าไปตอนนี้พิมพ์เฉลยผิดอาจโดนยำได้ 555... เลยหลบมาฝึกวิทยายุทธ์กะ LaTeX ให้แก่กล้าก่อนดีกว่า :P

Old 10 พฤษภาคม 2005, 02:13
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Cool

ผมอ่านการ์ตูนทุกวันครับ. ตั้งแต่ ป. 6 เช่าอย่างเดียว เริ่มซื้อตอนเรียนมหาวิทยาลัยครับ. ตอนนี้คาดว่ามีการ์ตูนไม่ต่ำกว่า 3000 เล่ม

สำหรับ เว็บ กับเว็บบอร์ด ถ้าจะว่ากันจริง ๆ แล้วทำมานานมากแล้วครับ. ประมาณต้นปี 2541 เริ่มทำจริงจังตั้งแต่ยุคที่เว็บสนุกดอตคอม ดังขึ้นมา ผมเลยรอช้าไม่ได้ คิดว่าเดี๋ยวเว็บไร้สาระจะครองเมือง (ตอนนั้นเว็บสนุก ผมคิดว่าไร้สาระมาก ๆ เลยครับ.)

บอร์ดชุดแรกฝากไว้ที่ thaimisc เว็บฝากไว้ที่ hypermart หลังจาก Top เข้ามาก็เปลี่ยนบอร์ดใหม่ แล้วหลังจากที่เริ่มโต ก็เลยเสียตังค์เช่า server เช่าอยู่ได้ 2 ปี โดนฝรั่งโกงสัญญา เลยต้องย้ายมาอยู่ไทย พร้อมทั้งจดโดเมนใหม่ สวรรค์เป็นใจครับ. เมื่อก่อนโดเมน mathcenter.net โดนฝรั่งยึดไว้เสียนาน ตอนนี้เสร็จโก๋ไม่ปล่อยแล้ว

เว็บนี้ยังห่างชั้นกับของ mathlink/aps เยอะครับ. ทั้งที่มีมาก่อน อย่างแรกภาษาของเรามันไม่อินเตอร์ ของเรายังต้องรวมพลอีกเยอะ บางคนทำท่าจะอยู่ แต่เดี๋ยวก็หายตัวไปอย่างลึกลับ โดยเฉพาะสาว ๆ ผมเชื่อว่าถ้าชอบเลขจริง ๆ จะอยู่กันได้นานครับ. แนวคิดบางอย่างเราอาจไม่ตรงกัน แต่ถ้ามีเพียงอินเตอร์เซคชันเดียว คือ เลขก็น่าจะคุยกันรู้เรื่องล่ะครับ. บางคนดูเหมือนจะชอบเลข แต่เอาเข้าจริง ๆ ก็หายตัวไป อย่างไร้ร่องรอย (ใครที่ไม่เคยเิปิดดูข้อความส่วนตัว ก็เปิดดูบ้างนะครับ อาจมีอะไรส่งถึงท่านบ้าง)

บางคนตั้งคำถามที่นี่แล้วไม่ได้รับคำตอบ (จริง ๆ ก็ขึ้นอยู่กับวิธีการถามตอบกลับด้วยครับ) ก็ไปถามที่เว็บ mathlink/aps ผมตามไปดูรู้อยู่ครับ. บางคนในที่นี้ก็เล่นที่นั่นอยู่ ผมเองนาน ๆ ก็แว๊บไปบ้าบอที่นั่นกับเขาสักที แต่ก็ไม่กล้าเขียนอะไรมาก ๆ เพราะไวยากรณ์มั่วครับ.

ถ้าจะให้เราเทียบชั้นกับเขาได้ ต้องช่วย ๆ อยู่ และลงมาเล่นบ้างครับ. ความรู้ในสมองแต่ละคนจะได้กระจาย ๆ ออกมา ผมเชื่อว่ามีอีกหลายคน นั่งดูอย่างเดียว ลงมาเล่นด้วยก็สนุกนะครับ.

ปล. ว่าง ๆ ลองใช้ google หรือ yahoo ใ่่ส่ keyword คำว่า "mathcenter" ดูครับ. นอนดีกว่า
Old 10 พฤษภาคม 2005, 05:50
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ

nooonuii is on a distinguished road
คุณ nongtum เรียนอยู่ที่ไหนเหรอครับ คิดว่าคงอยู่ใกล้ๆกัน แล้วสอบที่ว่าคือ สอบ comprehensive หรือเปล่าครับ ผมก็กำลังเตรียมตัวสอบ qualify เหมือนกัน

เวลาว่างของผมหมดไปกับการเล่นเนตเหมือนกัน ที่ประจำของผมก็คงจะป็นที่นี่แหละครับ มีฟังเพลงออนไลน์จากที่นี่ http://radio.thaiware.com/
แล้วก็เข้าไปเล่น scrabble online ที่นี่ www.thaibg.com
(ถ้าใครเห็นชื่อผู้เล่นที่เกี่ยวกับคณิตศาสตร์ก็เดาไว้ก่อนเลยว่าเป็นผมเอง มีหลายชื่อครับ)
ตอนอยู่เมืองไทยก็อ่านการ์ตูนเยอะเหมือนกันครับ เน้นแนวผจญภัย แต่มาอยู่ที่นี่ยังไม่รู้จักแหล่งครับ กลับเมืองไทยคราวนี้คงเสียเวลากับการอ่านการ์ตูนอีกแน่ๆเลย
Old 10 พฤษภาคม 2005, 06:38

อ้างอิง:
ข้อความเดิมของคุณ nooonuii:
คุณ nongtum เรียนอยู่ที่ไหนเหรอครับ คิดว่าคงอยู่ใกล้ๆกัน แล้วสอบที่ว่าคือ สอบ comprehensive หรือเปล่าครับ ผมก็กำลังเตรียมตัวสอบ qualify เหมือนกัน
ตอนนี้ผมเรียนเลขระดับ Diplom (ตรีควบโท)อยู่ที่ Uni Heidelberg อยู่เทอมที่ห้า
ที่นี่มีการสอบสำหรับนักศึกษาที่เรียนคณิตเป็น Major ที่จะต้องสอบให้ผ่านก่อนจบเทอมที่หก เรียกว่า Vordiplomprüfung (Vordiplom เทียบได้ประมาณ ป.ตรี ที่ตัด paper ออก) ซึ่งเป็นการสอบเพื่อวัดว่าเข้าใจตัวพื้นฐานที่เรียนมาสามเทอมแรกดีพอที่จะเรียนต่อในระดับ Hauptdiplom (เทียบได้ประมาณ ป.โท) อันได้แก่ Linear Algebra 1-2, Analysis 1-3, Practical math (Intro to stat, Intro to numerical math. หรือ intro to Stochastic ตัวใดตัวหนึ่ง) และวิชาเลือก โดยการสอบเป็นการสอบปากเปล่า วิชาละประมาณสามสิบนาที (จะว่าง่ายก็ง่าย ยากก็ยากครับ เพราะมันวัดความเข้าใจแต่ละวิชาตลอดสามสี่เทอมในเวลาไม่ถึงชั่วโมง)
ว่าแต่ว่าสอบ qualify ที่ว่าเป็นอย่างไรหรือครับ (ชักนอกเรื่องแล้ว พอดีกว่า)
อ้างอิง:
ข้อความเดิมของคุณ nooonuii:
เวลาว่างของผมหมดไปกับการเล่นเนตเหมือนกัน ที่ประจำของผมก็คงจะป็นที่นี่แหละครับ มีฟังเพลงออนไลน์จากที่นี่ http://radio.thaiware.com/
แล้วก็เข้าไปเล่น scrabble online ที่นี่ www.thaibg.com
(ถ้าใครเห็นชื่อผู้เล่นที่เกี่ยวกับคณิตศาสตร์ก็เดาไว้ก่อนเลยว่าเป็นผมเอง มีหลายชื่อครับ)
ตอนอยู่เมืองไทยก็อ่านการ์ตูนเยอะเหมือนกันครับ เน้นแนวผจญภัย แต่มาอยู่ที่นี่ยังไม่รู้จักแหล่งครับ กลับเมืองไทยคราวนี้คงเสียเวลากับการอ่านการ์ตูนอีกแน่ๆเลย
น่าสนใจครับ ว่างๆจะลองแวะไปฟัง หากสนใจเพลงเก่า ลองแวะไปฟังทีบ้านเพลงเก่า http://www.oldsonghome.com/
(require RealPlayer) หรือที่ไอมิวสิค http://imusic.teenee.com/ ได้ครับ

ส่วน scrabble ผมเล่นไม่เก่งครับ และไม่ได้ชอบเล่นเท่าไหร่ แต่ว่างๆจะโผล่ไปดูเกมครับ

หากสนใจ scanlation ลองเข้าไปดู ที่นี่ได้ครับ แต่บางทีอาจต้องใช้โปรแกรมจำพวก Bittorrent หรือ IRC เพื่อโหลดมาดูครับ ส่วนใหญ่เป็นการ์ตูนญี่ปุ่นในช่วงสิบปีนี้ ^_^ ที่อ่านอยู่ปัจจุบันมีหลายเรื่องมาก ส่วนใหญ่เป็นการ์ตูนผู้ชาย

Old 10 พฤษภาคม 2005, 09:46
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ

nooonuii is on a distinguished road
อ๋อ คุณ nongtum เรียนอยู่เยอรมันเหรอครับเนี่ย สอบ qualify คือ การสอบวัดความรู้ระดับ Ph.D ครับ สำหรับมหาวิทยาลัยที่ผมเรียนอยู่ต้องสอบให้ผ่าน 3 วิชา เป็นการสอบ 4 ชั่วโมง กับข้อสอบมหาประลัย 6 ข้อ
Old 27 กรกฎาคม 2005, 10:04
bell18's Avatar
bell18 bell18 ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

bell18 is on a distinguished road
1. ทำโจทย์เลขที่ยังไม่ได้ทำ
2. ฟังเพลงแนว progressive rock
3. แต่งโจทย์เลขเก็บไว้ เตรียมจะพิมพ์ขายวางตลาด
Old 29 มีนาคม 2008, 19:46
คusักคณิm's Avatar
คusักคณิm คusักคณิm ไม่อยู่ในระบบ
เทพยุทธ์

คusักคณิm is on a distinguished road

อ่านหนังสือ
ดูหนังสนุกๆ(แฮร์รี่ มาดากัสการ์ สตาร์วอลล์ ฯลฯ)
ฟังเพลงเก่าๆ
เล่นเน็ต หาข้อสอบคณิตศาสตร์ และอื่นๆ

12 พฤษภาคม 2009 23:31 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ คusักคณิm
Old 01 เมษายน 2008, 10:45
m_Innocent's Avatar
m_Innocent m_Innocent ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

m_Innocent is on a distinguished road
Send a message via MSN to m_Innocent

เวลาว่างเหรอคับ...อืมส่วนมากจาอ่านหนังสือในร้านนะคับ....ไปตากแอร์เย็นหนังอ่านตรงนั้นไปเลยอะคับ...เหตุผลหนึ่งคือไม่มีตังจาซื้ออะค ับ..เลยอ่านตรงนั้นเลย แหะๆ
Old 07 มิถุนายน 2008, 12:25
mathematiiez's Avatar
mathematiiez mathematiiez ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

mathematiiez is on a distinguished road
Send a message via MSN to mathematiiez

ก็อ่านหนังสือ ออกกำลังกาย เล่นกับน้อง ช่วยงานแม่ เล่นเน็ตและนันทนาการอื่นๆ^^
Old 19 ธันวาคม 2008, 10:20
-*-''s Avatar
-*-' -*-' ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

-*-' is on a distinguished road

เล่นเกมส์ แนว mmorpg ไม่ก็ เกมแนววางแผนของ total war ครับ เล่นแล้วจะทำให้ฉลาดขึ้นจริงๆนะ -*-
ฟังเพลง จากวิทยุผ่านเน็ตอะ เปิดเองเลือกเพลงไม่ถูก
ทำโจทย์เลขที่เอามาจากเวป www.pratabong.com ครับ เยอะดี ฟรีด้วย อิอิ (เคยเรียนที่นี่)
อ่านหนังสือพวกประวัติศาสตร์ การเมือง การเงิน การลงทุน อะไรพวกนี้อะครับ อ่านไว้เพื่อได้ใช้ในอนาคต
อ่านการ์ตูนเก่าๆ ยืมเพื่อนมาอ่าน ไม่มีเงินซื้อเองT_T
Old 19 ธันวาคม 2008, 10:59
LightLucifer's Avatar
LightLucifer LightLucifer ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

LightLucifer is on a distinguished road

ช่วงนี้ไม่ค่อยว่างอ่ะครับ
แต่ถ้าว่างๆปกติก็ ฟังเพลง เล่นเกม (Resident Evil,God of War และเกมแนวนี้) แล้วก็ ทำโจทย์ครับ

ปีกขี้ผื้งของปลอมงั้นสินะ

...โลกนี้โหดร้ายจริงๆ มันให้ความสุขกับเรา แล้วสุดท้าย มันก็เอาคืนไป...
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
สมาชิก Mathcenter.net ช่วยหน่อยค่ะ บาคุระ จัง ฟรีสไตล์ 17 28 พฤษภาคม 2009 22:29
แหล่งที่มาของกระดาษทด ของชาว Mathcenter gools ฟรีสไตล์ 30 04 กุมภาพันธ์ 2009 18:43
ยึดครอง mathcenter.org !!! gon ฟรีสไตล์ 19 07 มิถุนายน 2008 12:36
ตัวตนของ Mathcenter Exceeder ฟรีสไตล์ 11 07 มิถุนายน 2008 12:15
ช่วยเเสดงวิธีทํา หน่อยครับ เป็นโจทย์ใน mathcenterด้วย <Paul> ทฤษฎีจำนวน 3 29 มีนาคม 2008 19:47