Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > Calculus and Analysis
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 02 ตุลาคม 2010, 10:21
Chronon's Avatar
Chronon Chronon ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

Chronon is on a distinguished road
Default ข้อสอบ Real analysis ทำไม่ออกครับ

Let $f$ be a real-valued differentiable function on $\mathbb{R}$ such that $sup\left\{\left|\ f^{'}(x)\right|\left.\,\right|x\in \mathbb{R} \right\}<1 $.
Fixed $s_{0}\in \mathbb{R} $. Let $s_{n}=f(s_{n-1})$ for $n\geqslant 1$. Proof that $\left\{s_{n}\right\}$ is a Cauchy sequence.

ผมทำได้แค่ว่า $f$ เป็นฟังก์ชันลิปชิตส์ครับ แล้วก็ไปต่อไม่ถูกเลย รบกวนช่วยชี้แนะด้วยครับ

02 ตุลาคม 2010 19:27 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Chronon
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 02 ตุลาคม 2010, 22:11
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

มาถูกทางแล้วครับ แต่ต้องทำต่ออีกนิด

โดย Mean Value Theorem

$|f(x)-f(y)|\leq \alpha |x-y|$ สำหรับทุก $x,y\in\mathbb{R}$

เมื่อ $\alpha=\sup\left\{\left|\ f^{'}(x)\right|\left.\,\right|x\in \mathbb{R} \right\}$

ต่อไปลองพิสูจน์ว่า $|S_m-S_{m-1}|\leq \alpha^{m-1}|S_1-S_0|$ ทุก $m\in\mathbb{N}$

ดังนั้น ถ้า $m\geq n$ แล้ว

$|S_m-S_n|\leq |S_m-S_{m-1}|+|S_{m-1}-S_{m-2}|+\cdots +|S_{n+1}-S_n|$

$~~~~~~~~~~~~\leq (\alpha^{m-1}+\cdots+\alpha^n)|S_1-S_0|$

ลองต่อดูครับ ใช้ความจริงที่ว่าลำดับ

$T_n=1+\alpha+\cdots+\alpha^n$ เป็น Cauchy sequence เพราะว่า $\alpha < 1$

อีกวิธีคืออ้าง Banach Contraction Principle ครับ จบเลย

เพราะเรารู้ว่าฟังก์ชันมันเป็น contraction และ $\mathbb{R}$ complete

จะได้ว่าลำดับ $\{S_n\}$ ลู่เข้า และจะได้ Cauchy ทันที

แต่คิดว่าจุดประสงค์ของผู้ออกโจทย์คงอยากให้เราพิสูจน์ตรงๆมากกว่า

ซึ่งก็คือบทพิสูจน์ของ Banach Contraction Principle นั่นเองครับ
Old 03 ตุลาคม 2010, 01:10
Chronon's Avatar
Chronon Chronon ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

Chronon is on a distinguished road

ไอ้หยา... ไม่นึกว่าจะโหดขนาดนี้แฮะ ขอบคุณมากครับ

(ว่าแต่ตอนสอบผมจะรู้ได้ยังไงว่าต้องได้อนุกรมสุดท้ายนั่นออกมาน่ะครับ หรือว่าต้องอาศัยศรัทธาอย่างเดียว แหะๆ)
Old 03 ตุลาคม 2010, 03:23
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Chronon View Post
ไอ้หยา... ไม่นึกว่าจะโหดขนาดนี้แฮะ ขอบคุณมากครับ

(ว่าแต่ตอนสอบผมจะรู้ได้ยังไงว่าต้องได้อนุกรมสุดท้ายนั่นออกมาน่ะครับ หรือว่าต้องอาศัยศรัทธาอย่างเดียว แหะๆ)
ส่วนอนุกรมนี่ทำแบบนี้ก็ได้ครับ

$\alpha^{m-1}+\cdots+\alpha^n=\alpha^n(1+\alpha+\cdots+\alpha^{m-n-1})<\dfrac{\alpha^n}{1-\alpha}$

แล้วก็ใช้แค่ $\alpha^n\to 0$
Old 15 มีนาคม 2011, 00:28
kongp kongp ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

kongp is on a distinguished road

ถ้า Sn เป็นสมาชิกของ C หรือ R^3 ซึ่งต้องแก้โจทย์ให้ f เป็น Complex-valued differentiable function (ขอโทษด้วยครับสัญลักษณ์ผมใส่ไม่เก่ง คงเข้าใจความหมายนะครับ) และถามต่อนะครับว่า ค่า n นี่มากที่สุดได้เท่าไหร่ครับ ? เพราะจริงๆ แล้ว ที่ว่า n>=1 มีปัญหาเวลาจำนวนเทอมของอันดับมากๆ แน่
Old 18 เมษายน 2011, 22:19
kongp kongp ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

kongp is on a distinguished road

สมัยผมศึกษาต้องหาอ่านเอง อ่านตามเวปตอนเรียนไม่ค่อยมีแฮะ หรือผมไม่รู้ก็เป้นได้
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
หนังสือ real analysis mandog Calculus and Analysis 5 18 สิงหาคม 2010 14:10
ช่วยคิดให้หน่อย เรื่อง REAL ANALYSIS. ABELEAN Calculus and Analysis 4 17 มีนาคม 2010 11:40
REAL ANALYSIS เบื้องต้น ช่วยหน่อยค่ะ rinso คณิตศาสตร์อุดมศึกษา 4 14 ธันวาคม 2009 23:59
Real analysis Problem M@gpie Calculus and Analysis 15 11 เมษายน 2006 16:14
โจทย์ real analysis เบื้องต้นรบกวนด้วยครับ rigor Calculus and Analysis 5 06 ธันวาคม 2005 21:16