Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 13 สิงหาคม 2016, 10:20
อัจฉริยะ อัจฉริยะ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

อัจฉริยะ is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ picmy View Post
ดูคุณจะพูดวกไปวนมานะครับ ก่อนหน้านี้คุณบอกว่าส่ง endorse ไปแล้วกำลังรอตอบกลับมา แล้วตอนนี้คุณกลับมาถามผมว่าขั้นตอนในการ endorse ทำยังไง ผมงงกับตรรกะของคุณจริงๆ

เอาเป็นว่าขั้นตอนในการ endorse เค้ามีเขียนอย่างละเอียดอยู่แล้วครับ ทำตามขั้นตอนในนั้น ไม่ยากหรอกครับ อัจฉริยะอย่างคุณน่าจะทำความเข้าใจได้ไม่อยากหรอกใช่มั้ยครับ

แต่ผมคง endorse ใครมั่วๆไม่ได้ ดังนั้น ผมรบกวนคุณส่งประวัติ และผลงานที่เปิดเผยสู่สาธรณชนแล้วมาให้ผมด้วย
ผมจะดูประกอบว่าควรจะ endorse ให้คุณหรือไม่ เพราะถ้าผมสุ่มสี่สุ่มห้า endorse คนบ้าเข้าระบบ เดี๋ยวเค้าจะยุ่งกันทั้งเว็บ ผมก็เสียเครดิตด้วย เข้าใจตรงกันนะครับ
ผมส่ง mail ไปถามๆดูเท่านั้นครับ ผมได้ mail มาจากคนรู้จัก ไม่ได้ส่งผลงานไปด้วย ในขั้นตอนนี้ผมไม่รู้เหมือนกันว่าทำไง

แต่ทีนี้ผมมีคำถามครับ

ถ้าผมส่งผลงานไปให้คุณ คุณจะเป็นคนตรวจสอบผลงานผมยังงั้นใช่มั้ย ?

แล้วถ้าตรวจสอบว่าถูกต้อง เป็นไปได้มั้ยว่า คุณก็มีโอกาสแก้ชื่อคนแต่งเป็นชื่อคุณ กลายเป็นผลงานของคุณไป

ขอโทษนะ ผมไม่ค่อยเข้าใจ ขั้นตอนการส่งผลงานแบบนี้ ก็ถามแบบคนไม่รู้นี่แหละ

13 สิงหาคม 2016 10:33 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 3 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ อัจฉริยะ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 13 สิงหาคม 2016, 10:40
picmy's Avatar
picmy picmy ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

picmy is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ อัจฉริยะ View Post
ผมส่ง mail ไปถามๆดูเท่านั้นครับ ผมได้ mail มาจากคนรู้จัก ไม่ได้ส่งผลงานไปด้วย ในขั้นตอนนี้ผมไม่รู้เหมือนกันว่าทำไง

แต่ทีนี้ผมมีคำถามครับ

ถ้าผมส่งผลงานไปให้คุณ คุณจะเป็นคนตรวจสอบผลงานผมยังงั้นใช่มั้ย ?

แล้วถ้าตรวจสอบว่าถูกต้อง เป็นไปได้มั้ยว่า คุณก็มีโอกาสแก้ชื่อ Editor เป็นชื่อคุณ กลายเป็นผลงานของคุณไป

ขอโทษนะ ผมไม่ค่อยเข้าใจ ขั้นตอนการส่งผลงานแบบนี้ ก็ถามแบบคนไม่รู้นี่แหละ
ผมรู้สึกว่าคุณดูเป็นคนทำความเข้าใจอะไรยากอยู่นะครับ

ประเด็นแรก ผมขอให้คุณส่งแค่ประวัติและ ผลงานที่เผยแพร่สู่สาธารณชนมาก่อนหน้านี้แล้วเท่านั้น ไม่เกี่ยวกับผลงานในครั้งนี้

ประเด็นที่สอง ถึงผมจะเอาผลงานที่คุณเคยเผยแพร่แล้วไปแก้ชื่อเป็นของผม คุณก็มีหลักฐานมาฟ้องร้องผมอยู่ดี ผมจะลดตัวไปทำอย่างนั้นทำไม ผลงานผมก็เยอะอยู่แล้ว ไม่จำเป็นต้องไปขโมยของใครหรอกครับ อันนี้วางใจ

SimpL3 MaKes SuccEss
Old 13 สิงหาคม 2016, 11:14
อัจฉริยะ อัจฉริยะ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

อัจฉริยะ is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ picmy View Post
ผมรู้สึกว่าคุณดูเป็นคนทำความเข้าใจอะไรยากอยู่นะครับ

ประเด็นแรก ผมขอให้คุณส่งแค่ประวัติและ ผลงานที่เผยแพร่สู่สาธารณชนมาก่อนหน้านี้แล้วเท่านั้น ไม่เกี่ยวกับผลงานในครั้งนี้

ประเด็นที่สอง ถึงผมจะเอาผลงานที่คุณเคยเผยแพร่แล้วไปแก้ชื่อเป็นของผม คุณก็มีหลักฐานมาฟ้องร้องผมอยู่ดี ผมจะลดตัวไปทำอย่างนั้นทำไม ผลงานผมก็เยอะอยู่แล้ว ไม่จำเป็นต้องไปขโมยของใครหรอกครับ อันนี้วางใจ
ถือว่าถามเป็นความรู้แล้วกันนะครับ

ประเด็นแรก : ผมส่งประวัติให้ได้ แต่นี้เป็นผลงานแรกของผม ก่อนหน้านี้ไม่มี ผมไม่ได้อยู่ในวงการศึกษาครับ ผมเป็นแค่พนักงานบริษัทเอกชน

ประเด็นที่สอง : ถ้าคุณเอาผลงานผมแก้เป็นชื่อตัวเอง ผมจะฟ้องร้องคุณยังไงครับ ? เอาอะไรไปฟ้อง ? มีกฏหมายคุ้มครองหรือไม่ ? ผมไม่ได้เรื่องมากหรอกนะครับ แต่อยากให้การยื่นเสนอผลงาน มีความรัดกุมที่สุด

ไม่ใช่แค่ความไว้วางใจ แต่ต้องแน่ใจจริงๆว่าปลอดภัยจากการคัดลอกจริงๆ

ขอบคุณครับ

ไม่ใช่ผมไม่ไว้ใจคุณหรอกนะครับ ผมไว้ใจ ผมว่าคุณคงเป็นอาจารย์หรือนักวิจัยอะไรประมาณนั้น แต่การเสนอผลงานผ่าน endorser เพราะความไว้วางใจ อย่างเดียว ผมว่ามันดูหลวมๆไปหน่อยนะ

ใครจะไปรู้ว่า ผลงานใน arxiv นั้น อาจมีผลงานที่ขโมยของคนอื่นปะปนมาบ้างก็ได้

13 สิงหาคม 2016 12:28 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 3 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ อัจฉริยะ
Old 13 สิงหาคม 2016, 14:28

picmy is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ อัจฉริยะ View Post
ถือว่าถามเป็นความรู้แล้วกันนะครับ

ประเด็นแรก : ผมส่งประวัติให้ได้ แต่นี้เป็นผลงานแรกของผม ก่อนหน้านี้ไม่มี ผมไม่ได้อยู่ในวงการศึกษาครับ ผมเป็นแค่พนักงานบริษัทเอกชน

ประเด็นที่สอง : ถ้าคุณเอาผลงานผมแก้เป็นชื่อตัวเอง ผมจะฟ้องร้องคุณยังไงครับ ? เอาอะไรไปฟ้อง ? มีกฏหมายคุ้มครองหรือไม่ ? ผมไม่ได้เรื่องมากหรอกนะครับ แต่อยากให้การยื่นเสนอผลงาน มีความรัดกุมที่สุด

ไม่ใช่แค่ความไว้วางใจ แต่ต้องแน่ใจจริงๆว่าปลอดภัยจากการคัดลอกจริงๆ

ขอบคุณครับ

ไม่ใช่ผมไม่ไว้ใจคุณหรอกนะครับ ผมไว้ใจ ผมว่าคุณคงเป็นอาจารย์หรือนักวิจัยอะไรประมาณนั้น แต่การเสนอผลงานผ่าน endorser เพราะความไว้วางใจ อย่างเดียว ผมว่ามันดูหลวมๆไปหน่อยนะ

ใครจะไปรู้ว่า ผลงานใน arxiv นั้น อาจมีผลงานที่ขโมยของคนอื่นปะปนมาบ้างก็ได้
ผมจะพูดถึงเรื่องการคัดลอกผลงานและการฟ้องร้องให้ฟังคร่าวๆนะครับ

ถาม: เป็นไปได้หรือไม่ที่คนอื่นจะคัดลองผลงานของคุณ แล้วนำมาแก้เป็นชื่อของเขา
ตอบ: เป็นไปได้ครับ

ถาม: ถ้าเจอเหตุการณ์แบบนี้ เราควรทำเช่นไรครับ
ตอบ: ก่อนอื่นต้องบอกก่อนว่า ปกติการคัดลอกผลงาน ก็คงมีกันอยู่บ้างในสังคมที่เราไม่อาจจะบอกได้ว่าใครเป็นคนดีหรือเลว ซึ่งโดยทั่วไปแล้ว ถ้าเจ้าตัวไม่ทราบ ก็คงต้องยกผลประโยชน์ให้จำเลย แต่ถ้าเป็นผลงานที่ยิ่งใหญ่หละก็ ถ้ามีการคัดลอกแอบอ้าง เรื่องก็คงต้องรู้ไปถึงหูเจ้าตัวสักวัน (แต่ถ้าเจ้าตัวมัวแต่อยู่ในโลกของตัวเอง ก็คงไม่มีทางที่จะรู้ได้ แต่ถึงกระนั้นก็คงไม่ได้ส่งผลกระทบอะไรกับเจ้าตัวหรอก เพราะยังไงเขาก็คงชอบกับการอยู่ในโลกแห่งความฝันของตัวเองอยู่แล้ว) ในเคสที่เจ้าตัวรู้ ก็ดำเนินการฟ้องร้องไปตามเรื่องครับ

ถาม: ขั้นตอนในการฟ้องร้องทำยังไงครับ
ตอบ: ก่อนอื่น ถ้าเจ้าตัวไปเจอว่ามีผลงานของตัวเอง ไปโผล่ในวารสารใดวารสารหนึ่งโดยไม่ได้ใช้ชื่อของตัวเองหละก็ ก่อนอื่นก็คงต้องทำเรื่องหรือติดต่อไปยังวารสารนั้น แล้วสอบถามถึงบุคคลที่เผยแพร่บทความนั้น หลังจากนั้น ถ้าเรามั่นใจว่านั่นคือการคัดลอก เราก็คงต้องแสดงหลักฐาน ซึ่งแน่นอนว่า ถ้าบทความนั้นถูกคัดลอกมาจากต้นฉบับของคุณจริง อย่างน้อยก็ต้องมีหลักฐาน ตัวอย่างเช่น อีเมลล์ที่เคยส่งผลงานไปให้คนนั้นช่วยดู หรืออะไรก็แล้วแต่ที่ทำให้คนนั้นได้ต้นฉบับจากคุณไป ซึ่งก็แน่นอนว่า ถ้าคุณไม่มีหลักฐาน ก็คงฟ้องร้องกันไม่ได้ ไม่งั้นคงจะโดนฟ้องกลับฐานหมิ่นประมาท

ถาม: ถ้ากลัวการโดนคัดลอกแอบอ้าง ต้องทำยังไงครับ
ตอบ: ทำใจครับ เราไม่สามารถควบคุมคนอื่นได้ แต่เราเลือกที่จะเชื่อมั่นในคนอื่นได้ ถ้าคุณกลัวแค่การโดนแอบอ้างหรือการคัดลอก คุณก็อยู่ในโลกส่วนตัวของคุณต่อไปเถอะครับ ไม่มีใครสนใจหรือแคร์คุณหรอก ความยิ่งใหญ่ของผลงานไม่ได้อยู่ที่ใครเป็นผู้คิดหรือผู้ริ่เริ่ม แต่อยู่ที่ประโยชน์และองค์ความรู้ที่มาจากตัวผลงาน หยุดเถอะครับความเห็นแก่ตัว เห็นแต่ประโยชน์ส่วนตน ประเทศชาติและโลกไม่ต้องการคนแบบนี้ครับ

กลับมาสู่โลกของความเป็นจริงเถอะนะครับ นี่คงจะเป็นการตอบกลับคุณครั้งสุดท้าย เพราะผมไม่ได้มีเวลามาทำอะไรแบบนี้สักเท่าไหร่ ขอให้โชคดีกับผลงานของคุณนะครับ

Old 13 สิงหาคม 2016, 17:28
กระบี่ไว

อ้างอิง:
ผมจะพูดถึงเรื่องการคัดลอกผลงานและการฟ้องร้องให้ฟังคร่าวๆนะครับ

ถาม: เป็นไปได้หรือไม่ที่คนอื่นจะคัดลองผลงานของคุณ แล้วนำมาแก้เป็นชื่อของเขา
ตอบ: เป็นไปได้ครับ

ถาม: ถ้าเจอเหตุการณ์แบบนี้ เราควรทำเช่นไรครับ
ตอบ: ก่อนอื่นต้องบอกก่อนว่า ปกติการคัดลอกผลงาน ก็คงมีกันอยู่บ้างในสังคมที่เราไม่อาจจะบอกได้ว่าใครเป็นคนดีหรือเลว ซึ่งโดยทั่วไปแล้ว ถ้าเจ้าตัวไม่ทราบ ก็คงต้องยกผลประโยชน์ให้จำเลย แต่ถ้าเป็นผลงานที่ยิ่งใหญ่หละก็ ถ้ามีการคัดลอกแอบอ้าง เรื่องก็คงต้องรู้ไปถึงหูเจ้าตัวสักวัน (แต่ถ้าเจ้าตัวมัวแต่อยู่ในโลกของตัวเอง ก็คงไม่มีทางที่จะรู้ได้ แต่ถึงกระนั้นก็คงไม่ได้ส่งผลกระทบอะไรกับเจ้าตัวหรอก เพราะยังไงเขาก็คงชอบกับการอยู่ในโลกแห่งความฝันของตัวเองอยู่แล้ว) ในเคสที่เจ้าตัวรู้ ก็ดำเนินการฟ้องร้องไปตามเรื่องครับ

ถาม: ขั้นตอนในการฟ้องร้องทำยังไงครับ
ตอบ: ก่อนอื่น ถ้าเจ้าตัวไปเจอว่ามีผลงานของตัวเอง ไปโผล่ในวารสารใดวารสารหนึ่งโดยไม่ได้ใช้ชื่อของตัวเองหละก็ ก่อนอื่นก็คงต้องทำเรื่องหรือติดต่อไปยังวารสารนั้น แล้วสอบถามถึงบุคคลที่เผยแพร่บทความนั้น หลังจากนั้น ถ้าเรามั่นใจว่านั่นคือการคัดลอก เราก็คงต้องแสดงหลักฐาน ซึ่งแน่นอนว่า ถ้าบทความนั้นถูกคัดลอกมาจากต้นฉบับของคุณจริง อย่างน้อยก็ต้องมีหลักฐาน ตัวอย่างเช่น อีเมลล์ที่เคยส่งผลงานไปให้คนนั้นช่วยดู หรืออะไรก็แล้วแต่ที่ทำให้คนนั้นได้ต้นฉบับจากคุณไป ซึ่งก็แน่นอนว่า ถ้าคุณไม่มีหลักฐาน ก็คงฟ้องร้องกันไม่ได้ ไม่งั้นคงจะโดนฟ้องกลับฐานหมิ่นประมาท

ถาม: ถ้ากลัวการโดนคัดลอกแอบอ้าง ต้องทำยังไงครับ
ตอบ: ทำใจครับ เราไม่สามารถควบคุมคนอื่นได้ แต่เราเลือกที่จะเชื่อมั่นในคนอื่นได้ ถ้าคุณกลัวแค่การโดนแอบอ้างหรือการคัดลอก คุณก็อยู่ในโลกส่วนตัวของคุณต่อไปเถอะครับ ไม่มีใครสนใจหรือแคร์คุณหรอก ความยิ่งใหญ่ของผลงานไม่ได้อยู่ที่ใครเป็นผู้คิดหรือผู้ริ่เริ่ม แต่อยู่ที่ประโยชน์และองค์ความรู้ที่มาจากตัวผลงาน หยุดเถอะครับความเห็นแก่ตัว เห็นแต่ประโยชน์ส่วนตน ประเทศชาติและโลกไม่ต้องการคนแบบนี้ครับ

กลับมาสู่โลกของความเป็นจริงเถอะนะครับ นี่คงจะเป็นการตอบกลับคุณครั้งสุดท้าย เพราะผมไม่ได้มีเวลามาทำอะไรแบบนี้สักเท่าไหร่ ขอให้โชคดีกับผลงานของคุณนะครับ

ที่ผมกลัวคือ เวลาผมส่งผลงานไปให้ endorser พิจารณาแล้ว ไม่ตอบกลับ หายเงียบ

และตัว endorser เอง นำแนวคิดจากบทความของผมไป มาเขียนใหม่ในรูปแบบผลงานตัวเอง คือเขียนใหม่หมดเลย แต่เอาแนวคิดของผมไป พูดง่ายๆคือขโมยแล้วเอาไปดัดแปลงนิดหน่อย

แล้วตีพิมพ์ออนไลน์ทันที เพื่อเป็นหลักฐาน อย่างนี้ผมจะเอาผิดอะไรได้มั้ย?? ต้องเก็บหลักฐานอีเมลอะไรไว้ด้วยรึป่าว??

อีกอย่างที่ผมติดใจ คือ การที่ผมเป็นคนกลัวโดนคัดลอก นี่ถึงขนาดเป็นคนเห็นแก่ตัวเลยหรอครับ ?? ทั้งๆที่ผมก็ไม่ได้ขโมยแนวคิดของใครมา

แถมประเทศชาติและโลกไม่ต้องการคนแบบนี้ซะด้วย ?? ฟังดูแรงจังนะครับ

ผมแค่อยากให้มีการคุ้มครองลิขสิทธิ์ทางปัญญาอย่างเคร่งครัดเท่านั้นเอง คนที่เค้าคิดค้นอะไรขึ้นมาจะได้มีกำลังใจ ว่าผลงานตัวเองได้รับการคุ้มครอง

แต่ถ้าในโลกความเป็นจริง มันไม่มีอย่างที่คุณว่าผม ผมก็คงต้องทำใจล่ะครับ ช่างมันเถอะ

ผมแค่ชอบคณิตศาสตร์ ชอบคิด แต่ไม่ใช่งานหลักผมหรอกนะ เป็นแค่งานอดิเรก มันก็ไม่ได้สลักสำคัญอะไรกับชีวิตผมนักหรอก

13 สิงหาคม 2016 17:31 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ อัจฉริยะ
Old 13 สิงหาคม 2016, 19:45

อ้างอิง:
ที่ผมกลัวคือ เวลาผมส่งผลงานไปให้ endorser พิจารณาแล้ว ไม่ตอบกลับ หายเงียบ

และตัว endorser เอง นำแนวคิดจากบทความของผมไป มาเขียนใหม่ในรูปแบบผลงานตัวเอง คือเขียนใหม่หมดเลย แต่เอาแนวคิดของผมไป พูดง่ายๆคือขโมยแล้วเอาไปดัดแปลงนิดหน่อย

แล้วตีพิมพ์ออนไลน์ทันที เพื่อเป็นหลักฐาน อย่างนี้ผมจะเอาผิดอะไรได้มั้ย?? ต้องเก็บหลักฐานอีเมลอะไรไว้ด้วยรึป่าว??

อีกอย่างที่ผมติดใจ คือ การที่ผมเป็นคนกลัวโดนคัดลอก นี่ถึงขนาดเป็นคนเห็นแก่ตัวเลยหรอครับ ?? ทั้งๆที่ผมก็ไม่ได้ขโมยแนวคิดของใครมา

แถมประเทศชาติและโลกไม่ต้องการคนแบบนี้ซะด้วย ?? ฟังดูแรงจังนะครับ

ผมแค่อยากให้มีการคุ้มครองลิขสิทธิ์ทางปัญญาอย่างเคร่งครัดเท่านั้นเอง คนที่เค้าคิดค้นอะไรขึ้นมาจะได้มีกำลังใจ ว่าผลงานตัวเองได้รับการคุ้มครอง

แต่ถ้าในโลกความเป็นจริง มันไม่มีอย่างที่คุณว่าผม ผมก็คงต้องทำใจล่ะครับ ช่างมันเถอะ

ผมแค่ชอบคณิตศาสตร์ ชอบคิด แต่ไม่ใช่งานหลักผมหรอกนะ เป็นแค่งานอดิเรก มันก็ไม่ได้สลักสำคัญอะไรกับชีวิตผมนักหรอก
ผมว่าผมตอบเคลียร์แล้วนะครับว่าคุณฟ้องร้องได้ ซึ่งนั่นก็หมายถึงเค้าคุ้มครองคุณยังไงหละครับ แต่คุณต้องมีหลักฐาน ผมไม่แน่ใจว่าคุณไม่เข้าใจอะไรในจุดนี้

ส่วนเรื่องการอัพโหลดบทความขึ้น arxiv นั้น การ endorse เป็นแค่การหาคนมาช่วยเอาคุณเข้าระบบ เพื่อที่จะให้คุณอัพโหลดได้ โดยบุคคลที่มาทำการ endorse จะไม่เห็นบทความหรือผลงานของคุณเลย แต่บางทีเค้าอาจจะถามว่าคุณเป็นใครมาจากไหน แล้วทำไมเค้าต้อง endorse ให้

อีกอย่างที่ต้องเน้นเกี่ยวกับการอัพโหลดบทความขึ้น arxiv ก็คือ ไม่มีใครมาตรวจสอบความถูกต้องให้คุณทั้งสิ้น คุณต้องมีความรับผิดชอบในตัวเอง

สรุปคือ มันไม่มีอะไรมาห้ามคนให้ลอกหรือไม่ลอกใครได้ แต่มันมีกฎหมายคุ้มครอง แค่ต้องมีหลักฐาน และดำเนินการฟ้องร้อง ถ้าคุณยอมรับในจุดนี้ไม่ได้ ก็เรื่องของคุณครับ ไม่มีใครแคร์

Old 13 สิงหาคม 2016, 20:52
กระบี่ไว

อ้างอิง:
ผมว่าผมตอบเคลียร์แล้วนะครับว่าคุณฟ้องร้องได้ ซึ่งนั่นก็หมายถึงเค้าคุ้มครองคุณยังไงหละครับ แต่คุณต้องมีหลักฐาน ผมไม่แน่ใจว่าคุณไม่เข้าใจอะไรในจุดนี้

ส่วนเรื่องการอัพโหลดบทความขึ้น arxiv นั้น การ endorse เป็นแค่การหาคนมาช่วยเอาคุณเข้าระบบ เพื่อที่จะให้คุณอัพโหลดได้ โดยบุคคลที่มาทำการ endorse จะไม่เห็นบทความหรือผลงานของคุณเลย แต่บางทีเค้าอาจจะถามว่าคุณเป็นใครมาจากไหน แล้วทำไมเค้าต้อง endorse ให้

อีกอย่างที่ต้องเน้นเกี่ยวกับการอัพโหลดบทความขึ้น arxiv ก็คือ ไม่มีใครมาตรวจสอบความถูกต้องให้คุณทั้งสิ้น คุณต้องมีความรับผิดชอบในตัวเอง

สรุปคือ มันไม่มีอะไรมาห้ามคนให้ลอกหรือไม่ลอกใครได้ แต่มันมีกฎหมายคุ้มครอง แค่ต้องมีหลักฐาน และดำเนินการฟ้องร้อง ถ้าคุณยอมรับในจุดนี้ไม่ได้ ก็เรื่องของคุณครับ ไม่มีใครแคร์
อ่อ เข้าใจแล้วครับ ผมขอโทษที่บางคำพูดอาจทำให้คุณไม่พอใจไปบ้าง

ถ้างั้นเวลา endorse ก็ไม่เห็นผลงานของผมใช่มั้ยครับ อย่างนี้ผมค่อยสบายใจหน่อย แฟร์ๆดี

ถ้าผมจะอัพบทพิสูจน์ FLT ก่อนเลย จะได้มั้ย ผมดองไว้นานแล้ว ถ้า endorse ให้ผม รับรองไม่ทำให้อับอาย

ผมไม่ใช่คนบ้าที่ไหนหรอกครับ ถึงจะจบแค่ ป.ตรี และไม่ได้เรียนมาทางคณิตศาสตร์โดยตรง แต่ก็พอมีพื้นฐาน

เหมือนอย่างแฟมาร์ไงเป็น นักกฏหมาย แต่ก็เก่งคณิตศาสตร์

ปล. ขอโทษอีกครั้ง ถ้าทำให้ไม่พอใจ
Old 13 สิงหาคม 2016, 21:02
otakung otakung ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

otakung is on a distinguished road

ผมอยากขอร้องให้คุณ picmy ยอมเสียเครดิตช่วยอธิบายวิธี endorse อย่างละเอียดจริง ๆ ครับ อยากรู้ว่าข้ออ้างต่อไปคืออะไร ตอนนี้เริ่มสนุกขึ้นมาเลยทีเดียว

ว่าแต่ถ้ากลัวคน endorse จะขโมยผลงานไปก็คงส่งให้ใคร endorse ไม่ได้แล้วล่ะ ยอมเก่งแค่ในนี้ซะเถอะครับ

ขออภัยหัวเราะเยอะไปนิด
Old 13 สิงหาคม 2016, 21:38
กระบี่ไว

บทพิสูจน์ของผมคงดูเพ้อฝันในสายตาคนอื่น ผมจับงานชิ้นใหญ่เกินไป ถึงไม่มีใครเชื่อน่ะครับ เพราะอย่างนี้ไงผมถึงต้องเก็บมันไว้เป็นความลับอย่างที่สุด

ตอนนี้ผมยอมให้ดูถูก เหยียดหยามครับ จะว่าอะไรก็ว่าไป เอาไว้ผมอัพผลงานเสร็จเมื่อไหร่ เดี๋ยวก็รู้เอง
Old 13 สิงหาคม 2016, 23:23
กระบี่ไว

ถ้าเป็นไปได้ ผมจะทำคลิปวิธีพิสูจน์ใน youtube ให้ดูด้วย เปิดหน้า เปิดตา กันไปเลย เดี๋ยวจะหาว่าผมไม่กล้าครับ แต่ต้องหลังจากตีพิมพ์แล้วนะ

วิธีพิสูจน์ของผมค่อนข้างซับซ้อน ถ้าอ่านอย่างเดียวกลัวจะไม่รู้เรื่อง ถ้าอธิบายให้ฟังจะเห็นภาพ เข้าใจมากขึ้น

ยกตัวอย่าง FLT ที่แอนดรู ไวล์ พิสูจน์ได้ ความยาว 200 กว่าหน้า ผมได้อ่านแล้ว ยอมรับว่าไม่รู้เรื่องครับ ผมไม่ได้เรียนถึงขั้นนั้น

มีคนพยายามหาวิธีพิสูจน์แบบง่ายๆ แต่จนแล้วจนเล่าก็ทำไม่ได้ จนคนพากันเชื่อว่าคงไม่มีวิธีที่ง่ายๆแล้ว จริงๆแล้วมันมีครับ และผมก็เจอมันแล้วครับ

ส่วน Goldbach ก็เหมือนกันครับ ผมใช้วิธีอุปนัยธรรมดา กลับไปกลับมา ก็ออกแล้วครับ

13 สิงหาคม 2016 23:35 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ อัจฉริยะ
Old 14 สิงหาคม 2016, 00:06
StrikeFreedom StrikeFreedom ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

StrikeFreedom is on a distinguished road

ผมละปวดใจตั้งแต่ FLT ละ กับประโยคที่ว่าของผมถูกแน่นอน มาเจอในนี้อีกว่าของผมถูกแน่นอน

ผมว่าทุกท่านแยกย้ายกับเถอะครับ เดี๋ยวพอเค้าแต่งเรื่องต่อไม่ได้ก็คงไปที่อื่นเอง

ที่สำคัญนะครับ ถ้ากลัวที่จะเผยแพร่ขนาดนั้นก็เก็บไว้คนเดียวจะดีกว่าไหมครับ

ไม่เห็นจำเป็นต้องมาทำอะไรให้เหนื่อยเลย
Old 14 สิงหาคม 2016, 04:12
suan123 suan123 ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

suan123 is on a distinguished road
Send a message via MSN to suan123

คือผมก็อยู่ใน board นี้มาจะเกือบสิบปีแล้วอะนะครับ ได้ความรู้จากพี่ๆน้องๆในนี้มากมาย จากที่ไม่ได้จบ math สายตรงแต่ก็อาศัยพี่ๆหลายๆคนในนี้ช่วยตอบคำถามผมมาเรื่อยๆจนได้ปริญญาโท Applied Math มาใบ ปริญญาโท Financial Math มาอีกใบ นี้ก็จนจะได้ปริญญาเอก Math มาอีกใบแล้ว ผมเข้าใจว่าพี่ๆน้องๆหลายคนพยายามจะสุภาพแต่นี้มันไร้สาระเกินไปแล้วนะครับ กระทู้แบบนี้ไม่มีประโยชน์ต่อสังคมสักนิด admin ควรจะลบกระทู้ไร้สาระแบบนี้ออกไปซะทีนะครับ พี่ๆน้องๆหลายคนจะได้ไม่เสียเวลากะอะไรบ้าๆบอๆแบบนี้ คือบัวบางเหล่ามันก็สุดจะเกินเยียวยานะครับ ปล่อยเป็นอาหารเต่าไปก็ดีครับ
Old 14 สิงหาคม 2016, 06:25
Aquila Aquila ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Aquila is on a distinguished road

ดูจากลักษณะการตอบ picmy ตอบไปเคลียร์ชัดทุกอย่างแล้วนะ เขาบอกว่าเขา endorse ให้ได้

และที่สำคัญเขาบอกเงื่อนไขในการ endorse ให้คุณด้วยแล้ว รีบๆทำซะนะครับ

คุณไม่เหลือข้ออ้างในการที่จะไม่โชว์แล้วนะ ส่วนเรื่องคัดลอกผลงาน เขาก็ช่วยตอบไปแล้ว

--------------------------------------------------------------------
พูดตรงๆนะครับ คุณทำผมเสียเวลามาก มาตามอ่านว่าเมื่อไรจะได้เห็น proof เป็นๆซะที

ผมตามอ่านมาเป็นเดือนเหมือนกันนะ ปกติก็ไม่มีเวลาเข้ามาอะไรแบบนี้อยู่แล้ว

สิ่งที่ผมได้กลับไปจากเวลาที่ผมเสียเข้ามา คือมาฟังคุณ trash talk อย่างกับอยู่ใน UFC

การ trash talk มันช่วยโปรโมตก็จริง แต่มันต้องมีผลงานนะครับ ไม่ใช่พูดหลบ ปัดไปปัดมาเรื่อยเปื่อย

ถ้าคุณอยากมีหลักฐาน คุณทำเว็บเป็นของตัวเองแล้วใส่ข้อมูลที่ยืนยันตัวตนได้ลงไปก็ได้

อัพลง youtube ด้วยหน้าคุณก็ได้ บัตรประชาชนกับหน้า ร่วมกันกับวันที่อัพโหลดลง youtube ที่ต้องมี account

ยืนยันตัวตนก็ช่วยเป็นหลักฐานได้เท่าไรแล้ว ไม่เลยแม้แต่นิดเดียวที่คุณจะเจียดก้านสมองอัจฉริยะของคุณเข้าไปทำ

เอาตรงๆแบบลูกผู้ชายคุยกันไม่ pussy แล้วนะ คุณพิสูจน์ได้จริงๆหรือเปล่า หรือแค่เข้ามายั่วโมโหคนอื่นไปวันๆ

มันเสียเวลาผมที่นี่ ตกลงว่าจะโพสต์หรือไม่โพสต์ เอาแบบลูกผู้ชาย พูดกันตรงๆ จบๆไป ไม่ bullshit
Old 14 สิงหาคม 2016, 07:34
otakung otakung ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

otakung is on a distinguished road

เริ่มมีคนเข้ามาคุยเยอะแล้ว เข้าทางคุณสุดจะอัจฉริยะเลย

ลบกระทู้เลยก็ดีนะครับ จะบล็อค user ไปเลยผมว่า "ทุกคน" ก็คงเห็นด้วย คนที่เป็นบัวใต้น้ำแถมมีหินทับไว้อีกนี่ยังไงก็คงไม่มีวันโผล่มาพ้นน้ำได้ แต่ปล่อยไว้อ่านนิยายต่อก็ได้ครับ สรุปว่าแล้วแต่ admin เลยครับ

14 สิงหาคม 2016 07:36 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ otakung
Old 14 สิงหาคม 2016, 09:24
akaluck akaluck ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

akaluck is on a distinguished road

มันดี รอติดตามตอนจบ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
Oesterlé?Masser conjecture จูกัดเหลียง ฟรีสไตล์ 1 13 ตุลาคม 2012 20:41
My Conjecture Anonymous314 ทฤษฎีจำนวน 4 01 พฤศจิกายน 2008 22:29