Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 15 มกราคม 2013, 14:16
Justdoit Justdoit ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

Justdoit is on a distinguished road
Default MWITS รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำรอบสองหน่อยคะ

ตามหัวข้อคะ เตรียมตัวยังไงมั่งคะ ?
ขอบคุณค่า
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 15 มกราคม 2013, 22:38
lnพwsะบุ๑sสุ๑xล่o's Avatar
lnพwsะบุ๑sสุ๑xล่o lnพwsะบุ๑sสุ๑xล่o ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

lnพwsะบุ๑sสุ๑xล่o is on a distinguished road

ลองดูข้อสอบเก่า น่าจะพอเป็นแนวทางได้ครับ
http://www.mathcenter.net/forum/show...%D8%CA%C3%B3%E
Old 15 มกราคม 2013, 23:10
Justdoit Justdoit ไม่อยู่ในระบบ

Justdoit is on a distinguished road

ขอบคุณค่า . . .
วิทยาศาสตร์ มี lab ไหมคะ ?
Old 15 มกราคม 2013, 23:11
lnพwsะบุ๑sสุ๑xล่o lnพwsะบุ๑sสุ๑xล่o ไม่อยู่ในระบบ

lnพwsะบุ๑sสุ๑xล่o is on a distinguished road

พอดีไม่ได้อยู่มหิดลครับ คงต้องรอ นักเรียนมหิดลมาตอบซะแล้ว
Old 15 มกราคม 2013, 23:29
Cachy-Schwarz's Avatar
Cachy-Schwarz Cachy-Schwarz ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Cachy-Schwarz is on a distinguished road

http://www.mathcenter.net/forum/show...t=15645&page=5
ข้อสอบปีล่าสุดครับ
ถ้าจำไม่ผิดก็วันเเรกสอบเลขครับ จะมีสองตอน ตอนแรกเป็นออกแนวแปลกๆหน่อยครับ ตอนสองก็เลขธรรมดาข้อเขียนหมด
วิทย์ก็เป็นบทความเยอะอยู่ครับ(ข้อเขียนหมด) แนะนำได้เท่านี้ ไม่ได้เป็นนักเรียนมหิดลเหมือนกัน = =
Old 16 มกราคม 2013, 11:11
~ArT_Ty~'s Avatar
~ArT_Ty~ ~ArT_Ty~ ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

~ArT_Ty~ is on a distinguished road

คณิตศาสตร์จะมี 2 part หลักๆครับ คือ unseen เปลี่ยนทุกปี และข้อสอบเติมคำ&แสดงวิธีทำครับ

unseen จะประมาณว่า ให้บทความมาอ่านแล้วจะมีคำถามให้ตอบโดยใชความรู้จากบทความนะครับ(แล้วแต่ดวงนิดๆ ^^")

ส่วนข้อสอบเติมคำ ขอบอกนะครับว่าค่อนข้างจะยากกว่ารอบแรก (เรขากับพีชคณิตมักจะออกเยอะกว่าเพื่อน)

ควรจะต้องฝึกทำโจทย์บ่อยๆ แต่ว่าแสดงวิธีทำจะง่าย แนะนำให้ทำวิธีทำกับข้อเติมคำที่ทำได้ก่อนนะครับ

ส่วนวิทยาศาสตร์ก็จะแบ่งเป็น 2 part เช่นเดียวกัน unseen ก็จะคล้ายๆกัน(ปีพี่มีวิทย์unseen แต่ปีที่แล้วจำไม่ผิดรู้สึกว่าไม่มี -.-')

part เติมคำตอบ ก็พยายามทำเรื่องที่ตัวเองถนัดครับ เติมข้อที่ทำได้ก่อน ส่วนที่เหลือก็ค่อยๆนั่งคิดก็ได้ครับ

ขอให้โชคดีในการสอบครับ มาเป็น MWITs 23 ให้ได้น้า ^^

จาก MWITs 21

ป.ล. มีอะไรก็ถามในกระทู้เลยก็ได้ครับ คนอื่นจะได้เข้ามาดูและแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันได้ครับ
Old 16 มกราคม 2013, 12:25
Washirawit101's Avatar
Washirawit101 Washirawit101 ไม่อยู่ในระบบ

Washirawit101 is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ ~ArT_Ty~ View Post
คณิตศาสตร์จะมี 2 part หลักๆครับ คือ unseen เปลี่ยนทุกปี และข้อสอบเติมคำ&แสดงวิธีทำครับ

unseen จะประมาณว่า ให้บทความมาอ่านแล้วจะมีคำถามให้ตอบโดยใชความรู้จากบทความนะครับ(แล้วแต่ดวงนิดๆ ^^")

ส่วนข้อสอบเติมคำ ขอบอกนะครับว่าค่อนข้างจะยากกว่ารอบแรก (เรขากับพีชคณิตมักจะออกเยอะกว่าเพื่อน)

ควรจะต้องฝึกทำโจทย์บ่อยๆ แต่ว่าแสดงวิธีทำจะง่าย แนะนำให้ทำวิธีทำกับข้อเติมคำที่ทำได้ก่อนนะครับ

ส่วนวิทยาศาสตร์ก็จะแบ่งเป็น 2 part เช่นเดียวกัน unseen ก็จะคล้ายๆกัน(ปีพี่มีวิทย์unseen แต่ปีที่แล้วจำไม่ผิดรู้สึกว่าไม่มี -.-')

part เติมคำตอบ ก็พยายามทำเรื่องที่ตัวเองถนัดครับ เติมข้อที่ทำได้ก่อน ส่วนที่เหลือก็ค่อยๆนั่งคิดก็ได้ครับ

ขอให้โชคดีในการสอบครับ มาเป็น MWITs 23 ให้ได้น้า ^^

จาก MWITs 21

ป.ล. มีอะไรก็ถามในกระทู้เลยก็ได้ครับ คนอื่นจะได้เข้ามาดูและแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันได้ครับ
ขอบคุณมากๆครับ
แล้ว นอกจากทำโจทย์เล่มพีชคณิตคิดเพื่อชาติกับเรขาคณิตคิดไม่ยาก มีเล่มไหนหรือข้อสอบไหนที่ควรฝึก
ทำก่อนสอบอีกมั้ยครับ
Old 16 มกราคม 2013, 13:01
~ArT_Ty~ ~ArT_Ty~ ไม่อยู่ในระบบ

~ArT_Ty~ is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Washirawit101 View Post
ขอบคุณมากๆครับ
แล้ว นอกจากทำโจทย์เล่มพีชคณิตคิดเพื่อชาติกับเรขาคณิตคิดไม่ยาก มีเล่มไหนหรือข้อสอบไหนที่ควรฝึก
ทำก่อนสอบอีกมั้ยครับ
ข้อสอบส่วนใหญ่ไม่ยากเท่านั้นนะ ^^" (ทำไปเถอะ ไม่เสียหลาย)

แต่ถ้าจะให้ดีลองเอาโจทย์พวกสมาคมปีใกล้ๆมาลองฝึกทำดูก็ได้

เคล็ดลับคือ พยายามเขียนวิธีทำจริงออกมาก่อนเพื่อทำความเข้าใจในแต่ละขั้นตอน

ต่อมาก็มาดูว่าในห้องสอบเราจะสามารถลัดขั้นตอนไหนได้บ้าง วิธีนี้จะทำให้เราทำโจทย์ได้ไวขึ้น

และมีความเข้าใจในแนวคิดมากขึ้นนะครับ

16 มกราคม 2013 13:01 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ ~ArT_Ty~
Old 16 มกราคม 2013, 13:21

ขอบคุณพีื Artty มากนะคะ ^^
วิทย์unseenออกประมาณไหนอะคะ แบบมีบทความมาให้วิเคราะห์หรือเปล่าคะ ?
แล้วก็เติมคำตอบ วิธีทำนี่ ก็แบบโจทย์ข้อสอบปกติใช่ป่าวคะ ?
ขอบคุณค่า
Old 16 มกราคม 2013, 14:34

อ่อ ถามอีกหน่อยค่ะ ไม่มีเเล็ปใช่ป่าวคะ ?
Old 16 มกราคม 2013, 14:35

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Justdoit View Post
ขอบคุณพีื Artty มากนะคะ ^^
วิทย์unseenออกประมาณไหนอะคะ แบบมีบทความมาให้วิเคราะห์หรือเปล่าคะ ?
แล้วก็เติมคำตอบ วิธีทำนี่ ก็แบบโจทย์ข้อสอบปกติใช่ป่าวคะ ?
ขอบคุณค่า
วิทย์จะให้บทความมาแล้วให้ใช้ความรู้ที่มีอธิบายหรือวิเคราะห์ตามที่โจทย์ถามอ่ะครับ แนวจะไม่ค่อยแน่นอน

วิธีทำมีแค่ในคณิตนะครับ ก็ไม่ยากมาก ส่วนวิทย์เติมคำก็จะคละๆกันไปครับ แต่ค่อนข้างยากเหมือนกัน

ป.ล. ไม่มีแล็บครับ แต่อาจจะเป็นแบบว่าให้การทดลองกับให้ผลมาแล้วให้ตอบคำถามเอาน่ะครับ

16 มกราคม 2013 14:36 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ ~ArT_Ty~
Old 16 มกราคม 2013, 15:04
Washirawit101 Washirawit101 ไม่อยู่ในระบบ

Washirawit101 is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ ~ArT_Ty~ View Post
ข้อสอบส่วนใหญ่ไม่ยากเท่านั้นนะ ^^" (ทำไปเถอะ ไม่เสียหลาย)

แต่ถ้าจะให้ดีลองเอาโจทย์พวกสมาคมปีใกล้ๆมาลองฝึกทำดูก็ได้

เคล็ดลับคือ พยายามเขียนวิธีทำจริงออกมาก่อนเพื่อทำความเข้าใจในแต่ละขั้นตอน

ต่อมาก็มาดูว่าในห้องสอบเราจะสามารถลัดขั้นตอนไหนได้บ้าง วิธีนี้จะทำให้เราทำโจทย์ได้ไวขึ้น

และมีความเข้าใจในแนวคิดมากขึ้นนะครับ
ขอบคุณครับ ^___^
Old 16 มกราคม 2013, 15:09

พี่ครับแล้ว มีความถนัดมั้ยอ่ะครับ
ถ้ามีมันจะออกแบบไหนอ่ะครับ
Old 16 มกราคม 2013, 19:48

เพื่อนเคยบอกว่า จะมีออกเหมือนๆกับความถนัดทางการเรียน (SAT) อยู่ครับ
Old 16 มกราคม 2013, 23:12

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ lnพwsะบุ๑sสุ๑xล่o View Post
เพื่อนเคยบอกว่า จะมีออกเหมือนๆกับความถนัดทางการเรียน (SAT) อยู่ครับ
ขอบคุณครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
MWITS ห้ามกาดิ่ง 4 ข้อ จริงหรือครับ Justdoit ฟรีสไตล์ 4 11 มกราคม 2013 00:38
การขอดูคะแนนการสอบคัดเลือกรอบแรก MWITs#23 JKhawNeaw ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น 7 09 มกราคม 2013 07:38
มาแชร์ข้อสอบ MWITS วันนี้กันก๊าบบบบ :) คusักคณิm ข้อสอบในโรงเรียน ม.ต้น 246 14 ตุลาคม 2012 23:48
ข้อสอบคัดเพชร MWITs Jade1209 ข้อสอบในโรงเรียน ม.ปลาย 7 26 กรกฎาคม 2012 21:59
ข้อสอบจาก MWITS ~ArT_Ty~ ข้อสอบในโรงเรียน ม.ปลาย 9 31 กรกฎาคม 2011 16:04