Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 12 มีนาคม 2010, 19:58
messija messija ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

messija is on a distinguished road
Default ช่วยผมทีครับ ขอร้องอย่างมากเลยนะครับ !!!!

ผมติด ร ส่งงานอยุ่ตัวนึง

อาจารย์ให้ผมหาคำตอบข้อนี้

ผมทำไม่ได้ ช่วยผมทีนะคับ ผมต้องส่งวันจันทร์ที่ 15/3/53

โจทย์มีอยุ่ว่า

ให้P (x,y) เป็นจุดใดๆบนกราฟ โดยที่จุดP อยุ่ห่างจากจุด (0,6) เป็น 3/2 เท่า ที่จุด Pอยู่ห่างจากเส้นตรง 3y-8=0 จงหาสมการของกราฟดังกล่าว

ทั้งหมดนี้เป็นเรื่อง ไฮเพอร์โบล่า

ช่วยผมทีนะคับ

ขอบพระคุนมาก

12 มีนาคม 2010 20:31 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ messija
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 12 มีนาคม 2010, 20:34
RETRORIAN_MATH_PHYSICS's Avatar
RETRORIAN_MATH_PHYSICS RETRORIAN_MATH_PHYSICS ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

RETRORIAN_MATH_PHYSICS is on a distinguished road

สรุปจุด P อยู่บนกราฟไฮเปอร์โบลาใช่ไหมครับ
Old 13 มีนาคม 2010, 21:01
สมาชิกใหม่

messija is on a distinguished road

เออ

คือว่า น่าจะอยุ่นะครับ

พอดีว่าสอบย่อยเรื่องนี้ ผมตกอยุ่คนเดียวเลย

เพราะไม่เข้าใจมากๆๆ ครับ

ขอร้องล่ะครับ

ช่วยผมที

13 มีนาคม 2010 21:44 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nongtum
เหตุผล: double post
Old 13 มีนาคม 2010, 21:50
ณัวัฒน์ สุพร's Avatar
ณัวัฒน์ สุพร ณัวัฒน์ สุพร ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

ณัวัฒน์ สุพร is on a distinguished road

ผมอ่านโจทย์แล้วงงจังเลยครับ รู้สึกว่าโจทย์มันไม่ค่อยชัดเจนเลยครับ
Old 13 มีนาคม 2010, 23:12
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nongtum is on a distinguished road

ให้ $P(x,y)$ เป็นจุดใดๆบนกราฟนี้ (ตอนนี้เรายังสรุปไม่ได้นะครับว่ากราฟจะออกมาเป็นไฮเพอร์โบลานะครับ)
กำหนดให้ $A(0,6)$ และ $B(x,8/3)$ (ถ้าวาดรูป เราจะกำหนดให้จุด B เป็นจุดที่ PB ตั้งฉากกับเส้นตรง 3y-8=0 ก่อนจะระบุพิกัดของจุด B)
เราทราบว่า $PA=\sqrt{(x-0)^2+(y-6)^2}$ และ $PB=|y-\frac83|$
จากโจทย์ เราจะได้ว่า $PA=\frac32PB$ ดังนั้น ... (โปรดตั้งสมการ แล้วจัดรูปต่อเองนะครับ)
จัดรูปสมการให้เสร็จก่อน ค่อยเทียบรูปเพื่อสรุปว่ากราฟเป็นกราฟแบบใดครับ

Stay Hungry. Stay Foolish.

13 มีนาคม 2010 23:48 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nongtum
เหตุผล: ลืมเครื่องหมายค่่าสัมบูรณ์
Old 13 มีนาคม 2010, 23:19
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road

$\sqrt{(x-0)^2+(y-6)^2} = \frac{3}{2}|y-\frac{8}{3}|$

นำ 3 เข้าไปคูณข้างในค่าสัมบูรณ์ จากนั้นนำ 2 คูณทั้งสองข้างของสมการ แล้วสุดท้ายยกกำลังสองทั้งสองข้างของสมการแล้วจัดรูป ก็จะได้สมการคือ ......
Old 14 มีนาคม 2010, 00:06
สมาชิกใหม่

ขอบคุณมากครับบ

ขอบคุณจริงๆๆ

หากมีไรให้ช่วยบอกผมได้

จะเต็มใจช่วยเลย

เกือบซ้ำชั้นแล้ว

14 มีนาคม 2010 20:03 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ messija
Old 14 มีนาคม 2010, 00:21
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nongtum is on a distinguished road

งั้นอย่างแรก ช่วยพยายามพิมพ์ภาษาไทยให้ถูกต้องด้วยละกันครับ
อย่าพิมพ์แบบขี้เกียจ ไม่ใส่วรรณยุกต์แบบนั้น ไม่งั้นอาจผ่านคณิต แต่ได้ซ้ำชั้นกับภาษาไทยแทนนะครับ

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ messija View Post
ขอบคุมากครับบ

ขอบคุจริงๆๆ

หากมีอะไรให้ช่วยบอกผมได้

จะเต็มใจช่วยเลย

เกือบซ้ำชั้นแล้ว

Stay Hungry. Stay Foolish.
Old 14 มีนาคม 2010, 01:39
RETRORIAN_MATH_PHYSICS's Avatar
RETRORIAN_MATH_PHYSICS RETRORIAN_MATH_PHYSICS ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

RETRORIAN_MATH_PHYSICS is on a distinguished road

แค่กด shift นะครับ
อนุรักษ์ภาษาไทยครับ

และแล้วมันก็คือ $\frac{y^2}{4^2}-\frac{x^2}{\sqrt{20}^2}=1$ นั่นเอง

14 มีนาคม 2010 17:49 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ RETRORIAN_MATH_PHYSICS
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply