Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > Games and Puzzles
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 08 มกราคม 2006, 11:28
Honey.Math's Avatar
Honey.Math Honey.Math ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

Honey.Math is on a distinguished road
Post ช่วยสอนวิธีเล่น Game Of Life

ช่วยสอนวิธีเล่น Game Of Life ของนักคณิตศาสตร์ ที่มีชื่อว่า John Horton Conway หน่อยนะคะ
เล่นไม่เป็นเลยคะ แต่จำเป็นต้องนำเสนอให้อาจารย์ดูคะ ช่วยหน่อยนะคะ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 08 มกราคม 2006, 14:46
R-Tummykung de Lamar R-Tummykung de Lamar ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

R-Tummykung de Lamar is on a distinguished road
อืม ลองดูที่นี่นะครับ
ผมเคยลองเล่นครั้งหนึ่ง ในค่ายเมื่อปีที่แล้วได้ครับ

หลักการ โดยคร่าวๆก็มีดังนี้ครับ
1.แต่ละช่อง จะเรียกเป็นเซลล์ นะครับ แต่ละเซลล์ มี 2 สถานะคือ มีชีวิต (แทนด้วยสีดำ) และ ไม่มีชีวิต (แทนด้วยสีขาว)

2.ทีนี้ ในแต่ละช่วงเวลา ก็จะมีการดำเนินการ 2 แบบ คือ ตายไป (หมายถึง สีดำ กลายเป็นสีขาว)และ เกิดใหม่ (หมายถึง สีขาว กลายเป็นสีดำ)

3.ส่วนหลักการการดำเนินการ ก็ คือ หลักการ การอยู่ร่วมกัน
มีเยอะมากครับ ลองอ่านเองในเว็บ เช่น[*]อยู่เซลล์เดียว = ตาย[*]อยู่ด้วยกัน 2 ตัว = ตายคู่[*]อยู่ด้วยกัน 3 ตัว แบบตัว L = เกิดใหม่ตรงช่องว่าง
etc.
Old 08 มกราคม 2006, 20:35
warut warut ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

warut is on a distinguished road
Smile

จริงๆแล้วกฎไม่ได้ยุ่งยากอย่างที่น้อง R-Tummykung de Lamar บอกหรอกครับ เพื่อจะบอกสถานะของเซลล์เซลล์หนึ่งใน time step ถัดไป เราดูจาก 2 อย่างเท่านั้นครับ อย่างแรกคือ สถานะปัจจุบันของเซลล์นั้น อีกอย่างคือจำนวนเซลล์ที่มีชีวิตทั้งหมดที่อยู่รอบเซลล์นั้น (ซึ่งค่าที่เป็นไปได้ก็คือตั้งแต่ 0 ถึง 8)

ป.ล. ผมไม่ได้เล่น cellular automata มาเกิน 10 ปีแล้ว (แต่ก่อนคลั่งไคล้มาก) เลยลืมไปเกือบหมดแล้วครับ
Old 08 มกราคม 2006, 23:15
R-Tummykung de Lamar R-Tummykung de Lamar ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

R-Tummykung de Lamar is on a distinguished road
อืม ใช่ครับ ผมเองก็ทิ้งไปนานแล้วเหมือนกันนะเนี่ย เกมเนี้ย

ขออนุญาตเอารูปจากเว็บที่ผมลิงค์ไปมาลงในนี้นะครับ
กฎ
1.เซลล์ที่มีชีวิตอยู่ ถ้ามีเพื่อนบ้าน (เซลล์ที่อยู่ติดกัน) 2 หรือ 3 ตัว จะมีชีวิตต่อไป เช่น
อ้างอิง:

(รูปนี้ เซลล์ซ้ายสุดและขวาสุด ตายไป และ เซลล์กลาง มีชีวิตอยู่ครับ)

(รูปนี้ เซลล์ทุกเซลล์ยังคงมีชีวิตอยู่ เนื่องจากแต่ละเซลล์มีเพื่อนบ้าง 3 เซลล์)
2.เซลล์ช่องว่าง สามารถเกิดใหม่ได้ ถ้ามีเซลล์ที่มีชีวิตอยู่ข้างๆ 3 เซลล์ เช่น
อ้างอิง:

(รูปนี้ เซลล์เหลืองๆ เกิดใหม่ครับ เพราะเซลล์ข้างๆมี 3 เซลล์ พอดีเป๊ะ)
3. นอกนั้น ถ้าไม่ตรงกับกรณีที่ 2 จะไม่มีการเกิดใหม่ และตายไป หากไม่ตรงกับกรณีแรก (มีเพือนบ้าน 2 - 3เซลล์)
Old 09 มกราคม 2006, 20:04
Honey.Math's Avatar
Honey.Math Honey.Math ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

Honey.Math is on a distinguished road
ขอบคุณมากคะสำหรับคำตอบของทุกๆคน ได้ประโยชน์มากเลยคะ ตอนนี้ก็ได้ไปนำเสนอให้อาจารย์แล้วคะ ก็ได้ค้นหาข้อมูลซึ่งส่วนใหญ่เป็นภาษาอังกฤษเลยไม่แน่ใจที่ตัวเองแปลออกมานั้นจะถูกหรือเปล่า ขอบคุณจริงๆ คะ
Old 10 มกราคม 2006, 00:01
TOP's Avatar
TOP TOP ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

TOP is on a distinguished road
Smile

โปรแกรม Winarc ของผู้เขียนโปรแกรม Winplot มีเกมนี้รวมไว้ด้วยครับ อยู่ที่เมนู Window / Life ลองไป Simulation ได้ (ไม่รู้ว่าต้องตั้งค่ายังไง จึงจะตรงตามต้องการ)
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
Game Mastermander Games and Puzzles 16 02 ธันวาคม 2014 22:26
ปัญหาชิงรางวัลข้อที่ 10: Game warut คณิตศาสตร์อุดมศึกษา 13 18 กุมภาพันธ์ 2006 10:35