Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > Mathcenter Contest
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 03 พฤษภาคม 2008, 22:31
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nongtum is on a distinguished road
Default สรุปการแข่งขัน Mathcenter Contest Round 0

อะแฮ่มๆ งวดนี้ทำสรุปเสร็จเร็ว ขี้เกียจรอ ขอลงก่อนกำหนดละกันนะครับ

ใครมีความคิดเห็นหรือข้อเสนอแนะอย่างไร เชิญตอบได้ในกระทู้นี้เลยครับ

Stay Hungry. Stay Foolish.
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 03 พฤษภาคม 2008, 22:49
owlpenguin's Avatar
owlpenguin owlpenguin ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

owlpenguin is on a distinguished road

สำหรับผม ผมคิดว่าการคิืดคะแนนแบบเปอร์เซ็นต์ดีแล้วครับ ส่วนเรื่องการส่งคำตอบมากกว่า 1 วิธี ผมคิดว่าเพื่อตัดปัญหา ควรส่งเพียงวิธีเดียวครับ จะได้ไม่ยุ่งยากมาก
Old 03 พฤษภาคม 2008, 22:51
dektep's Avatar
dektep dektep ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

dektep is on a distinguished road

ผมคิดว่ารอบต่อไปน่าจะมีทุกวิชานะครับ(วิชาละข้อ)
คือ เรขาคณิต,อสมการ,สมการเชิงฟังก์ชัน,ทฤษฏีจำนวน,พีิชคณิต และ คอมบินาทอริค
จะได้เป็นยุติธรรมกับทุกคน เช่นบางคนถนัดเรขาคณิตแต่ไม่ถนัดอสมการ
การตรวจผมว่าประมาณนี้กำลังพอดีครับเพราะว่าถ้าในค่ายเข้มงวดกว่านี้มากครับ(โดนหักกระจุย)
และระดับโจทย์กับเวลาผมว่าน่าจะปรับระดับความยากหรือจำนวนข้อนะครับ
เพราะว่ามีเวลาตั้ง 1 อาทิตย์
ขอขอบคุณท่าน Moderator แห่ง Mathcenter ทุกคนที่ทำให้เกิดการแข่งขันครั้งนี้ขึ้นจริงครับ

03 พฤษภาคม 2008 22:59 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ dektep
เหตุผล: ขอบคุณ moderator
Old 03 พฤษภาคม 2008, 23:56
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

ผมคิดว่าถ้าเป็นไปได้รอบหน้าถ้ามีการแข่งอยากให้แบ่งเป็นระดับออกเป็น 3-4 ระดับ(ถ้าทำไหวนะครับ) คือ
1. ระดับประถม 2. ระดับมัธยม 3. ระดับมหาวิทยาลัย 4. ระดับของ สอวน. หรือ ระดับ สสวท. หรือ ระดับการแข่งขันสู่ความเป็นเลิศทางคณิตศาสตร์
เหตุผลที่แบ่งอย่างนี้เพื่อจะต้องการให้สมาชิกทุกระดับได้มีส่วนร่วม และเพื่อให้เกิดประโยชน์กับสมาชิกที่จะได้รับความรู้เมื่อเข้ามาใช้เว็บไซต์นี้
และอยากใ้ห้โจทย์ที่เป็นของระดับประถมและมัธยมมีเนื้อหาในระดับของช่วงชั้นนั้นเป็นส่วนใหญ่โดยแบ่งเป็น 3 ตอนคือ ตอนที่1 เป็นโจทย์พื้นฐานไม่สลับซับซ้อนมาก ตอนที่ 2 เป็นโจทย์เชิงวิเคราะห์หรือสลับซับซ้อนขึ้น ตอนที่ 3 เป็นโจทย์เชิงวิเคราะห์ประยุกต์หรือนอกหลักสูตรเล็กน้อยถึงปานกลาง ทั้งนี้เพื่อต้องการให้สมาชิกอีกส่วนหนึ่งได้มีส่วนร่วมและอย่างน้อยจะได้พัฒนาความรู้ต่อยอดได้ นอกจากนี้ยังเป็นเวทีให้สมาชิกอีกส่วนหนึ่งที่กำลังเรียนรู้หรือกำลังศึกษาอยู่ เพราะรอบ 0 ที่ผ่านมาจะออกแนว สอวน.หรือ สสวท. ซึ่งก็จะเป็นคนที่เข้ามาตอบเป็นประจำอยู่แล้ว ส่วนระดับของ สอวน.จะแบ่งเนื้อหาตาม คุณ dektep ก็ได้ครับก็จะเหมือนกับการไปเข้าค่าย เพราะสมาชิกกลุ่มนี้ก็จะได้พัฒนาต่อยอดได้อีก ซึ่งกลุ่มนี้ก็ล้วนแต่คนมีฝีมือทั้งนั้น

สำหรับการให้คะแนน ผมคิดว่าก็ ok. นะครับ คือผมไม่ค่อยซีเรียสเท่าไร คือขอให้เป็นคะแนนมาตรฐานก็ ok. แล้วครับ คือผมหมายความว่า เช่นระดับประถม หรือมัธยม ผมทำได้ 50% ผมถือว่าผมผ่านมาตรฐานแล้ว คือเพียงขอให้ตัวข้อสอบสามารถบ่งบอกศักยภาพของผู้สอบก็พอครับ คือขอให้รู้ว่าู้คะแนนที่ได้สะท้อนความรู้ที่เรามีอยู่ได้ก็พอครับ จะได้รู้ว่ายังขาดอะไรอยู่หรือต้องหาอะไรเพิ่มครับ

การส่งคำถาม สำหรับผมคิดว่าเท่าไรก็ได้ แต่คะแนนในการส่งคำถามผมคิดว่าไม่เอามารวมกับคะแนนในการแข่งขัน แยกเป็นอีกส่วนหนึ่งคือทำแบบที่คุณ nongtum ทำอยู่ผมว่าดีแล้ว เหมือนกับคะแนนที่ส่งคำถามเป็นคะแนนความประพฤติดี ส่วนคะแนนที่ได้จากการแข่งขันก็เป็นคะแนนความสามารถอะไรทำนองนั้นครับ

ข้อความข้างบนนี้เป็นเพียงแค่ความคิดเห็นและข้อเสนอแนะเท่านั้นนะครับ เพราะอาจมีข้อเท็จจริงบางอย่างที่ผมไม่ทราบว่าทำได้หรือไม่ได้ ก็ลองพิจารณาดูนะครับ
Old 04 พฤษภาคม 2008, 03:39
passer-by passer-by ไม่อยู่ในระบบ

passer-by is on a distinguished road

ผมเห็นด้วยกับการแบ่งระดับ แบบที่คุณหยินหยางบอกครับ แต่ผมยังรู้สึกว่า ถ้าจะจัด 3-4 ระดับ คู่ขนานกัน ดูจะเป็นงานหนักมากเลยนะครับ แต่ถ้าค่อยๆทยอยๆ จัดทีละระดับ ก็โอเคครับ
Old 04 พฤษภาคม 2008, 10:42
EulerTle's Avatar
EulerTle EulerTle ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

EulerTle is on a distinguished road

ผมว่าน่าจะแบ่งการแข่งขันระดับมัธยมต้นและมัธยมปลายแยกกันนะครับ
Old 04 พฤษภาคม 2008, 11:31
RoSe-JoKer's Avatar
RoSe-JoKer RoSe-JoKer ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

RoSe-JoKer is on a distinguished road

ผมอยากให้จำนวนคนที่เข้าร่วมแข่งขันเยอะกว่านี้อะครับ จะได้สนุกๆๆๆๆๆๆ T_T
Old 04 พฤษภาคม 2008, 12:05
Mathophile's Avatar
Mathophile Mathophile ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

Mathophile is on a distinguished road

โดยรวมแล้ว ผมว่า ok เลยครับ ทั้งเรื่องการคิดคะแนน ความเข้มงวดในการตรวจ และความยากง่ายของคำถามครับ

กรณีที่ส่งคำตอบมามากกว่า 1 แบบ ผมคิดว่าน่าจะให้คะแนนพิเศษอีกแบบนึง นอกเหนือจาก SP และ PP ครับ

ผมเห็นด้วยกับความเห็นของคุณหยินหยางครับที่จะมีระดับ สอวน./สสวท. ด้วย เพราะโจทย์ระดับนี้จะแตกต่างจากระดับมัธยมพอสมควรเลยล่ะครับ แต่ว่าน่าจะมีการกำหนดเพิ่มด้วยว่าหนึ่งคนลงแข่งได้ระดับเดียวครับ

ปล. ผมว่า ข้อ 2 ไม่เหมือนเป็นข้อแจกแต้มนะครับ แต่เป็นข้อแจกแต้มเลยต่างหาก
Old 05 พฤษภาคม 2008, 21:16
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ

nongtum is on a distinguished road

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ เพื่อไม่ให้คำตอบยาวเกินควร ขอตอบข้อเสนอแนะของแต่ละคนแบบไม่ quote นะครับ

owlpenguin + Mathophile;
เอาเป็นว่าเราไม่จำกัดว่าใครจะส่งข้อไหนมากี่คำตอบครับ แม้ไม่ได้คะแนนเพิ่มหรืออย่างไรก็ถือว่าเป็นการฝึกสมองไปในตัวเ้นาะ

dektep;
การที่จะมีโจทย์อะไรมาลงบ้าง ขึ้นอยู่ำกับข้อสอบที่ส่งมาครับ ครั้งนี้เปิดให้ส่งต่อคนมากขึ้น ตัวเลือกของผู้ดูแลมากขึ้น ข้อสอบคงหลากหลายขึ้น
ที่เสนอกระจายโจทย์ตามวิชามาคงทำให้ได้ไม่ยากนักครับ

เวลาที่แข่งครั้งต่อไปอาจนานขึ้นเพราะหลายคนเริ่มเปิดเทอมกันแล้ว แต่โจทย์คงยากกว่าเดิม แต่ก็อย่างที่บอกว่าแล้วแต่โจทย์ที่ส่งมาด้วยครับ

หยินหยาง + passer-by + EulerTle;
ผมอยากทำแบบนั้นตั้งแต่รอบ 0 แล้วครับ เห็นด้วยทั้งขอบเขตเนื้อหาที่เสนอและวิธีการ แต่ก็กลัวๆเหมือนกันว่าจะงานหนัก แต่คิดว่าหากแบ่งแข่งทีละ 2 รุ่นไม่น่าจะยากนัก

ที่คิดไว้ตอนนี้้ คือ รับโจทย์ระดับมัธยมและโอลิมปิกก่อนสักสี่ห้าวัน แล้วเปิดแข่งสัก 1-2 สัปดาห์ ระหว่างที่แข่งก็เปิดรับโจทย์รุ่นมหาวิทยาลัยและประถม เมื่อหมดกำหนดของสองรุ่นแรกก็ตรวจของสองรุ่นนี้ก่อน (อีกสองรุ่นยังแข่งอยู่) หลังจากนั้นก็ตรวจของอีกสองรุ่น ที่ทำแบบนี้เพื่อจะได้ไม่หนักผมเกินไป ไม่ต้องรอกันนาน และจะได้คุมได้ว่าใครแข่งข้ามรุ่น (ใครลงโอลิมปิกห้ามลงมัธยม and vice versa) ส่วนตอนแข่งประถมคู่มหาวิทยาลัยผมไม่ห่วงอยู่แล้วเพราะคงข้ามรุ่นกันยาก

แต่หากจะให้จัดแยกม.ต้นกับม.ปลาย ผมว่าตอนนี้อาจจะหนักเกินไปสักนิด ที่จริงถ้าแยกข้อสอบเป็นสองส่วนแล้วโพสต์ครั้งเดียวก็น่าจะทำได้เช่นกัน แต่ความจุกจิกจะเพิ่มขึ้นไปด้วย ผมเลยขอจัดแบบตีขลุมแบบนี้ไปก่อนครับ

ครั้งแรกๆนี้ผมยังคงอยากให้จำกัดโควตาการส่งคำถามในแต่ละัระดับก่อนครับ เพื่อจะได้สะดวกในการคัดและแจกคะแนนคำถาม ไว้ผมพร้อมกว่านี้อาจจะเปิดกว้างให้ส่งได้ไม่จำกัดครับ (ย้ำ อาจจะ)

RoSe-JoKer;
มันเป็นข้อจำกัดของบอร์ดที่ยอมให้สมาชิกเท่านั้นที่ร่วมได้ครับ อีกอย่างการแข่งนี้เพิ่งเริ่ม คงยังไม่เป็นที่รู้จักมากนัก แต่ถ้ามันเริ่มติดลมและก็เป็นที่รู้จักกว้างขวางขึ้นละก็ไม่แน่ครับ

ใครมีข้อเสนอแนะอื่นๆเพิ่มเติม เชิญเสนอได้เลยครับ

Stay Hungry. Stay Foolish.
Old 05 พฤษภาคม 2008, 23:01
owlpenguin's Avatar
owlpenguin owlpenguin ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

owlpenguin is on a distinguished road

ผมคิดว่าส่งข้อละมากกว่า 1 วิธีก็อาจจะดีครับ เผื่อวิธีแรกเขียน(พิมพ์)ไปไม่ดีจะได้เอาอีกอันเป็นตัวหลักแทน (หรืออาจจะมี extra point ที่ไม่เกี่ยวข้องกับ SP ก็ได้)
ส่วนเรื่องอื่นๆคิดว่าโอเคแล้วครับ
Old 06 พฤษภาคม 2008, 20:29
holmes holmes ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

holmes is on a distinguished road

ผมว่าไม่ควรมมากกว่า 1 วิธีครับ
เพราะที่ทำมา 2 วิธีเราไม่ทราบว่า 2 วิธนั้นแตกต่างกันจริงๆ เช่น ในอสมการวืธีหนึ่งใช้โคชี อีกวิธีใช้ Am-Gm ทั้งที่บทสรุปของอสมการเหมือนกัน

โดยปกติแล้วก็ไม่มีข้อสอบที่ไหนให้แสดง 2 วิธีหรอกครับ
Old 07 พฤษภาคม 2008, 08:33
คusักคณิm's Avatar
คusักคณิm คusักคณิm ไม่อยู่ในระบบ
เทพยุทธ์

คusักคณิm is on a distinguished road

llต่ละคนได้เยอะกันจังเลย ชื่นชมๆ
Old 07 พฤษภาคม 2008, 08:58
กรza_ba_yo's Avatar
กรza_ba_yo กรza_ba_yo ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

กรza_ba_yo is on a distinguished road

น่าจะแยกเป็นระดับมัธยมต้นด้วยนะ ม.ต้นเสียเปรียบตายเลย(ผมพึ่งขึ้นม.1อีก)
Old 17 พฤษภาคม 2008, 17:12
dektepteptep dektepteptep ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

dektepteptep is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ RoSe-JoKer View Post
ผมอยากให้จำนวนคนที่เข้าร่วมแข่งขันเยอะกว่านี้อะครับ จะได้สนุกๆๆๆๆๆๆ T_T
แหม แข่งกี่คนคุณ Rose-Joker ก็ได้ที่ 1 อยู่หล่ะครับ 555+
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply