Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > ข้อสอบโอลิมปิก
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 08 สิงหาคม 2009, 20:37
purizz purizz ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

purizz is on a distinguished road
Default ขอความช่วยเหลือแก้โจทย์โอ มข อีกครั้งค่ะ

ช่วยแสดงวิธีคิดให้หน่อยนะคะ บางข้อทำแล้วมานเป็นแบบว่าค้างหลายสมการหลายตัวแปรเหลือเกิน แบบว่าตาแตก งงค่ะ

ขอบคุณมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ค่ะ อ่านยากนิดนึงนะคะ พอดีว่าพิมไม่เป็น

-------------------------------------------------
1. กำหนดให้ m เป็นจำนวนเต็มบวก และ n เป็นจำนวนเฉพาะคี่ โดยที่ m หาร 80 และ 38 แล้วเหลือเศษ n จงหาค่า m+n

---------------------------------------------------

2. ให้ a และ b เป็นจำนวนเต็มบวกที่ ห.ร.ม. ของ a-b และ a เท่ากับ 42 และ ค.ร.น. ของ a+b และ b เท่ากับ 512 จงแสดงวิธีหาจำนวนเต็มบวก a และ b ทั้งหมดที่สอดคล้องกับเงื่อนไขนี้

--------------------------------------------------

3. เลขฐานสองชนิดพิเศษ มีตัวเลขแต่ละหลักเป็น 0, 1 หรือ 2 ตัวอย่างเช่น

(12021)ฐานสอง = (1*2^4)+(2*2^3)+(0*2^2)+(2*2^1)+(1*2^0) = 37

และ

(100101)ฐานสอง = (1*2^5)+(1*2^2)+(1*2^0) = 37
จงแสดงวิธีหาจำนวนนับที่มีค่าน้อยที่สุดที่สามารถเขียนให้อยู่ในของเลขฐานสองชนิดพิเศษนี้ได้อย่างน้อย 5 วิธีที่แตกต่างกัน

----------------------------------------------------
4. ABC เป็นรูปสามเหลี่ยม AH เป็นส่วนสูงที่ลากจาก A ไปยัง BC ส่วนของเส้นตรง BM เป็นเส้นมัธยฐานที่ลากจาก B ไปยัง AC ถ้า AH=BM และ มุมABM = มุมCAH จงแสดงแสดงวิธีหาขนาดของมุม ABC

------------------------------------------------------

5. มีหลอดไฟจำนวน 2n ดวงซึ่งมีหมายเลข 1,2,....,2n กำกับ หลอดไฟแต่ละดวงมีสถาน ติด หรือ ดับ หลอดไฟทุกดวงเริ่มต้นด้วยสถานนะดับ เราพิจารณาลำดับที่ประกอบด้วยการเปลี่ยนแปลงสถานะเป็นขั้นๆโดยแต่ละขั้นต้องมีการเปลี่ยนสถานะหลอดไฟเพียงดวงเดียวเท่านั้น (จากติดเป็นดับหรือจากดับเป็นติด)
ให้ M เป็นจำนวนลำดับทั้งหมด ซึ่งแต่ละลำดับประกอบด้วยการเปลี่ยนสถานะ k ขั้น และในสถานนะสุดท้าย หลอดไฟดวงที่ 1 ถึงดวงที่ n ติดหมด และหลอดไฟดวงที่ n+1 ถึงดวงที่ 2n ดับหมด
ตัวอย่างเช่น ถ้า k=4 , n=2 ลำดับการเปลี่ยนสถานะ เปิดหลอด 3, เปิดหลอด 1, เปิดหลอด 2, ปิดหลอด 3 เป็นลำดับที่ตรงตามเงื่นไข เนื่องจากในสถานะสุดท้าย หลอดที่1 และ 2 เปิด แต่หลอดที่ 3 และ 4 ปิด

(ก)จงหาจำนวน M เมื่อ k=3 , n=3 พร้อมแสดงวิธีคิด
(ข)จงหาจำนวน M เมื่อ k=4 , n=3 พร้อมแสดงวิธีคิด
(ค)จงหาจำนวน M เมื่อ k=5 , n=3 พร้อมแสดงวิธีคิด

-----------------------------------------------------------

(ข้อหกนี่ ตรงที่พิมเลขเรียงไล่ระดับกัน ช่วยนึกภาพเป็นแบบสามเหลี่ยมปาสคาลให้หน่อยนะคะ แบบว่าเอารุปลงไม่ได้)
6. กำหนดตารางต่อไปนี้โดยด้านขอบเป็นตัวเลขเรียงไปตามลำดับ 0,1,2,3,4,5,...

0
1 1
2 __ 2
3 __ __ 3
4 __ __ __ 4
5 __ __ __ __5

ส่วนตัวเลขของช่องภายในเกิดจากผลรวมของช่อง2 ช่องที่ติดกันที่อยู่ในแถวบน เช่น

0
1 1
2 2 2 เลขสองตรงกลางมาจาก 1+1
เมื่อเต้มตามหลักการจะได้ดังนี้

0
1 1
2 2 2
3 4 4 3
4 7 8 7 4
5 11 15 15 11 5

เราให้ a ห้อย n (เอาลำดับที่ n) เป็นผลรวมของตัวเลขในแถวที่ n ดังนั้นจากตารางข้างบนเราได้ว่า a ห้อย 0 = 0 , a ห้อย 1 = 1+1=2 , aห้อย 2=2+2+2=6 , a ห้อย 3 = 3+4+4+3=14 เป็นต้น จงแสดงวิธีหาเศษที่เกิดจากการหาร a ห้อย 99 ด้วย 8
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 08 สิงหาคม 2009, 21:09
picmy's Avatar
picmy picmy ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

picmy is on a distinguished road

เริ่มที่ข้อ 1 ก่อนเลยละกันครับ
จากโจทย์จะได้ว่า $m | (80-38)$ นั่นคือ $m | 42$
และจาก $n$ เป็นจำนวน(เฉพาะ)คี่ จะได้ว่า $m$ ต้องเป็นจำนวนคี่ด้วย (ไม่เช่นนั้นแล้วเศษจาการหาร 80 (หรือ 38) ด้วย $m$ ไม่มีทางที่จะเป็นจำนวนคี่ได้)
นั่นคือ ค่าของ $m$ ที่เป็นไปได้คือ 3,7,21
เช็คกลับเพื่อให้สอดคล้องเงื่อนไขว่า $n$ จะต้องเป็นจำนวนเฉพาะคี่ จะได้ว่า $m=7,n=3$ หรือ $m=21,n=17$
ดังนั้น $m+n = 10,38$

ข้อ 2 โจทย์ถูกชัวร์ รึเปล่าครับ ถ้าถูกชัวร์ คำตอบคือ ไม่มี $a,b$ ที่สอดคล้องเงื่อนไขครับ

08 สิงหาคม 2009 21:55 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ picmy
Old 08 สิงหาคม 2009, 22:22
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

เป็นโจทย์ของข้อสอบอะไรครับ บางข้อน่าสนุกดีครับ
ส่วนข้อ 2 มาช่วยยืนยันว่าเป็น เซตว่างอีกคนครับ
Old 08 สิงหาคม 2009, 22:36
Onasdi's Avatar
Onasdi Onasdi ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Onasdi is on a distinguished road

ข้อ 3 ตอบ 10 ครับ
เขียนเป็น 1010, 1002, 210, 202, 122
ผมคิดว่าไล่เอาคงง่ายสุดแล้วที่จะเช็คว่า 1-9 ไม่สามารถเขียนได้ 5 แบบ
(วิธีคิดก็ประมาณว่าเพราะว่า ..10.. = ..02..
เราสามารถ +1 เพิ่มไปที่หลักๆหนึ่ง พร้อมๆกับ -2 ออกจากหลักทางซ้าย
หรือ -1 ออกจากหลักๆหนึ่ง พร้อมๆกับ +2 เพิ่มไปที่หลักทางขวา)

08 สิงหาคม 2009 22:41 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Onasdi
Old 08 สิงหาคม 2009, 22:49

Onasdi is on a distinguished road

ใบ้ข้อ 4 ครับ ลาก MH จะได้ MH=MA=MC ไล่มุมจะได้ว่า ABHM มีวงกลมล้อมรอบได้
Old 09 สิงหาคม 2009, 12:58
สมาชิกใหม่

purizz is on a distinguished road

ขอบคุณค่ะๆๆๆ เดี๋ยวจะไปทำความเข้าใจและคิดต่อ กับข้ออื่น

มันเป็นโจทย์ โอลิมปิก มหาลัยขอนแก่นค่ะ

ส่วนโจทย์ข้อสองนี่ไม่แน่ใจว่าผิดไหม เดี๋ยวจะไปลองเช็คดู ว่าแต่มันคิดยังไงหรอคะ เหอะๆ

ขอบคุณจริงๆค่ะที่มาช่วยกันคิด ซาบซึ้ง
ยังไงก็ช่วยหน่อยนะคะ ใกล้วันสอบแล้ว สิ้นเดือนนี่เอง เหอะๆๆๆ กำลังฟิตค่ะๆๆๆ
Old 09 สิงหาคม 2009, 13:07
สมาชิกใหม่

ข้อ 6 ดูรูปตามไฟล์ที่แนบนะคะ ไม่รู้จะแสดงได้ป่าว
รูปภาพที่แนบมาด้วย

Old 09 สิงหาคม 2009, 14:30

6. ลองหาความสัมพันธ์ระหว่าง $a_n$ กับ $a_{n-1}$ ดูครับ
ประมาณว่า $a_n=n+ข้างใน+n$ ลองหาดูว่า $ข้างใน$ สัมพันธ์กับ $a_{n-1}$ อย่างไร

09 สิงหาคม 2009 14:38 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Onasdi
Old 09 สิงหาคม 2009, 15:52
LightLucifer's Avatar
LightLucifer LightLucifer ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

LightLucifer is on a distinguished road

มีฉบับเต็มไหมครับ

ปีกขี้ผื้งของปลอมงั้นสินะ

...โลกนี้โหดร้ายจริงๆ มันให้ความสุขกับเรา แล้วสุดท้าย มันก็เอาคืนไป...
Old 09 สิงหาคม 2009, 16:33
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

หมายถึงข้อสอบคัดเลือก สอวน. ศูนย์ ม.ขอนแก่น รอบแรกหรือครับ เห็นมีให้แสดงวิธีทำ กับให้พิสูจน์(อีกกระทู้หนึ่ง)ด้วย
Old 10 สิงหาคม 2009, 19:40
{ChelseA}'s Avatar
{ChelseA} {ChelseA} ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

{ChelseA} is on a distinguished road

ขอฉบับเต็มด้วยคนครับ โจทย์น่าสนใตดี แหะๆ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
Old 12 สิงหาคม 2009, 19:00
Jew's Avatar
Jew Jew ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Jew is on a distinguished road

โจทย์แนวศูนย์นี้เป็นแนวที่ผมไม่ชอบซะด้วยซิครับ
เค้าว่าอะไรที่เราไม่เก่งไม่ชอบยิ่งต้องฝึก
ยังไงขอฉบับเต้มด้วยคนครับแล้วโจทย์ข้อ 5 ไม่ครบนะครัย
ขอบคุณครับ
Old 13 สิงหาคม 2009, 03:31
picmy's Avatar
picmy picmy ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

picmy is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ purizz View Post
ส่วนโจทย์ข้อสองนี่ไม่แน่ใจว่าผิดไหม เดี๋ยวจะไปลองเช็คดู ว่าแต่มันคิดยังไงหรอคะ เหอะๆ
ที่บอกว่ามีปัญหาเพราะอย่างนี้คับ
ข้างล่างใช้ $(m,n)$ แทน ห.ร.ม.ของ $m,n$
$[m,n]$ แทน ค.ร.น ของ $m,n$
เนื่องจาก $(a-b,a)=42$ ดังนั้นจะได้ว่า $42|a$ และ $ 42|(a-b)$
จึงได้ว่า $42|b$
และได้ว่า $42|(a+b)$
ดังนั้น $42|[a+b,b]$
จากโจทย์จึงได้ว่า $42|512$ ซึ่งไม่เป็นไปไม่ได้ครับ
Old 14 สิงหาคม 2009, 20:56
สมาชิกใหม่

Default ตอบทุกคอมเม้นนะคะ

ขอโทษด้วยนะคะที่มาตอบช้า พอดีว่าได้เล่นคอมแค่เสาอาทิด
เริ่มตอบเลยนะคะ

- อันนี้เป็นข้อสอบเข้าโอศูนย์ขอนแก่น เพื่อเข้าค่ายรอบแรกค่ะ

- สำหรับคนที่ขอข้อสอบแบบเต็มรุปแบบ เราโพสไว้ครบแล้วนะ มีกระทู้ที่แล้วที่เขียนว่า โอ มข. ประมานนั้น มี 3 ข้อ
แล้วก็กระทู้นี้ อีกหกข้อ มันมีแค่นี้ค่ะตามอ่านเอาเลย

-ข้อสอบไม่มีแก้นะคะ คือว่าได้มาเท่านี้ ข้อสองก็คงต้องตอบ เซตว่างจริงๆ ขอบคุน คุนpicmy ด้วยค่ะ ที่มาอธิบายให้

-ข้อห้าที่ว่าข้อสอบไม่ครบนี่ ขาดตรงไหนหรอค่ะ พอจะอธิบายให้ฟังได้ไหมว่ามันขาดอะไรไป คิดว่าพิมมาครบแล้วน้า...เหอะๆ

-รูปที่แนบเพิ่ม ของข้อหกนะค่ะ อ่านโจทย์ข้อหกเอา เพราะภาพมันขาดเล็กน้อย

-คุณ onasdi ค่ะ ขอบคุณค่ะที่มาช่วยเกริ่นแนวคิดให้ พยายามคิดแล้ว แต่คิดใหม่ออก ช่วยทีนะคะ

สำหรับชาวคณิตทุกคน ข้อห้าไม่มีใครกล่าวถึงมันเลย สู้ตายค่ะ!!!!!!!!!!! มาช่วยกันแก้ไขมัน มันส์ดี ^^
Old 15 สิงหาคม 2009, 00:01

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Onasdi View Post
6. ลองหาความสัมพันธ์ระหว่าง $a_n$ กับ $a_{n-1}$ ดูครับ
ประมาณว่า $a_n=n+ข้างใน+n$ ลองหาดูว่า $ข้างใน$ สัมพันธ์กับ $a_{n-1}$ อย่างไร
เรียกสมาชิกในแถวที่ $n-1$ ว่า $x_1,x_2,\dots,x_{n}$
เรียกสมาชิกในแถวที่ $\,\,\,\,\,n\,\,\,\,\,$ ว่า $y_1,y_2,\dots,y_{n+1}$
ได้ $a_n=y_1+y_2+\dots+y_n+y_{n+1}=n+y_2+\dots+y_n+n=2n+y_2+\dots+y_n$
เนื่องจาก $y_2=x_1+x_2,\,y_3=x_2+x_3,\,\dots,\, y_n=x_{n-1}+x_n$
จึงได้ $a_n=2n+x_1+2(x_2+x_3+\dots+x_{n-1})+x_n=2n+2(x_1+\dots+x_n)-x_1-x_n=2n+2a_{n-1}-2(n-1)=2a_{n-1}+2$
สรุปแล้วเราได้ $a_n=2a_{n-1}+2$
แล้วไงต่อครับ ลองดูนะครับ คิดได้เท่าไหร่ก็เขียนมาดู
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply