Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > พีชคณิต
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 02 มีนาคม 2009, 20:09
warutT's Avatar
warutT warutT ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

warutT is on a distinguished road
Default รบกวนท่านผู้รู้ทั้งหลายนะครับ

ผมขอรบกวนท่านผู้รู้ช่วยแสดงวิธีพิสูจน์คำตอบของสมการเชิงฟังก์ชันของฟังก์ชันคู่ขนานโคชีหน่อยครับ ขอบคุณมากๆนะครับ
$1.f(x+y) = f(x)f(y)$ เมื่อ $x,y \in \mathbb{R}$ แล้ว $f=e^{cx}$
$2.f(x+y)=f(x)+f(y)$ เมื่อ $x,y >0$ แล้ว $f(x)=clogx$
$3.f(xy)=f(x)f(y)$ เมื่อ $x,y >0$ แล้ว $f(x)=x^c$
รบกวนด้วยครับ ขอบคูณมากครับ
เพื่อเป็นผลงอกงามยามพบชัย

"ความพยายามอยู่ที่ไหนความสำเร็จอยู่ที่นั่น"

Fit for Math!!!

02 มีนาคม 2009 20:11 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ warutT
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 02 มีนาคม 2009, 21:34
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

แนวคิดหลักคือเปลี่ยนตัวแปร

1. ให้ $g(x)=\ln{f(x)}$ จะได้เงื่อนไขของ $g$ เป็น $g(x+y)=g(x)+g(y)$

2. น่าจะเป็นแบบนี้ $f(xy)=f(x)+f(y)$

ให้ $g(x)=f(e^x)$

3. $g(x)=\ln{f(e^x)}$

ในส่วนของคำตอบนั้นต้องมีเงื่อนไขที่เหมาะสมก่อนครับ
Old 02 มีนาคม 2009, 21:50
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ nooonuii View Post
แนวคิดหลักคือเปลี่ยนตัวแปร

1. ให้ $g(x)=\ln{f(x)}$ จะได้เงื่อนไขของ $g$ เป็น $g(x+y)=g(x)+g(y)$

2. น่าจะเป็นแบบนี้ $f(xy)=f(x)+f(y)$

ให้ $g(x)=f(e^x)$

3. $g(x)=\ln{f(e^x)}$

ในส่วนของคำตอบนั้นต้องมีเงื่อนไขที่เหมาะสมก่อนครับ
จำเป็นมั้ยครับว่า จะต้องให้ $g(x)=\ln{f(x)}$ คือหมายความว่า ถ้าผมจะให้ $g(x)=\log{f(x)}$ จะได้มั้ยครับ เพราะมันจะได้คำตอบอื่นเพิ่มอะครับ
ขอบคุณครับ
Old 02 มีนาคม 2009, 22:00
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ หยินหยาง View Post
จำเป็นมั้ยครับว่า จะต้องให้ $g(x)=\ln{f(x)}$ คือหมายความว่า ถ้าผมจะให้ $g(x)=\log{f(x)}$ จะได้มั้ยครับ เพราะมันจะได้คำตอบอื่นเพิ่มอะครับ
ขอบคุณครับ
เป็น $\log$ ฐานอะไรก็ได้ครับ สุดท้ายแล้วคำตอบมันจะสมมูลกัน คือจัดรูปจากรูปหนึ่งไปยังอีกรูปหนึ่งได้

เช่นถ้าใช้ $\log$ คำตอบจะออกมาในรูป $f(x)=10^{cx}$

ในขณะที่ใช้ $\ln$ คำตอบจะออกมาในรูป $f(x)=e^{dx}$

แต่เราจัดรูปให้เป็น $f(x)=10^{(d\log_{10}e)x}$ ก็ได้
Old 02 มีนาคม 2009, 22:33
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

ขอบคุณมากครับ เข้าใจแล้วครับ
Old 03 มีนาคม 2009, 19:30
warutT's Avatar
warutT warutT ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

warutT is on a distinguished road

ขอบคุณพี่ nooonuii กับ พี่หยินหยางมากครับ ตอนนี้ผมเจอวิธีพิสูจน์แล้วครับ อยู่ในหนังสือ สอวน. ครับ(แนะนำผู้ที่สนใจนะครับ)
เพื่อเป็นผลงอกงามยามพบชัย

"ความพยายามอยู่ที่ไหนความสำเร็จอยู่ที่นั่น"

Fit for Math!!!
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply