Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 07 กันยายน 2007, 09:26
Sly's Avatar
Sly Sly ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

Sly is on a distinguished road

ที่ผมคิดก็คือสมการที่3หารสมการที่2แล้วลงตัวครับ คือได้1 เพราะฉนั้นผมเลยเอาผลหารมาเท่ากับ1 และก็ตัวที่เอามาลบกันจะต้องได้0เพราะเป็นการหารลงตัวครับ เลยไม่มีเศษ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 07 กันยายน 2007, 19:54
Mathopolis Mathopolis ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

Mathopolis is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Sly View Post
ที่ผมคิดก็คือสมการที่3หารสมการที่2แล้วลงตัวครับ คือได้1 เพราะฉนั้นผมเลยเอาผลหารมาเท่ากับ1 และก็ตัวที่เอามาลบกันจะต้องได้0เพราะเป็นการหารลงตัวครับ เลยไม่มีเศษ

ครับ วิธีนี้ถือว่าถูกนะครับ แต่ปัญหาก็คือ "มันหารไม่ลงตัว" ครับ หรือไม่อย่างนั้น ตัวหารก็ต้องเป็นตัวอื่นซึ่งไม่ใช่ตัวที่คุณ Sly คิดออกมานะครับ

ปล. รึเปล่า?
Number thoery
Old 08 กันยายน 2007, 03:38

Sly is on a distinguished road

ที่ผมคิดอ่ะครับคือสมการมันบังคับให้หารลงตัว ส่วนวิธีอื่นผมคิดไม่ออกแล้วอ่ะครับ แล้วคุณเมโทโปลิสคิดยังไงอ่ะครับที่ว่าได้คำตอบอื่น ลองแสดงวิธีให้ดูหน่อยสิครับ ผมจะได้มีความรู้ใหม่เพิ่ม
Old 09 กันยายน 2007, 19:53
Mathopolis Mathopolis ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

Mathopolis is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Sly View Post
ที่ผมคิดอ่ะครับคือสมการมันบังคับให้หารลงตัว ส่วนวิธีอื่นผมคิดไม่ออกแล้วอ่ะครับ แล้วคุณเมโทโปลิสคิดยังไงอ่ะครับที่ว่าได้คำตอบอื่น ลองแสดงวิธีให้ดูหน่อยสิครับ ผมจะได้มีความรู้ใหม่เพิ่ม
ครับๆ ผมรู้ครับ ว่ามันหารลงตัว แล้วก็เท่ากับ 1 ด้วยครับ แต่ที่ผมว่าผิดเนี่ย คือผลหารนะครับ
เพราะผลหารมันไม่น่าจะเป็นค่านี้น่ะครับ

ปล. ผมยังไม่ได้บอกเลยอ่ะครับ ว่าคิดได้คำตอบอื่น เอามาจากคนอื่นรึเปล่าครับ? - -"
Number thoery
Old 08 ตุลาคม 2007, 02:15

ถ้าง้านผลหารที่คุณได้เป็นค่าไหนอ่ะครับ คือผมไม่เห็นภาพอ่ะครับ
Old 14 ตุลาคม 2007, 20:06
จตุราชา's Avatar
จตุราชา จตุราชา ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

จตุราชา is on a distinguished road

555+ เล่นกานงี้ปวดสมองเยย
Old 16 ตุลาคม 2007, 18:58
instru instru ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

instru is on a distinguished road

$xy + 5^x = 29$
$5^y + x = 27$

$5^x + xy = 25 + 4$
$5^y + x = 25 + 2$

$= 5^x + xy = 5^2 + 4$ ...... $^x = ^2$ $xy = 4$
$= 5^y + x = 5^2 + 2$

ดังนั้น x = 2 , y = 2
Old 16 ตุลาคม 2007, 19:13
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nongtum is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ instru View Post
...... $^x = ^2$ $xy = 4$
บรรทัดนี้พิมพ์้เป็นข้อความอธิบายหรือพิมพ์เต็มๆจะดีกว่านะครับ กล่าวคือ
อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ instru View Post
เพราะ $5^x = 5^2$ ดังนั้น $xy = 4$
แต่แน่ใจได้อย่างไรครับว่าคำตอบนี้เป็นคำตอบชุดเดียวที่สอดคล้อง

Stay Hungry. Stay Foolish.
Old 17 ตุลาคม 2007, 17:45
instru instru ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

instru is on a distinguished road

ถ้าเทีบยชุดที่ 2 ค่าของมันก็ออกมาเท่ากันไม่ใช่หรือครับ
Old 18 ตุลาคม 2007, 22:46
จตุราชา's Avatar
จตุราชา จตุราชา ไม่อยู่ในระบบ

จตุราชา is on a distinguished road

อืม อืม อืมอืมอืม โอเคน่ะครับน่ะครับ

รักเธอประเทศไทย แม้ตายตายคิดดูก่อน

ขำขำอ่ะครับ

18 ตุลาคม 2007 23:04 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nongtum
Old 20 ตุลาคม 2007, 22:30
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ

nooonuii is on a distinguished road

เห็นว่าคุยกันมานานแล้วแต่ยังไม่ได้ข้อสรุปซักที ก็เลยมายืนยันครับว่ามีคำตอบอื่นอีกอย่างน้อยหนึ่งคำตอบ
คำตอบที่เห็นได้ชัดที่สุดก็คือ $(2,2)$ ครับ
แต่คำตอบที่เหลือคงหาในรูปง่ายๆได้ลำบาก ผมก็เลยต้องใช้ Intermediate Value Theorem มาช่วย
จาก $5^x+xy=29$ และ $5^y+x=27$ จะได้ว่า
$x=27-5^y$ ดังนั้น $5^{27-5^y}+y(27-5^y)=29$

ให้ $f(y)=5^{27-5^y}+y(27-5^y)-29$ ซึ่งเป็นฟังก์ชันต่อเนื่อง
และ $f(0)=5^{26}-29>0$ แต่ $\displaystyle{\lim_{y\to -\infty} f(y)=-\infty}$
ดังนั้น Intermediate Value Theorem ยืนยันว่ายังมีคำตอบของสมการ $f(y)=0$ หรือ $5^{27-5^y}+y(27-5^y)=29$ อยู่อีกอย่างน้อยหนึ่งคำตอบในช่วง $(-\infty,0)$ ซึ่งจากการวาดกราฟและหาจุดตัดคร่าวๆพบว่าค่า $y$ ที่สอดคล้องสมการนี้อยู่ในช่วง $(-3\times 10^{17},-2.5\times 10^{17})$
คงไม่ต้องสงสัยกันแล้วนะครับว่าทำไมถึงหาคำตอบที่เหลือไม่เจอ
Old 21 ตุลาคม 2007, 16:50
Aermig's Avatar
Aermig Aermig ไม่อยู่ในระบบ

Aermig is on a distinguished road

คือว่า คำตอบที่มีอีกนั่นคอาจเป็นคำตอบที่เป็นจำนวนจริงหรือจำนวนเต็มก็ได้ครับ แต่ถ้าจำนวนเต็มบวกก็มีแต่ (2,2) ครับ

ถึงคูณ sly นะครับ คือว่าคุณจะแน่ใจได้อย่างไรว่า หารแล้วได้ผลหารเป็น 5ยกกำลัง(x-y)

*จะพิมพ์ยกกำลังทำไงครับ หาไม่เจอ
Old 24 ตุลาคม 2007, 14:20

วานผู้รู้ช่วยบอกหน่อยนะครับว่าผมตั้งหารผิดหรือเปล่าที่ได้5^(x-y) คือว่าผมไม่ได้ใช้เทคนิคหรือวิธีพิศดารเลยนะครับ หารแล้วมันเป็นตัวแปรผมก็เลยหารมันตรงๆซื่อๆนี่แหละครับ แล้วอีกอย่างวิธีนี้เป็นวิธีที่แสดงออกมาเป็นขั้นเป็นตอนได้ ถ้าผมทำผิดก็บอกมาได้เลยครับว่าตรงไหน ผมจะได้ไปปรับปรุง ผมมันคนเรียนน้อยอ่ะครับเลยไม่รู้ว่าวิธีที่พวกคุณใช้คืออะไรอ่ะครับ เลยทำได้แต่วิธีของเด็ก ม. เพื่อเอาไว้อธิบายคนอื่นได้ ไม่ได้โกรธไม่ได้เคืองที่โพสกันหรอกนะครับ แต่อยากรู้ว่าผมผิดตรงไหน?
Old 28 ตุลาคม 2007, 08:26
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ

nooonuii is on a distinguished road

คิดว่าสาเหตุมาจากการที่คุณ Sly เข้าใจผิดเกี่ยวกับการหารลงตัวของฟังก์ชันน่ะครับ
โดยทั่วไปแล้วเราใช้การหารยาวกับฟังก์ชันพหุนามเท่านั้นครับ และส่วนใหญ่จะต้องเป็นพหุนามตัวแปรเดียวด้วย
แต่ที่ทำไปทำมาแล้วได้คำตอบผมว่ามันคือความบังเอิญครับ
Old 08 พฤศจิกายน 2007, 23:29

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ nooonuii View Post
คิดว่าสาเหตุมาจากการที่คุณ Sly เข้าใจผิดเกี่ยวกับการหารลงตัวของฟังก์ชันน่ะครับ
โดยทั่วไปแล้วเราใช้การหารยาวกับฟังก์ชันพหุนามเท่านั้นครับ และส่วนใหญ่จะต้องเป็นพหุนามตัวแปรเดียวด้วย
แต่ที่ทำไปทำมาแล้วได้คำตอบผมว่ามันคือความบังเอิญครับ
งั้นลองโจทย์นี้นะครับโดยใช้วิธีผม
2^x + y = 37
2^y +xy= 57
หรือคุณจะลองตั้งโจทย์เองก็ได้นะครับ แล้วลองดูว่าจะบังเอิญเหมือนผมหรือป่าว
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply