Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 11 มิถุนายน 2007, 23:42
M@gpie's Avatar
M@gpie M@gpie ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

M@gpie is on a distinguished road

ถ้าสนใจ ebook ผมมีให้เต็มเลยครับแต่ว่าเป็นหนังสือแบบพื้นๆ ไม่มีความพิเศษมากนัก อยากได้ topic ไหน เดี๋ยวผมว่างแล้วจะจัดให้ ระหว่างนี้แหล่งดูฟรีก็เป็น
MIT Open Course Ware คับ ลองเข้าไปดูได้
Old 12 มิถุนายน 2007, 06:10
passer-by passer-by ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

passer-by is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ M@gpie View Post
ผมหาใน amazon ไม่เจอ พี่ passer-by มีตัวอย่างปกไหมครับ
ตอนนี้ มีแต่ปกแบบที่ทำขึ้นมาใหม่น่ะครับ เพราะปกจริงๆมันฉีกขาดไปตามกาลและเวลาแล้ว จำได้แต่ว่าของเดิม ปกสีน้ำตาล และสำนักพิมพ์ชื่อ Khanna Publisher ครับ
Old 12 มิถุนายน 2007, 21:13
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Cool

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ passer-by View Post
ถ้าคุณ gon รวยกว่านี้ ประกอบกับไม่กลัวว่าหนังสือที่ยืมไปยืมมา จะฉีกขาดหมด คงได้ให้คุณ gon ช่วยหา location และเอาหนังสือทั้งหมดที่ลงไว้ในกระทู้นี้ ทำเป็น Mathcenter Mini Library ได้แน่ๆ
อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Switchgear View Post
หากมีการจัดทำ Mathcenter Mini Library จริงละก็ ผมยินดีสำเนาทั้ง 8 เล่มนี้ไปไว้ใน Library ด้วย (ฟรี!)
แต่ถ้าให้สำเนาเป็นการส่วนตัว ผมเสียดายหนังสือครับ เพราะส่งไปถ่ายเล่มไหน กลับมาจำหน้าไม่ได้ทุกที
หนังสือแต่ละเล่มเก่าและทรงคุณค่าสำหรับเรา แต่มันคือขยะในสายตาลูกจ้างร้านถ่ายเอกสาร
ครับ อุดมการณ์ กับ เงิน มักจะเดินพร้อมๆกันไม่ค่อยจะได้ อีกสักพัักผมคงต้องไปขลุกกับเรื่องหาเงินๆทองๆแบบเต็มตัว ห้องสมุดคณิตศาสตร์ถ้าสร้างขึ้นมาได้รับรองว่าไม่เกรงใจแน่นอนครับ.

ว่าแต่ใครจะบริจาคให้ผมสัก 100 ล้าน (บาท) ผมก็ยินดีัรับด้วยความเต็มใจนะ (ทุ่นเวลาได้อีกเยอะเลย)

สำหรับผมแล้ว ไม่มีหนังสือจะแนะนำครับ เพราะผมใจใหญ่ อยากรู้ไปหมด มีหนังสือที่ตั้งใจจะอ่านนับไม่ถ้วนเล่ม สักพักคงสำนึกได้ว่าชาตินี้ อย่างไงก็ศึกษาไม่หมด
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 19 มิถุนายน 2007, 02:21
adnantahir adnantahir ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

adnantahir is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ M@gpie View Post
ถ้ามี Solution manual ผมจะรีบซื้อเลยครับ ที่ยังไม่เคยได้อ่านเพราะ ไม่มีเฉลยแบบฝึกหัดเนี่ยแหละครับ
ผมขอแนะนำตระกูล Engineering mathematics ละกันนะครับ

Advanced engineering mathematics by Erwin Kreyszig
Advanced engineering mathematics by C. Wylie & Barrett
Advanced engineering mathematics by Peter V. O'neil
Linear algebra and its application by Gilbert Strang
Complex analysis and applications by Brown Churchill

ยังมีหนังสืออื่นๆอีกมากมายที่น่าสนใจครับ
i need solution manual of Advanced engineering mathematics by Peter V. O'neil

19 มิถุนายน 2007 07:54 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nongtum
เหตุผล: Double post merged
Old 19 มิถุนายน 2007, 08:00
M@gpie's Avatar
M@gpie M@gpie ไม่อยู่ในระบบ

M@gpie is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ adnantahir View Post
i need solution manual of Advanced engineering mathematics by Peter V. O'neil
ผมไม่มีเล่มเฉลยครับ แต่ท้ายเล่มมีเฉลยอยู่ รึเปล่าถ้าผมจำไม่ผิด
Old 26 สิงหาคม 2007, 02:41
Sly's Avatar
Sly Sly ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

Sly is on a distinguished road

มีแต่เทพทั้งนั้นเลยนะครับ ผู้น้อยอย่างผมเอาใจช่วยครับ
Old 26 สิงหาคม 2007, 19:57
iad's Avatar
iad iad ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

iad is on a distinguished road

Calculus ต้องเป็นหนังสือ ของ Thomas แต่จำชื่อไม่ได้ครับ
Old 14 มกราคม 2008, 22:33
kongp kongp ไม่อยู่ในระบบ

kongp is on a distinguished road

สนใจ maths เหมือนกันครับ ขอแนะนำ Applied Mathematics ของ J. David Logan สำหรับน้องๆ ปี 1 ป.ตรี
ต่อจากเล่มนี้ ก็แยกตามสาขาต่างๆ แยะมากบอกได้ไม่ครบครับ อยากให้ไปดูที่เวปคณิตศาสตร์ ของอเมริกา www.maa.org ผมเคยเป็นสมาชิก
อยู่ปีหนึ่งได้ มีนักเขียนจากหลากหลายประเทศ และที่ผมกำลังสนใจตอนนี้ก็มี Matrix analysis ของ Horn ในเชิงของวิศวกรรมครับ
ขอแนะนำเลยดีมากเล่มนี้ สำหรับ นักค้นคว้า

17 มกราคม 2008 00:23 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ kongp
เหตุผล: เพิ่มเนื้อหา
Old 13 กุมภาพันธ์ 2008, 21:05
passer-by passer-by ไม่อยู่ในระบบ

passer-by is on a distinguished road

ไปเจอเล่มนี้มาที่ สยามพารากอนครับ ใครสนใจและกระเป๋ายังไม่ฉีก ก็ลองซื้อมาทำดูนะครับ (ราคาเกือบ 1000 บาท)

เป็นหนังสือรวมข้อสอบที่ใช้คัดเลือกเด็กโอลิมปิกของจีน ช่วงปี 2002 -2006
รูปภาพที่แนบมาด้วย

Old 13 กุมภาพันธ์ 2008, 21:25
TOP's Avatar
TOP TOP ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

TOP is on a distinguished road

ที่ร้าน Kinokuniya หรือครับ ตรุษจีนที่ผ่านมาผมเพิ่งแวะไป น่าแปลกที่ไม่เห็นหนังสือเล่มนี้ ยังดีที่ได้หนังสือคณิตศาสตร์น่าสนใจติดมือกลับบ้าน 2 เล่ม
Old 13 กุมภาพันธ์ 2008, 22:07

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ TOP View Post
ที่ร้าน Kinokuniya หรือครับ ตรุษจีนที่ผ่านมาผมเพิ่งแวะไป น่าแปลกที่ไม่เห็นหนังสือเล่มนี้
ใช่ครับ ที่ Kinokuniya

ตอนที่ผมไปเหลืออยู่ 3 เล่ม ตรง shelf ด้านล่างสุดของ zone maths ครับ

เดาว่า ณ เวลานี้ น่าจะยังเหลืออยู่ แต่อย่างไรก็ตาม ถ้ามันหมดแล้วต้องสั่งเอง ก็น่าจะได้ราคาราวๆนี้แหละครับ และไม่น่าจะรอนาน เพราะสำนักพิมพ์นี้ มี stock ที่สิงคโปร์
Old 13 กุมภาพันธ์ 2008, 23:13
drogba drogba ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

drogba is on a distinguished road

หนังสือน่าอ่านจังครับ
Old 15 กุมภาพันธ์ 2008, 19:52
Exceeder's Avatar
Exceeder Exceeder ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

Exceeder is on a distinguished road

อื้ม.......ว้าว
หนังสือแต่ละเล่มน่าอ่านทั้งนั้นเลยครับ
ผมคงต้องไปหาซื้อมาอ่านบ้างแล้ว เพื่อวรยุทธของผมจะได้ก้าวหน้ากับเขาบ้าง
โย่ว
Old 16 กุมภาพันธ์ 2008, 17:39
m_Innocent's Avatar
m_Innocent m_Innocent ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

m_Innocent is on a distinguished road
Send a message via MSN to m_Innocent

ส่วนมากพี่ๆซื้อหนังสือจากที่ไหนกันนะคับเเถวบ้านผมไม่เห็นมียังงี้บ้างเลย อยากอ่านเหมือนกันคับ
Old 06 มีนาคม 2008, 21:12
dektep's Avatar
dektep dektep ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

dektep is on a distinguished road

เฉพาะเล่มที่อ่านบ่อยๆครับ
1.An Introduction to Diophantine Equation by Titu and Dorin
2.Mathematical Olympiad Challenge by Titu
3.A path to combinatorics for Undergraduates by Titu and Zuming
4.Old and new Inequalities by Vasile
5.Pell equation by Barbeau
6.Mathematical Olympiad Treasure by Titu
7.Imo compendium
8.Problem solving Strategies
9.10X problem by Titu
10.mathematic problem around the world by Titu
11.Algebraic Inequality by Vasile
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply