Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 05 สิงหาคม 2016, 21:24
อัจฉริยะ อัจฉริยะ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

อัจฉริยะ is on a distinguished road

ช่วยบอกทีนะครับ ว่ามีงานสัมมนาวิชาการที่ไหนบ้าง ผมเองก็อยากมีผลงานที่ยิ่งใหญ่เหมือนอย่างฝรั่งเค้าบ้าง

ขอให้มีเวทีให้ผมเถอะ ผมจะขึ้นไปพิสูจน์ให้ดู

ทั้ง FLT และ Goldbach ทั้งสองอย่างรวมกัน ผมใช้เวลาไม่ถึงชั่วโมง ก็บรรยายจบแล้ว

05 สิงหาคม 2016 21:30 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ อัจฉริยะ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 06 สิงหาคม 2016, 17:02
otakung otakung ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

otakung is on a distinguished road

ทำไมถึงคิดว่าพิสูจน์บนเวทีแล้วจะมีผลงานล่ะครับ คนฟังคงเป็นกลุ่มเล็ก ๆ ไม่กี่คน บางคนอาจจะคิดว่าคุณขโมยผลงานคนอื่นมา บางคนอาจจะเอาวิธีพิสูจน์ของคุณไปทำ paper แล้วก็ public ในชื่อเค้าเอง หรืออาจจะชิงถ่ายวีดีโอตัวเองพิสูจน์ลงยูทูปก่อน เค้าก็คงได้ผลงานไป ไม่กลัวหรอครับ ถ้าคิดว่าพิสูจน์ในงานสัมมนาแล้วคนเชื่อว่าเป็นผลงานคุณผมว่าถ่ายวีดีโอลงยูทูปก็ไม่น่าจะต่างกัน เป็นห่วงครับ กลัวโดนขโมยผลงานไป คุยในนี้ก็พอครับ จากใจแฟนคลับ
Old 06 สิงหาคม 2016, 19:16
อัจฉริยะ อัจฉริยะ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

อัจฉริยะ is on a distinguished road

ผมจะพยายามทำให้เร็วที่สุดครับ

ที่ผ่านมาผมติดงานด้วย เวลาว่างไม่ค่อยมี ตอนนี้เริ่มพอมีเวลาบ้างแล้วครับ

ใจจริงผมไม่ได้ต้องการอะไรมาก แค่อยากบอกให้รู้ว่า ทั้ง FLT และ Goldbach มันมีวิธีพิสูจน์ที่ง่ายมากๆ

เอาไปตีพิมพ์ลงหนังสือเรียนคณิตศาสตร์ ม.ปลายยังได้เลย ผมใช้ความรู้เบสิกๆเท่านั้นเอง

ผมไม่หวงความรู้ครับ แต่ทุกครั้งที่เผยแพร่และทำซ้ำ ให้เครดิตชื่อผมด้วย ก็พอใจแล้ว

06 สิงหาคม 2016 19:16 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ อัจฉริยะ
Old 06 สิงหาคม 2016, 21:33
กระบี่ไว

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ otakung View Post
ทำไมถึงคิดว่าพิสูจน์บนเวทีแล้วจะมีผลงานล่ะครับ คนฟังคงเป็นกลุ่มเล็ก ๆ ไม่กี่คน บางคนอาจจะคิดว่าคุณขโมยผลงานคนอื่นมา บางคนอาจจะเอาวิธีพิสูจน์ของคุณไปทำ paper แล้วก็ public ในชื่อเค้าเอง หรืออาจจะชิงถ่ายวีดีโอตัวเองพิสูจน์ลงยูทูปก่อน เค้าก็คงได้ผลงานไป ไม่กลัวหรอครับ ถ้าคิดว่าพิสูจน์ในงานสัมมนาแล้วคนเชื่อว่าเป็นผลงานคุณผมว่าถ่ายวีดีโอลงยูทูปก็ไม่น่าจะต่างกัน เป็นห่วงครับ กลัวโดนขโมยผลงานไป คุยในนี้ก็พอครับ จากใจแฟนคลับ
ก็น่าคิดนะครับ ดูๆไปแล้วมันมีช่องทางคัดลอกผลงานเยอะเลย

ผมเคยโทรไปถามกรมทรัพย์สินทางปัญญา เค้าบอกการพิสูจน์แบบนี้ จดลิขสิทธิ์ไม่ได้ซะด้วย

จริงๆน่าจะมีกฏหมายคุ้มครองบ้างนะครับ เรื่องนี้ผมว่าสำคัญมากๆ

การที่คนๆนึงจะคิดค้นอะไรมาได้ซักอย่างนึง มันต้องใช้ความวิริยะ อุตสาหะ ขนาดไหน อดหลับ อดนอน

แล้วถ้าเกิดโดนขโมยผลงานไปนี่ มันคงเจ็บปวดมาก เอาผิดก็ไม่ได้ด้วย ไม่มีกฏหมายคุ้มครอง

เพราะอย่างนี้ผมจึงให้ความสำคัญในเรื่องนี้มากๆครับ
Old 07 สิงหาคม 2016, 08:02
otakung otakung ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

otakung is on a distinguished road

งั้นก็อยู่เฉย ๆ ดีกว่าครับ ภาคภูมิใจอยู่ในนี้แหละ
Old 07 สิงหาคม 2016, 09:05
กระบี่ไว

ผมว่าผมใจเย็นๆอีกซักหน่อยดีกว่าครับ แต่คงไม่อยู่เฉยแบบนี้ไปตลอดแน่

ต้องหาทางเผยแพร่ให้ได้ครับ คงกลับไปตีพิมพ์ออนไลน์แบบเดิม arxiv หาคน endorse ให้ได้

อีกอย่างผมก็ไม่รู้จะรีบร้อนไปทำไม มันก็ไม่ใช่งานหลักผม เป็นแค่งานอดิเรก

แต่เอาเป็นว่า เดี๋ยวได้เห็นกันแน่นอนครับ
Old 07 สิงหาคม 2016, 16:26
akaluck akaluck ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

akaluck is on a distinguished road

แบบนี้คนไทยก็อดดังระดับโลกซิ

เสียดายจัง
Old 07 สิงหาคม 2016, 16:57
กระบี่ไว

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ akaluck View Post
แบบนี้คนไทยก็อดดังระดับโลกซิ

เสียดายจัง
กำลังหาทางอยู่ครับ ผมเขียนบทพิสูจน์ FLT เป็นภาษาอังกฤษเสร็จแล้ว

ส่วนของ Goldbach กำลังเขียนอยู่ครับ ผมไม่ค่อยเก่งอังกฤษเลยช้าหน่อย

จริงๆโจทย์พวกนี้ก็ไม่ได้ยากมากมายอะไรหรอกครับ พอเราเห็นพวกฝรั่งแก้กันไม่ได้ เราก็เลยคิดว่ามันยาก กลัวไปซะก่อนแล้ว

บางคนมีคิดว่า ขนาดนักคณิตศาสตร์ชื่อดังยังแก้ไม่ได้เลย แล้วอย่างเราจะแก้ได้อย่างไร?

ฝรั่งก็คน เราก็คน ความฉลาดไม่ได้ต่างกันมากหรอกครับ อยู่ที่ความพยายามแก้โจทย์มากกว่า

บางคนเห็นว่าโจทย์ยาก ก็ถอยซะแล้ว ลองตั้งสติและให้เวลากับมัน เดี๋ยวก็คิดออกครับ

07 สิงหาคม 2016 16:58 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ อัจฉริยะ
Old 09 สิงหาคม 2016, 21:48
กระบี่ไว

ผมเขียนบทพิสูจน์ของ Goldbach เป็นภาษาอังกฤษจบแล้วครับ เหนื่อยจริงๆ

ความยาว 3 หน้ากระดาษ A4 ครับ ถือว่าสั้นมากถ้าเทียบกับคนอื่น

นี่เป็นตัวอย่างของคนที่พิสูจน์ Goldbach มาก่อนผมครับ >> https://arxiv.org/pdf/1512.00970.pdf

ไม่รู้ว่าถูกป่าวนะ แต่ที่รู้ๆผมอ่านไม่รู้เรื่องเลย 5555

จริงๆไม่เห็นต้องยากขนาดนั้นเลย ผมมีวิธีที่ง่ายกว่านั้นเยอะ

ตอนนี้กำลังล่าหาคนมา endorse ให้อยู่ครับ คาดว่าเร็วๆนี้แหละ
Old 11 สิงหาคม 2016, 23:51
StrikeFreedom StrikeFreedom ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

StrikeFreedom is on a distinguished road

ผมว่าท่านโยน FLT กับ Goldbach's ทิ้งลงถังขยะไปดีกว่าครับ

มีปัญญาความรู้แต่เลือกที่จะเก็บไว้คนเดียว "ไม่เกิดประโยชน์ใดๆครับ "

ถ้านักคณิตศาสตร์ที่ผ่านๆมาเป็นแบบคุณ ผมไม่อยากจะคิดเลยว่าโลกนี้จะเป็นยังไง

ปล. เอ๊ะ!หรือว่าเค้าจะไม่ใช่นักคณิตศาสตร์นะหรือเป็นแค่นักแต่งนิยายขายฝัน
Old 12 สิงหาคม 2016, 09:23
กระบี่ไว

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ StrikeFreedom View Post
ผมว่าท่านโยน FLT กับ Goldbach's ทิ้งลงถังขยะไปดีกว่าครับ

มีปัญญาความรู้แต่เลือกที่จะเก็บไว้คนเดียว "ไม่เกิดประโยชน์ใดๆครับ "

ถ้านักคณิตศาสตร์ที่ผ่านๆมาเป็นแบบคุณ ผมไม่อยากจะคิดเลยว่าโลกนี้จะเป็นยังไง

ปล. เอ๊ะ!หรือว่าเค้าจะไม่ใช่นักคณิตศาสตร์นะหรือเป็นแค่นักแต่งนิยายขายฝัน

ทุกอย่างมันมีขั้นตอนของมันครับ ผมต้องตีพิมพ์ออนไลน์ให้ได้ก่อน ถึงจะเผยแพร่ได้ เพื่อให้แน่ใจว่าผมทำได้เป็นคนแรก

อันที่จริงผมตั้งใจจะไม่ดันกระทู้นี้อีก เพราะไม่ต้องการให้คนอื่นคิดว่าผมเรียกร้องความสนใจ

เอาไว้ผมตีพิมพ์ออนไลน์ออกมาให้ได้ซะก่อนครับ รับรองจะไม่มีใครมาพูดกับผมแบบนี้อีกแน่นอน

เอาเป็นว่าปล่อยกระทู้ให้ตกไปก่อนเถอะครับ ทำเป็นลืมๆไป รับรองเดี๋ยวผมจะกลับมาพร้อมผลงานใน arxiv ในไม่ช้า

ตอนนี้ผม email หาคนที่จะ endorse ยังไม่มีการตอบกลับมา รอสักครู่ครับ

12 สิงหาคม 2016 09:23 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ อัจฉริยะ
Old 12 สิงหาคม 2016, 15:27
picmy's Avatar
picmy picmy ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

picmy is on a distinguished road

ผม endorse ได้ครับ
https://arxiv.org/find/math/1/au:+Sr.../0/1/0/all/0/1
ส่งเมลล์หาผมได้ แต่คุณมั่นใจแล้วรึเปล่าว่าการพิสูจน์ของคุณมีความถูกต้องจริง
คือผมเห็นมาเยอะแล้วคนที่บอกว่าพิส๔จน์ข้อคาดเดาโน้นนี้ได้ แล้วบอกว่าง่ายมาก แต่ผมยังไม่เคยเห็นใครที่พูดว่าง่ายมาก แล้วทำได้จริงสักคน

ผมขอให้คุณเป็นคนแรกนะครับ ที่บอกว่าง่ายแล้วทำได้จริง
ขอให้โชคดีครับ

เป็นกำลังใจให้นะครับ
ป.ล.ว่างๆไปหาหมอบ้างนะครับ ผมเป็นห่วงจริงๆ

SimpL3 MaKes SuccEss
Old 12 สิงหาคม 2016, 21:06
กระบี่ไว

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ picmy View Post
ผม endorse ได้ครับ
https://arxiv.org/find/math/1/au:+Sr.../0/1/0/all/0/1
ส่งเมลล์หาผมได้ แต่คุณมั่นใจแล้วรึเปล่าว่าการพิสูจน์ของคุณมีความถูกต้องจริง
คือผมเห็นมาเยอะแล้วคนที่บอกว่าพิส๔จน์ข้อคาดเดาโน้นนี้ได้ แล้วบอกว่าง่ายมาก แต่ผมยังไม่เคยเห็นใครที่พูดว่าง่ายมาก แล้วทำได้จริงสักคน

ผมขอให้คุณเป็นคนแรกนะครับ ที่บอกว่าง่ายแล้วทำได้จริง
ขอให้โชคดีครับ

เป็นกำลังใจให้นะครับ
ป.ล.ว่างๆไปหาหมอบ้างนะครับ ผมเป็นห่วงจริงๆ
ขอบคุณนะครับ ที่ช่วยชี้แนะ

แต่อย่าเหมารวมนะครับ จริงอยู่ที่หลายคนพิสูจน์แล้วผิด ตรงนี้ผมก็ทราบเช่นกัน ว่าผิดกันเยอะ แต่อย่าเอาผมไปรวมกับคนพวกนั้น

ถึงจะผิดกันเยอะ แต่ก็ไม่ได้หมายความว่า ผมต้องผิดด้วยนะครับ ผมท้าถึงขนาดจะขึ้นหน้ากระดานพิสูจน์ต่อหน้าทุกคนด้วยซ้ำ

ยิ่งถ้ายังไม่มีใครทำได้มาก่อนอย่างที่คุณว่ามา ผมยิ่งภูมิใจ

ว่าแต่ขั้นตอนการ endorse นี้ต้องทำยังไงครับ ผมต้องใส่ code ของคุณรึป่าว ? ตรงนี้ผมไม่ทราบจริงๆ

ปล. ถ้าได้เห็นบทพิสูจน์ของผม รับรองคุณจะไม่พูดกับผมแบบนี้

12 สิงหาคม 2016 21:25 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ อัจฉริยะ
Old 13 สิงหาคม 2016, 00:47
picmy's Avatar
picmy picmy ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

picmy is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ อัจฉริยะ View Post
ขอบคุณนะครับ ที่ช่วยชี้แนะ

แต่อย่าเหมารวมนะครับ จริงอยู่ที่หลายคนพิสูจน์แล้วผิด ตรงนี้ผมก็ทราบเช่นกัน ว่าผิดกันเยอะ แต่อย่าเอาผมไปรวมกับคนพวกนั้น

ถึงจะผิดกันเยอะ แต่ก็ไม่ได้หมายความว่า ผมต้องผิดด้วยนะครับ ผมท้าถึงขนาดจะขึ้นหน้ากระดานพิสูจน์ต่อหน้าทุกคนด้วยซ้ำ

ยิ่งถ้ายังไม่มีใครทำได้มาก่อนอย่างที่คุณว่ามา ผมยิ่งภูมิใจ

ว่าแต่ขั้นตอนการ endorse นี้ต้องทำยังไงครับ ผมต้องใส่ code ของคุณรึป่าว ? ตรงนี้ผมไม่ทราบจริงๆ

ปล. ถ้าได้เห็นบทพิสูจน์ของผม รับรองคุณจะไม่พูดกับผมแบบนี้
ดูคุณจะพูดวกไปวนมานะครับ ก่อนหน้านี้คุณบอกว่าส่ง endorse ไปแล้วกำลังรอตอบกลับมา แล้วตอนนี้คุณกลับมาถามผมว่าขั้นตอนในการ endorse ทำยังไง ผมงงกับตรรกะของคุณจริงๆ

เอาเป็นว่าขั้นตอนในการ endorse เค้ามีเขียนอย่างละเอียดอยู่แล้วครับ ทำตามขั้นตอนในนั้น ไม่ยากหรอกครับ อัจฉริยะอย่างคุณน่าจะทำความเข้าใจได้ไม่อยากหรอกใช่มั้ยครับ

แต่ผมคง endorse ใครมั่วๆไม่ได้ ดังนั้น ผมรบกวนคุณส่งประวัติ และผลงานที่เปิดเผยสู่สาธรณชนแล้วมาให้ผมด้วย
ผมจะดูประกอบว่าควรจะ endorse ให้คุณหรือไม่ เพราะถ้าผมสุ่มสี่สุ่มห้า endorse คนบ้าเข้าระบบ เดี๋ยวเค้าจะยุ่งกันทั้งเว็บ ผมก็เสียเครดิตด้วย เข้าใจตรงกันนะครับ

SimpL3 MaKes SuccEss
Old 13 สิงหาคม 2016, 01:32
StrikeFreedom StrikeFreedom ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

StrikeFreedom is on a distinguished road

เอาไงครับ คุณอัจฉริยะ มีผู้มาชี้ทางแบบนี้แล้ว คงไม่มีปัญหาแล้วใช่ไหมครับ ผมรอชมอยู่นะครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
Oesterlé?Masser conjecture จูกัดเหลียง ฟรีสไตล์ 1 13 ตุลาคม 2012 20:41
My Conjecture Anonymous314 ทฤษฎีจำนวน 4 01 พฤศจิกายน 2008 22:29