Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 07 สิงหาคม 2010, 14:36
puensanit puensanit ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

puensanit is on a distinguished road
Default รบกวนช่วยแก้โจทย์2ข้อนี้ให้หน่อยครับ

ข้อ1.กำหนดให้ A(4,-1) และB(3,-2) เป็นจุดบนระนาบ จงหาสมการเส้นตรงที่ผ่านจุดAและตั้งฉากกับเส้นตรงที่ผ่านจุดAและจุดB

ข้อ2.กำหนดให้ r={(x,y)ERxR|y=xยกกำลัง2+6x+9)
2.1จงหาโดเมนและเรนจน์ของความสัมพันธ์
2.2ความสัมพันธ์นี้เป็นฟังก์ชันหรือไม่เพราะอะไร

ขอแบบมีวิธีทำนะครับเพราะผมต้องนำไปสอนลูกอีกที่นะครับ ขอบคูณทุกท่านล่วงหน้าครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 07 สิงหาคม 2010, 15:29
ครูหนุ่ม ครูหนุ่ม ไม่อยู่ในระบบ

ครูหนุ่ม is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ puensanit View Post
ข้อ1.กำหนดให้ A(4,-1) และB(3,-2) เป็นจุดบนระนาบ จงหาสมการเส้นตรงที่ผ่านจุดAและตั้งฉากกับเส้นตรงที่ผ่านจุดAและจุดB

ข้อ2.กำหนดให้ r={(x,y)ERxR|y=xยกกำลัง2+6x+9)
2.1จงหาโดเมนและเรนจน์ของความสัมพันธ์
2.2ความสัมพันธ์นี้เป็นฟังก์ชันหรือไม่เพราะอะไร

ขอแบบมีวิธีทำนะครับเพราะผมต้องนำไปสอนลูกอีกที่นะครับ ขอบคูณทุกท่านล่วงหน้าครับ

1. ขั้นแรก หาความชันครับ=(y1-y2)/(x1-x2)=(-1+2)/(4-3)=1
หาสมการเส้นตรงจาก สูตร y-y1=m(x-x1) y1 ,x1 เลือกพิกิดไหนแทนก็ได้ครับได้คำตอบเหมือนกัน
y+1=1(x-4) ดังนั้น x-y-5=0
2. โดเมน=จำนวนจริงครับ เพราะทุก x หาค่า y ได้เสมอ หรือหาได้จากการวาดกราฟแล้วดูเงาที่ตกแกน X
จัดรูปสมการดู y=(x+3)^2 ซึ่งเป็นสมการพาราโบลา จุดยอดอยู่ที่ (-3,0) ลองวาดรูปดูครับ
เรนจ์=[-3,อินฟินิตี้) คือเงาที่ฉายลงบนแกน Y

ส่วนความสัมพันธ์นี้เป็นฟังก์ชันเพราะ x 1 ค่า y เพียงค่าเดียว หรือลองลากเส้นขนานแกน y จากกราฟเดิม
ถ้าตัดกราฟเพียงจุดเดียวก็แสดงว่าเป็นฟังก์ชันครับ
Old 09 สิงหาคม 2010, 16:13
puensanit puensanit ไม่อยู่ในระบบ

puensanit is on a distinguished road

ขอบคุณ ครูหนุ่มมากครับ ผมมีอีก2ข้อที่ งง มาให้ช่วยอีกแล้วครับเพิ่งตั้งกระทู้ไปเองครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply