Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 22 มกราคม 2018, 18:11
คน-อ่อน-เลข's Avatar
คน-อ่อน-เลข คน-อ่อน-เลข ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

คน-อ่อน-เลข is on a distinguished road
Default อินทิกรัล อนุกรม ช่วยหน่อยค่าาาาา

รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณมากๆค่าาาาา
รูปภาพที่แนบมาด้วย

ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 22 มกราคม 2018, 21:00
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Lightbulb

ข้อ 7 ตัวส่วน อย่าลืมใส่ค่าสัมบูรณ์ตอนถอดกรณฑ์ที่สอง จากนั้นแบ่งช่วงอินทิกรัลเป็น 0ถึง 4 กับ 4ถึง5

จากนั้นปลดค่าสัมบูรณ์ให้ถูก ที่เหลือก็ไม่ยากแล้วครับ
Old 24 มกราคม 2018, 18:15
Suwiwat B's Avatar
Suwiwat B Suwiwat B ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Suwiwat B is on a distinguished road

แนะนำข้อ 6,21,23 ให้นะครับ ข้อ 24 อ่านโจทย์แล้วคำพูดในโจทย์มันดูแปลกๆ แต่พอจะเข้าใจเจตนาของโจทย์อยู่ แต่ไม่รู้ว่าแปลความถูกหรือเปล่า เลยไม่กล้าฟันธงคำตอบเพราะว่าเป็นแนวข้อสอบถูกผิดซะด้วย

ข้อ 6 ถ้าเป็นข้อสอบของโรงเรียนนี้จริงๆ ก็คงต้องยอมรับว่าความยากไปไกลมากๆๆ จริงๆ แต่ในโรงเรียนก็มีการสอนเรื่องนี้เป็นหนึ่งในเทคนิคการ Integrate อย่างหนึ่งด้วย คงต้องรู้จักสูตร Integrate $\int\frac{1}{x}\,dx = ln |x| + C $ ซะก่อน โดย concept สำหรับข้อนี้คือ Partial fraction ให้ออก ใข้สูตรที่บอกมา ก็ได้คำตอบแล้วครับ อย่าลืม absolute ก็พอ

ข้อ 21 อันนี้ก็เหมือนกันครับ พยายาม partial fraction ก้อนโจทย์ออกมาก่อน ก็จะพบกับ 3 พจน์ ที่มีตัวส่วนเป็น $n+2$, $n-2$ แล้วก็ $n^2$ พจน์ที่ส่วนเป็น $n+2$, $n-2$ สามารถเอามาทำเป็น telescopic series ตัดกันไปได้ หาค่าได้ออกมา 1 ค่า สำหรับพจน์ที่ตัวส่วนเป็น $n^2$ ก็เอาไปเเปลงกายให้เป็น p ตามโจทย์ ถ้าผมทำไม่ผิดน่าจะตอบข้อ 3

ข้อ 23 อันนี้หินที่การเลือกตัวแปรที่จะแทนที่ คือถ้าเลือก u เป็นตัวส่วนสักตัวหรือทั้งคู่หรืออะไรหลายๆ อย่าง ผมลองเเล้วบอกเลยว่าพังครับ ข้อนี้ผมลองผิดลองถูกอยู่พอสมควร แต่หลังจากลองผิดลองถูกสักักจะเริ่มเห็นอะไรบางอย่างเวลาที่เราจะหา du จากที่เราสมมติ u ขึ้นมา อธิบายแล้วงงครับ ผมบอกให้เลยแล้วกันว่าผมให้ $u = \sqrt[4]{\frac{x-1}{x+2} } $ แล้วจะเห็นอภินิหารบางอย่างครับ ข้อนี้จะได้เป็นช้อยข้อ 4 ถ้าผมทดเลขไม่ผิด

ข้อ 25 ผมว่าไม่ยากตรงคิด P,Q แต่ยากตรงที่ว่า "จะเลือกพื้นที่ตรงไหนมาคิด" อย่างที่ผมเคย post คำตอบเอาไว้แล้วในกระทู้ก่อนๆ หากเราต้องหาพื้นที่ ไม่ว่ารูปจะวาดง่ายหรือวาดยากแค่ไหนก็ตามก็ต้อง "วาดรูป" เสมอ เช่นข้อนี้เป็นต้น เพราะจะทำให้เรารู้ว่าเราควรที่จะหาเอาพื้นที่ตรงไหนมาตอบนั่นเองครับ

ข้อนี้ลองวาดรูปออกมามันจะได้พื้นที่ที่กราฟ f กับ g มันมาทำกันระหว่างพาราโบลา 2 อัน กับเส้น PQ ซึ่งจะอยู่ด้านในพื้นที่นั้นอีกที พื้นที่ที่เราจะเลือก ก็ต้องเป็นพื้นที่ที่โดนทั้งกราฟ f, g แล้วก็เส้น PQ พื้นที่ข้อนี้หาได้ 2 วิธีคือ
1. หาพื้นที่จาก x=-2 ไปถึง x=-1 โดยเส้นที่อยู่บนคือ g เส้นล่างคือ f บวกกับพื้นที่จาก x=-1 ถึง x=2 โดยเส้นบนคือ g เส้นล่างคือ PQ หรือจะเป็น
2. หาพื้นที่ทั้ง zone ที่ f กับ g ทำกัน ลบด้วยพื้นที่ที่ PQ ทำกับ f

ผมลองทำเเบบที่ 2 เนื่องจากพื้นที่ f กับ g ที่ทำกันมันมีสูตรที่ทำให้คิดได้เร็วขึ้น ซึ่งผมน่าจะเคยใช้ไปแล้วในกระทู้ก่อนๆ ทำให้ย่นเวลาได้บ้าง สรุปตอบ 23 ข้อ 1 นะครับ

CCC Mathematic Fighting

เครียด เลย
Old 24 มกราคม 2018, 20:21
Taungli Taungli ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

Taungli is on a distinguished road
Default ...

ข้อ 23 นะครับ จริง ๆ เล่มขาวที่นักเรียนทำเนี่ยมีครูเค้าเฉลยไว้หมดแล้วหล่ะ
นักเรียนลองไปถามอาจารย์ที่สอนเลขดูนะครับ
รูปภาพที่แนบมาด้วย

Old 24 มกราคม 2018, 20:55
คน-อ่อน-เลข คน-อ่อน-เลข ไม่อยู่ในระบบ

คน-อ่อน-เลข is on a distinguished road

ขอบคุณทุกท่านมากนะคะ
Old 24 มกราคม 2018, 20:57

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Taungli View Post
ข้อ 23 นะครับ จริง ๆ เล่มขาวที่นักเรียนทำเนี่ยมีครูเค้าเฉลยไว้หมดแล้วหล่ะ
นักเรียนลองไปถามอาจารย์ที่สอนเลขดูนะครับ
คือเคยลองถามแล้วค่ะ ถามต่อหน้าครูก็บอกว่าจำไม่ได้ เดี๋ยวกลับไปคิดให้ ถามในไลน์ครูก็บอกว่าเดี๋ยวดูให้แต่ก็ไม่ตอบกลับ ลองหลายรอบแล้วด้วยค่ะ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply