Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ประถมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ประถมปลาย
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 13 ธันวาคม 2009, 20:50
numtaan numtaan ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

numtaan is on a distinguished road
Default ช่วยคิดให้หน่อย

1$\frac{1}{2}$+1$\frac{1}{3}$+1$\frac{1}{4}$+1$\frac{1}{5}$+...+1$\frac{1}{555}$
คิดยังไงค่ะ คิดเท่าไหร่ก็คิดไม่ออก เพื่อนๆช่วยหน่อย
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 13 ธันวาคม 2009, 21:00
คusักคณิm's Avatar
คusักคณิm คusักคณิm ไม่อยู่ในระบบ
เทพยุทธ์

คusักคณิm is on a distinguished road

โจทย์แบบนี้ ไม่น่าจะทำได้นะครับ

ปล.เอาโจทย์มาจากไหนครับ

เคยมีคุณครูที่โรงเรียนเามาถามอยู่ แต่ครูถามถึงบวก$\frac{1}{10}$
ก็ตอบครูไปว่า ...

14 ธันวาคม 2009 08:00 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ คusักคณิm
Old 13 ธันวาคม 2009, 21:57
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

มันเป็นอนุกรมจำกัดครับ แต่ว่ายังไม่มีสูตรสำหรับหาผลบวก

ใครคิดสูตรนี้ได้ก็ดังล่ะครับ

ถ้าเปลี่ยนจาก $+$ เป็น $\times$ จะหาคำตอบได้ครับ
Old 14 ธันวาคม 2009, 10:26
numtaan numtaan ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

numtaan is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ nooonuii View Post
มันเป็นอนุกรมจำกัดครับ แต่ว่ายังไม่มีสูตรสำหรับหาผลบวก

ถ้าเปลี่ยนจาก $+$ เป็น $\times$ จะหาคำตอบได้ครับ
ได้โจทย์มาจากพี่ ก็งงเหมีอนกันว่าจะคิดได้ไง เป็นข้อสอบเข้าม.1 ของ มอ.ว ค่ะ
ขอบคุณสำหรับคำตอบนะคะ
Old 18 ธันวาคม 2009, 16:28
jewgood's Avatar
jewgood jewgood ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

jewgood is on a distinguished road

ถ้านั่งบวกอาจได้นะครับ
Old 22 ธันวาคม 2009, 17:14
GranDAnGlE GranDAnGlE ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

GranDAnGlE is on a distinguished road

จากโจทย์นะคับ

เขียนเป็นรูป an = $\frac{n+1}{n}$

จะได้เป็น $\sum_{n = 1}^{555}$ $\frac{n+1}{n}$

แยกเป็น $\sum_{n = 1}^{555}$ 1 + $\sum_{n = 1}^{555}$ $\frac{1}{n}$

น่าจะได้คำตอบประมาณ = 555 + $\Theta(log 555)$

ปล.ไม่แน่ใจว่า เป็นอนุกรมเลขคณิต รึปล่าวนะครับ

ผมไปลองเขียนโปรแกรมหาค่ามาแล้วนะครับ

อ้างอิง:
#include <stdio.h>

void main(){
float sum,i;

for(i=1;i<=555;i++){
sum+=(i+1)/i;
}
printf("%f",sum);

}
ได้ผลลัพธ์เป็น 561.897339

23 ธันวาคม 2009 00:59 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 5 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ GranDAnGlE
เหตุผล: แก้ไขสมการ
Old 23 ธันวาคม 2009, 13:12
napolsmath's Avatar
napolsmath napolsmath ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

napolsmath is on a distinguished road
Send a message via ICQ to napolsmath Send a message via AIM to napolsmath Send a message via MSN to napolsmath Send a message via Yahoo to napolsmath Send a message via Skype™ to napolsmath

ผมก็ว่างั้น

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ nooonuii View Post

ผมว่าน่าจะไม่มีคำตอบนะครับเราพะยังไม่มีสูตรในการหาเลขพวกนี้

23 ธันวาคม 2009 13:12 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ napolsmath
Old 23 ธันวาคม 2009, 16:50
banker banker ไม่อยู่ในระบบ
เทพเซียน

banker is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ napolsmath View Post
ผมก็ว่างั้น

ผมว่าน่าจะไม่มีคำตอบนะครับเราพะยังไม่มีสูตรในการหาเลขพวกนี้
คำตอบมีครับ หาค่าได้ (ตั้งบวกแล้วหา ครน.) แต่ไม่มีสูตรสำเร็จในการหา

ความรู้เป็นสิ่งเดียวที่ยิ่งให้ ยิ่งมีมาก

รู้อะไรไม่สู้ รู้จักพอ
(ยกเว้นความรู้ ไม่ต้องพอก็ได้ หาไว้มากๆแหละดี)
(แต่ก็อย่าให้มากจนท่วมหัว เอาตัวไม่รอด)
Old 24 ธันวาคม 2009, 21:12
Furry Furry ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

Furry is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ GranDAnGlE View Post
#include <stdio.h>

void main(){
float sum,i;

for(i=1;i<=555;i++){
sum+=(i+1)/i;
}
printf("%f",sum);

}
ดูจากโจทย์ 1$\frac{1}{2}$ + 1$\frac{1}{3}$ + .... + 1$\frac{1}{555}$
และดูจาก for(i=1;i<=555;i++) โปรแกรมมันก็น่าจะผิดตั้งแต่ตรงนี้แล้วนะครับ
เพราะว่าตามโจทย์มันมีทั้งหมด 554 จำนวน แต่ loop for ที่คุณเขียนมันทำงานทั้งหมด 555 รอบ

โปรแกรมที่ถูกควรจะเป็น
#include<stdio.h>

int main()
{
double sum=0;
for(double i=2;i<=555;i++)
{
sum+=1+(1/i);
}
printf("%lf\n",sum);
}

ซึ่งได้คำตอบเท่ากับ 559.897084 นะครับ

28 ธันวาคม 2009 16:28 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Furry
Old 25 ธันวาคม 2009, 22:43
GranDAnGlE GranDAnGlE ไม่อยู่ในระบบ

GranDAnGlE is on a distinguished road

คับ

โทษที ครับ ไม่ได้ระวังเรื่องตัวเลข

ลืมสังเกตว่า เริ่มจาก 2

ปล. เพราะฉนั้น วิธีการคิดด้วยsumation ข้างบน คิดเสร็จแล้วน่าจะต้องลบออกด้วย 1 และ Θ(log1)

ไม่รู้ว่าถูกหรือผิดนะครับ รอคนข้างล่างตอบละกัน

25 ธันวาคม 2009 22:48 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ GranDAnGlE
เหตุผล: เพิ่ม ปล.
Old 26 ธันวาคม 2009, 23:47
Furry Furry ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

Furry is on a distinguished road

ต้องขออภัยด้วยครับ..ที่ใช้ความรู้ที่เกินระดับประถมมาอ้างอิง..สรุปว่าผมยังหาวิธีแบบประถมที่ใช้เวลาไม่มากยังไม่เจอ..ครับ
Old 29 ธันวาคม 2009, 03:59

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Furry View Post
ต้องขออภัยด้วยครับ..ที่ใช้ความรู้ที่เกินระดับประถมมาอ้างอิง..สรุปว่าผมยังหาวิธีแบบประถมที่ใช้เวลาไม่มากยังไม่เจอ..ครับ
มัน code ผมแล้วคุณเอาไปตรวจทานแก้ไข ไม่ใ่ช่เหรอครับ

หรือผมเข้าใจผิด
Old 29 ธันวาคม 2009, 18:39
\+\SUKEZผู้ยิ่งใหญ่/+/'s Avatar
\+\SUKEZผู้ยิ่งใหญ่/+/ \+\SUKEZผู้ยิ่งใหญ่/+/ ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

\+\SUKEZผู้ยิ่งใหญ่/+/ is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Furry View Post
ดูจากโจทย์ 1$\frac{1}{2}$ + 1$\frac{1}{3}$ + .... + 1$\frac{1}{555}$
และดูจาก for(i=1;i<=555;i++) โปรแกรมมันก็น่าจะผิดตั้งแต่ตรงนี้แล้วนะครับ
เพราะว่าตามโจทย์มันมีทั้งหมด 554 จำนวน แต่ loop for ที่คุณเขียนมันทำงานทั้งหมด 555 รอบ

โปรแกรมที่ถูกควรจะเป็น
#include<stdio.h>

int main()
{
double sum=0;
for(double i=2;i<=555;i++)
{
sum+=1+(1/i);
}
printf("%lf\n",sum);
}

ซึ่งได้คำตอบเท่ากับ 559.897084 นะครับ
เกินความรู้ประถมต้นครับ ขอบคุณพี่ๆที่อุตส่าห์แนะแนวทางด้านโปรแกรมให้นะครับ ส่วนน้องที่ตั้งคำถาม ตอบคนที่ถามน้องไปว่า"ไปนั่งบวกเองสิ..เชอะ"ครับนี่คือความเห็นส่วนตัวนะฮะ(โปรดใช้วิจารณญาณในการเลือกปฏิบัติ)

ปล.พี่ๆใช้โปรแกรมDevc++หรอฮะผมเคยเรียนพอดี(เห็นมันหน้าตาคล้ายๆกัน)

{ เรียกผมว่า...SUKEZ!! ^^นะฮะ }
Old 29 ธันวาคม 2009, 21:09
SolitudE's Avatar
SolitudE SolitudE ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

SolitudE is on a distinguished road

ถ้า int main()

ก็คงเป็น Dev C++ ละครับ

ส่วน Turbo C++

ใช้ void main() ครับ

(ลืมไปแล้วว่า Dev มันมีอะไรที่มากกว่า - - ซึ่งการแข่งสมัยใหม่จะใช้กัน)
Old 30 ธันวาคม 2009, 20:12

void main()
int main()

แตกต่างกันที่ค่า return ครับ
ไม่ว่าcomplier C++ ตัวไหนก็ เขียนได้ครับผม
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply