Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 04 พฤศจิกายน 2008, 21:15
LightLucifer's Avatar
LightLucifer LightLucifer ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

LightLucifer is on a distinguished road

ผมได้ $\frac{1}{25}$ อ่ะครับ
ก็เห็นมันบอกว่ามีหนังสือ 5 เล่ม ดึงออกมา 1เหลือ 4เล่ม จากตรงนี้มีที่ใส่คืนอยู่ 5 ที่ ดังนั้นโอกาสที่หนังสือ1 เล่มจะอยู่ที่เดิมคือ $\frac{1}{5}$ และหนังสือทั้งหมดมี 5 เล่ม อ่ะครับ แต่ไม่มั่นใจเท่าไหร่ ผมไม่เก่งความน่าจะเป็น

ปีกขี้ผื้งของปลอมงั้นสินะ

...โลกนี้โหดร้ายจริงๆ มันให้ความสุขกับเรา แล้วสุดท้าย มันก็เอาคืนไป...
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 05 พฤศจิกายน 2008, 12:36
IkaRus's Avatar
IkaRus IkaRus ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

IkaRus is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ LightLucifer View Post
ผมได้ $\frac{1}{25}$ อ่ะครับ
ก็เห็นมันบอกว่ามีหนังสือ 5 เล่ม ดึงออกมา 1เหลือ 4เล่ม จากตรงนี้มีที่ใส่คืนอยู่ 5 ที่ ดังนั้นโอกาสที่หนังสือ1 เล่มจะอยู่ที่เดิมคือ $\frac{1}{5}$ และหนังสือทั้งหมดมี 5 เล่ม อ่ะครับ แต่ไม่มั่นใจเท่าไหร่ ผมไม่เก่งความน่าจะเป็น

ผมได้ $\frac{1}{120}$ ครับ

ก็หยิบหนังสือครั้งแรก หยิบเล่มไหนก็ได จะหยิบได้ 5 วิธีครับ

หยิบครั้งที่ 2 จะได้ 4 วิธี เพราะว่ามีเล่มนึงที่หยิบไปแล้ว

ครั้งที่ 3 ,4,5 ก็ทำนองเดียวกันครับ จะหยิบได้ 3,2,1

ตามลำดับ

ดังนั้น $n(S) = 5*4*3*2*1=120$

ส่วน $n(E)= 1$

เพราะว่ามีวิธีเดียวที่จะเก็บให้เป็นเหมือนเดิมครับ

วันจันทร์คือนรก สมุดพกคือวันตาย
Old 05 พฤศจิกายน 2008, 18:42
กรza_ba_yo's Avatar
กรza_ba_yo กรza_ba_yo ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

กรza_ba_yo is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ IkaRus View Post
ผมได้ $\frac{1}{120}$ ครับ

ก็หยิบหนังสือครั้งแรก หยิบเล่มไหนก็ได จะหยิบได้ 5 วิธีครับ

หยิบครั้งที่ 2 จะได้ 4 วิธี เพราะว่ามีเล่มนึงที่หยิบไปแล้ว

ครั้งที่ 3 ,4,5 ก็ทำนองเดียวกันครับ จะหยิบได้ 3,2,1

ตามลำดับ

ดังนั้น $n(S) = 5*4*3*2*1=120$

ส่วน $n(E)= 1$

เพราะว่ามีวิธีเดียวที่จะเก็บให้เป็นเหมือนเดิมครับ
ถูกต้องนะคับ
เเต่ว่าดูนี่นิดนึงนะคับ
มีหนังสือ 5 เล่มใช่มะคับ
เเล้วเเทนด้วย 5เเฟ็กเตอร์เลี่ยน = $5*4*3*2*1=120$
เเล้วโอกาศที่จะใส่กลับเหมือนเดิมมันคือ 1
ดังนั้นจึงได้ว่า$\frac{1}{120}$
ไม่ทราบว่าถ้าใช้เเบบนี้หาได้หรือป่าว
เเล้วทำไมคนถึงจะลุกไม่ได้

06 พฤศจิกายน 2008 19:24 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ กรza_ba_yo
Old 05 พฤศจิกายน 2008, 18:44
กรza_ba_yo กรza_ba_yo ไม่อยู่ในระบบ

กรza_ba_yo is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ [SIL] View Post
น่าจะทำแบบว่า จัด 5 เล่มได้กี่วิธีโดยไม่ซ้ำกัน และการที่จะเหมือนเดิมเป๊ะมีเพียงวิธีเดียว
ดังนั้นตำตอบคือ $\frac{1}{120}$ หรือเปล่าครับ
ถูกต้องคับผม
Old 05 พฤศจิกายน 2008, 18:54

โจทย์พวกนี้คือโจทย์ที่ผมยังคิดไม่ได้ทีนะคับยังไงก็ช่วยดูกันหน่อยนะ
1.ลูกเรือในเรือลำหนึ่งพายเรือได้เร็ว 8 ไมล์ต่อชม. ในน้ำนิ่ง ปรากฎว่าเมื่อเเจวเรือทวนน้ำขึ้นไป 8 ไมล์ต่อชม.เเละเเจวตามน้ำอีก 8 ไมล์
ใช้เวลาทั้งสิ้น 2 ชม. 40 นาที จงหาความเร็วของกระเเสน้ำ(ตอบ 4ไมล์ต่อชม.)
2.ล้อรถคันหนี่งมีเส้นรอบวงยาง 44/3 ฟุต ถ้าล้อหมุนช้าลง 1 วินาที จะทำให้อัตราเร็วของรถลดลง 8/3 ไมล๋ต่อชั่วโมง จงหาอัตราเร็วปกติของรถ
3.เส้นตรง AB ถูกต่อไปยัง P ทำให้ $AB=AP+BP^2$ ถ้า $AB = 8ซม.$ จงหาความยาวของ AP เเละ BP
Old 05 พฤศจิกายน 2008, 20:32
MirRor's Avatar
MirRor MirRor ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

MirRor is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ กรza_ba_yo View Post
ถูกต้องนะคับ
เเต่ว่าดูนี่นิดนึงนะคับ
มีหนังสือ 5 เล่มใช่มะคับ
เเล้วเเทนด้วย 5เเฟ็กเตอร์เลี่ยน = $*4*3*2*1=120$
เเล้วโอกาศที่จะใส่กลับเหมือนเดิมมันคือ 1
ดังนั้นจึงได้ว่า$\frac{1}{120}$
ไม่ทราบว่าถ้าใช้เเบบนี้หาได้หรือป่าว

อ่า แล้วถ้าเราไม่ได้หยิบแค่เล่มใดเล่มหนึ่งล่ะ แบบว่า เราสามารถหยิบเล่มที่ 1 - 5 ได้ 5 วิธี (รึเปล่า)

ดังนั้น n(E) = 1+1+1+1+1 = 5 ด้วยม่ะ อธิบายทีๆๆๆๆ

05 พฤศจิกายน 2008 20:32 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ MirRor
Old 05 พฤศจิกายน 2008, 20:59
[SIL]'s Avatar
[SIL] [SIL] ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

[SIL] is on a distinguished road

การที่บอกว่าหยิบ 5 เล่ม ได้ 5 วิธีเพราะคุณ MirRor หยิบครั้งเดียวไงครับ ถ้าหยิบครั้งที่สอง เหตุการณ์จะต่อเนื่องกัน ก็จะเอามาคูณกัน
คือว่า
ครั้งที่ 1 หยิบ 1 เล่ม จาก 5 เล่ม ได้ 5 วิธี (หยิบไป 1 เหลือ 4)
ครั้งที่ 2 หยิบ 1 เล่ม จาก 4 เล่ม ได้ 4 วิธี (หยิบไป 1 เหลือ 3)
ครั้งที่ 3 หยิบ 1 เล่ม จาก 3 เล่ม ได้ 3 วิธี (หยิบไป 1 เหลือ 2)
ครั้งที่ 4 หยิบ 1 เล่ม จาก 2 เล่ม ได้ 2 วิธี (หยิบไป 1 เหลือ 1)
ครั้งที่ 5 หยิบ 1 เล่ม จาก 1 เล่ม ได้ 1 วิธี (หยิบไป 1 เหลือ 0 เป็นอันเสร็จพิธี)

และเหตุการณ์ต้องต่อเนื่องกัน เราจึงเอามาคูณกันครับ ได้ $1\times2\times3\times4\times5=120$ วิธี
และแน่นอนว่า การที่เราจะจัดรูปเล่มให้เหมือนเดิมมีเพียง 1 วิธีเท่านั้นครับ โอกาสจึงเป็น 1 ใน 120 หรือ $\frac{1}{120}$ นั่นเองครับ
ที่กล้าบอกเพราะน้องกร คอนเฟริ์มแล้วว่าคำตอบถูก ถ้าจะให้ดีมาดูแนวคิดด้วยนะครับ

นอกจากนี้ก็อยู่ที่ว่าคุณ MirRor จะหยิบกี่ครั้งครั้งละกี่เล่มครับ มีเงื่อนไขอื่นๆอีกหรือไม่
ปล. ไม่นับกรณีติดมือมานะครับ
Old 05 พฤศจิกายน 2008, 21:45
LightLucifer LightLucifer ไม่อยู่ในระบบ

LightLucifer is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ กรza_ba_yo View Post
โจทย์พวกนี้คือโจทย์ที่ผมยังคิดไม่ได้ทีนะคับยังไงก็ช่วยดูกันหน่อยนะ
1.ลูกเรือในเรือลำหนึ่งพายเรือได้เร็ว 8 ไมล์ต่อชม. ในน้ำนิ่ง ปรากฎว่าเมื่อเเจวเรือทวนน้ำขึ้นไป 8 ไมล์ต่อชม.เเละเเจวตามน้ำอีก 8 ไมล์
ใช้เวลาทั้งสิ้น 2 ชม. 40 นาที จงหาความเร็วของกระเเสน้ำ(ตอบ 4ไมล์ต่อชม.)
2.ล้อรถคันหนี่งมีเส้นรอบวงยาง 44/3 ฟุต ถ้าล้อหมุนช้าลง 1 วินาที จะทำให้อัตราเร็วของรถลดลง 8/3 ไมล๋ต่อชั่วโมง จงหาอัตราเร็วปกติของรถ
3.เส้นตรง AB ถูกต่อไปยัง P ทำให้ $AB=AP+BP^2$ ถ้า $AB = 8ซม.$ จงหาความยาวของ AP เเละ BP
ข้อน2ครับ ช่วยดูแนวคิดของผมสักหน่อยครับ
ผมตั้งให้ ล้อความยาว $\frac{44}{3}$ วิ่งได้1รอบใช้เวลา t ชม.
และจากที่โจทย์บอก ถ้าวิ่งช้าลง 1 วินาทีจะมีความเร็ว $\frac{8}{3}$ ไมล์ต่อชม. ผมขอเปลี่ยนหน่วยเป็นฟุตนะครับจะได้เป็นความเร็ว $\frac{8x5281}{3}=8x1760$ ฟุตต่อ ชม. และสร้างสมการจะได้
$\frac{\frac{44}{3} }{t-\frac{1}{360} }= 8x1760$ ใช่ป่ะครับแล้วนำค่า t มาแทนค่า
$\frac{44}{3}=vt$ แล้วหาค่าv จะถูกไหมครับช่วยคอนเฟิร์มหน่อยครับ เพราะเลขเท่าที่ดูไม่ค่อยสวยเลยครับ

...โลกนี้โหดร้ายจริงๆ มันให้ความสุขกับเรา แล้วสุดท้าย มันก็เอาคืนไป...

05 พฤศจิกายน 2008 21:47 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ LightLucifer
Old 06 พฤศจิกายน 2008, 19:27

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ LightLucifer View Post
ข้อน2ครับ ช่วยดูแนวคิดของผมสักหน่อยครับ
ผมตั้งให้ ล้อความยาว $\frac{44}{3}$ วิ่งได้1รอบใช้เวลา t ชม.
และจากที่โจทย์บอก ถ้าวิ่งช้าลง 1 วินาทีจะมีความเร็ว $\frac{8}{3}$ ไมล์ต่อชม. ผมขอเปลี่ยนหน่วยเป็นฟุตนะครับจะได้เป็นความเร็ว $\frac{8x5281}{3}=8x1760$ ฟุตต่อ ชม. และสร้างสมการจะได้
$\frac{\frac{44}{3} }{t-\frac{1}{360} }= 8x1760$ ใช่ป่ะครับแล้วนำค่า t มาแทนค่า
$\frac{44}{3}=vt$ แล้วหาค่าv จะถูกไหมครับช่วยคอนเฟิร์มหน่อยครับ เพราะเลขเท่าที่ดูไม่ค่อยสวยเลยครับ
หุหุเรื่องนี้ถามคุณพี่[SIL]ดีกว่านะคับ
เพราะผมเองก็คิดไม่ออกเหมือนกัน
Old 06 พฤศจิกายน 2008, 19:28

ขอโทษนะคับไม่ทราบว่าวิธีผมถูกป่าวข้อหนังสือ 5 เล่มอะคับ
ช่วยดูหน่อยคับ
Old 06 พฤศจิกายน 2008, 20:04
MirRor's Avatar
MirRor MirRor ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

MirRor is on a distinguished road

แล้วไปเอาโจทย์มาจากไหนล่ะครับ ไม่มีเฉลยที่ติดมาด้วยหรือไงอ่ะ -*-
Old 06 พฤศจิกายน 2008, 20:55
[SIL]'s Avatar
[SIL] [SIL] ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

[SIL] is on a distinguished road

อ้างอิง:
หุหุเรื่องนี้ถามคุณพี่[SIL]ดีกว่านะคับ
เพราะผมเองก็คิดไม่ออกเหมือนกัน
อย่าโยนมาสิครับพี่ก็ทำไม่เป็น
Old 07 พฤศจิกายน 2008, 17:51

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ [SIL] View Post
อย่าโยนมาสิครับพี่ก็ทำไม่เป็น
อ้าว
พี่[SIL]ก็ไม่รู้เหรอคับ
งั้นใครที่เทพๆก็มาช่วยหน่อยนะคับ

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ MirRor View Post
แล้วไปเอาโจทย์มาจากไหนล่ะครับ ไม่มีเฉลยที่ติดมาด้วยหรือไงอ่ะ -*-
เฉลยอะมีคับ
เเต่พี่ผมนิสัยไม่ดีมันฉีกไปหมดเเล้ว
เพราะต้องการกดดันผม

07 พฤศจิกายน 2008 20:54 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nongtum
เหตุผล: double post
Old 07 พฤศจิกายน 2008, 18:04

อ้างอิง:
เฉลยอะมีคับ
เเต่พี่ผมนิสัยไม่ดีมันฉีกไปหมดเเล้ว
เพราะต้องการกดดันผม
เง้อๆซะงั้นอ่า แต่ก็ดีไปอีกอย่าง 555+++

Old 09 พฤศจิกายน 2008, 19:49
Kira Yamato18's Avatar
Kira Yamato18 Kira Yamato18 ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

Kira Yamato18 is on a distinguished road

อ้างอิง:
โจทย์คลายเคลียดคับ

2.จงเเยกตัวประกอบของ$(x+2)(x+3)(x-4)(x-5)+10$
ข้อนี้นะครับ
ผมขอลองนะคร้าบ
จับคู่คูณ เอา $(x+2)(x-4) ก่ะ (x+3)(x-5)$
ก็จะได้ $(x^{2}-2x-8)(x^{2}-2x-15)+10$
ให้ $x^{2}-2x-8 $ เป็นAล่ะกันครับ
จะได้ว่า $(A)(A-7)+10$
$ A^{2}-7A+10$
แยกออกมา $(A-5)(A-2)$
แทนค่าAลงไป
$(x^{2}-2x-13)(x^{2}-2x-10)$
แล้วแยก ก็จะได้คำตอบเหมือนคุณSiLครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply