Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 25 มีนาคม 2014, 22:55
Ai-Ko Ai-Ko ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

Ai-Ko is on a distinguished road
Default เรื่องที่อดสงสัยไม่ได้ระหว่างเรียนเลข ม.ต้น ม.ปลาย

สวัสดีเจ้าค่ะ

คือพอดีสงสัยขึ้นมา ว่าเรียนเลข ม.ต้น ม.ปลาย (หรือประถม หรือมหาวิทยาลัยก็ตาม) กันมาเนี่ย มีคำถามอะไรเกี่ยวกับเนื้อหาที่เรียน ประเภทจิปาถะที่ไม่สำคัญกับการสอบ แต่มันอดสงสัยไม่ได้บ้าง อย่างเช่น

- "ทำไมต้องใช้ log ฐาน e ด้วย"
- "ทำไมเมทริกซ์ต้องคูณด้วยวิธีประหลาดๆ"
- "เรียนภาคตัดกรวยไปทำไม"
- "สรุปแคลคูลัสใครเป็นคนคิดค้นกันแน่"

แบบนี้เป็นต้น อยากได้คำถามเยอะๆ เจ้าค่ะ (แบบว่าอยากรู้ว่าเขาสงสัยอะไรกันบ้าง) ต่อให้ฟังดูไร้สาระก็ไม่เป็นไรเจ้าค่ะ แค่ถามเล่นๆ

ขอบคุณสำหรับคำตอบมากๆ นะเจ้าคะ

ไปเยี่ยมกันได้ที่ต่างๆ ต่อไปนี้นะเจ้าคะ
blog ดนตรีโดจิน: http://aiko-no-heya.exteen.com
"กลุ่มศึกษาดนตรีโดจิน": http://www.facebook.com/doujinmusiclife
"เส้นทางสู่โตได (วิชาเลข)": http://www.facebook.com/roadtotodai
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 26 มีนาคม 2014, 00:42
polsk133's Avatar
polsk133 polsk133 ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

polsk133 is on a distinguished road

เมทริกซ์มีมาทำไม มันเริ่มมาจากไหน ทำไมถึงต้องมีมัน แล้วมันใช้ทำอะไรได้บ้าง

สถิติ ทำไมส่วนเบี่ยงเบนแบบนี้ต้องกำหนดให้สูตรมันเป็นแบบนั้น แล้วประโยชน์อันต่างๆมันต่างกันยังไง สัมประวิทการแปรผันอะำรพวกนี้มีขึ้นมาทำไม
Old 26 มีนาคม 2014, 13:43
share share ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

share is on a distinguished road

ต้องขอบคุณยิ่ง ทั้งคุณ Ai-Ko และ polsk133
ชอบคำถามแบบนี้จริง ๆ เลยครับ ทำไมหรือ เพราะถ้าเราเข้าใจที่มาที่ไปแบบธรรมดา ๆ เราจะพบว่า
โดยพื้นฐาน คณิตศาสตร์ หรือ สถิติ เป็นเรื่องทั่ว ๆ ไปที่พบได้ในชีวิตประจำวัน จะทำให้เราอยากเข้าใจ อยากเรียนรู้มากขึ้น ๆ

คงต้องขอเวลา ค่อย ๆ ไล่ตอบไปนะครับ ผมพิมพ์ช้ามาก และยังต้องทำงานสัปดาห์ละ ๖ วันด้วย
ขณะรอ รบกวนไปลองดูที่ผมเขียนบ้าง เช่น
ลบ คูณ ลบ ทำไมเป็น บวก
หรือ ลองดูโจทย์นี้ ตอบได้ไหมครับ
10-8+2 =? ตอบ 0 หรือ 4 อธิบายได้ไหม คำตอบใดถูก
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 26 มีนาคม 2014, 21:01
เทพเวียนเกิด's Avatar
เทพเวียนเกิด เทพเวียนเกิด ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

เทพเวียนเกิด is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Ai-Ko View Post
สวัสดีเจ้าค่ะ

คือพอดีสงสัยขึ้นมา ว่าเรียนเลข ม.ต้น ม.ปลาย (หรือประถม หรือมหาวิทยาลัยก็ตาม) กันมาเนี่ย มีคำถามอะไรเกี่ยวกับเนื้อหาที่เรียน ประเภทจิปาถะที่ไม่สำคัญกับการสอบ แต่มันอดสงสัยไม่ได้บ้าง อย่างเช่น

- "ทำไมต้องใช้ log ฐาน e ด้วย"
- "ทำไมเมทริกซ์ต้องคูณด้วยวิธีประหลาดๆ"
- "เรียนภาคตัดกรวยไปทำไม"
- "สรุปแคลคูลัสใครเป็นคนคิดค้นกันแน่"

แบบนี้เป็นต้น อยากได้คำถามเยอะๆ เจ้าค่ะ (แบบว่าอยากรู้ว่าเขาสงสัยอะไรกันบ้าง) ต่อให้ฟังดูไร้สาระก็ไม่เป็นไรเจ้าค่ะ แค่ถามเล่นๆ

ขอบคุณสำหรับคำตอบมากๆ นะเจ้าคะ
ผมตอบได้แค่คำถามสุดท้ายครับ คนที่คิดแคลคูลัสขึ้นมานั้น ก็ไม่ใช่ใครหรอกครับ เป็นคนที่ทุกคนรู้จักอยู่แล้วในเรื่องกฎของการเคลื่อนที่ของเขาทั้ง 3 ข้อ เซอร์ไอแซค นิวตัน ครับ สร้างแคลคูลัสขึ้นมา เพื่อช่วยในการอธิบายสิ่งที่เรียกว่า การกระจัด ความเร็ว และ ความเร่ง (ซึ่งก็น่าจะรู้ความสัมพันธ์ระหว่างกันในรูปของแคลคูลัส) ซึ่งเป็นหัวใจของฟิสิกส์เกือบทุกเรื่องเลยทีเดียว แต่นักคณิตศาสตร์ได้เล็งเห็นว่า แคลคูลัสที่นิวตันได้คิดค้นขึ้นมา สามารถอธิบาย "พฤติกรรมของฟังก์ชัน" ได้ทุกฟังก์ชันบนผืนโลกใบนี้ ในความคิดของผมนะ นักเรียน ม.ปลายยังไม่เหมาะสมที่จะเรียนแคลคูลัส ถ้าไม่ได้เรียนต่อในสายงานฟิสิกส์ที่ต้องเจอมันอยู่แล้ว(บางทีสาขาคณิตศาสตร์ยังเจอไม่เยอะเลยเท่าฟิสิกส์นะครับ) และ มันก็ยากมากอีกด้วย ขอให้สนุกกับแคลคูลัสนะครับ