Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ประถมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ประถมปลาย > ข้อสอบในโรงเรียน ประถมปลาย
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 14 มีนาคม 2013, 10:03
Guntitat Gun Guntitat Gun ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Guntitat Gun is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ น้องเจมส์ View Post
วิธีทำ 2 ข้อ
ข้อ1 ผมคิดถูกแต่ตอบผิด
ข้อ2 ผมตอบถูกแต่ไม่มีวิธีทำ
เขาจะให้อย่างไรครับ
น่าเสียดายจังนะครับ
Old 14 มีนาคม 2013, 10:48
KIN KIN ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

KIN is on a distinguished road

ของพี่เจมส์ น่าจะได้คะแนนบ้าง
แต่ข้อสองลำบากนิดหน่อย ปกติเขาจะไม่เอาเฉพาะคำตอบเลย
โดยรวมถ้าพี่เจมส์ได้ถึง เจ็ดสิบเปอร์เซ็นต์
ก็ไม่น่าห่วงครับ

แต่ผมว่าปีนี้คะแนนเข้ารอบสาม น่าจะต่ำกว่าปีที่แล้วซักหน่อยนะครับ อิอิ ให้กำลังใจตัวเอง
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 14 มีนาคม 2013, 13:16
puppuff's Avatar
puppuff puppuff ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

puppuff is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ KIN View Post
ของพี่เจมส์ น่าจะได้คะแนนบ้าง
แต่ข้อสองลำบากนิดหน่อย ปกติเขาจะไม่เอาเฉพาะคำตอบเลย
โดยรวมถ้าพี่เจมส์ได้ถึง เจ็ดสิบเปอร์เซ็นต์
ก็ไม่น่าห่วงครับ

แต่ผมว่าปีนี้คะแนนเข้ารอบสาม น่าจะต่ำกว่าปีที่แล้วซักหน่อยนะครับ อิอิ ให้กำลังใจตัวเอง
ทราบมั๊ยครับว่าปีที่แล้ว คะแนนคนที่ต่ำที่สุดที่ได้เหรียญทองกี่คะแนนครับ หวังว่าปีนี้จะต่ำกว่าปีที่แล้วน่ะครับ อิอิ

Old 14 มีนาคม 2013, 13:50

KIN is on a distinguished road

ผมก็ได้ข้อมูลจากข้างต้น 60-80 ซี่งถ้ามีพี่ๆ ปีก่อนๆที่ได้เข้ารอบบางคนเหรียญเงิน
ระดับต้นๆ คะแนนเป็นอย่างไรก็ไม่ทราบได้ครับ

แต่ตรงต่ำสุด ปีนี้จะสูงกว่า 60 หรือต่ำกว่า ต้อง
ขอข้อมูลเพิ่มเติมจากผู้มีประสบการณ์แล้วล่ะครับ
Old 14 มีนาคม 2013, 16:18
Gimbig Gimbig ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

Gimbig is on a distinguished road

\ddagger
อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ น้องเจมส์ View Post
ข้อ2 พี่เจมส์ทำยังไงถึงได้คำตอบ คำตอบคืออะไรครับ
Old 15 มีนาคม 2013, 14:44
เทพเวียนเกิด's Avatar
เทพเวียนเกิด เทพเวียนเกิด ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

เทพเวียนเกิด is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ KIN View Post
ผมก็ได้ข้อมูลจากข้างต้น 60-80 ซี่งถ้ามีพี่ๆ ปีก่อนๆที่ได้เข้ารอบบางคนเหรียญเงิน
ระดับต้นๆ คะแนนเป็นอย่างไรก็ไม่ทราบได้ครับ

แต่ตรงต่ำสุด ปีนี้จะสูงกว่า 60 หรือต่ำกว่า ต้อง
ขอข้อมูลเพิ่มเติมจากผู้มีประสบการณ์แล้วล่ะครับ
ผมว่า สำหรับความยากของข้อสอบปีนี้ ผมว่า 70 น่าจะได้เข้าค่ายครับ ผมลองประเมินดูอะครับ
Old 15 มีนาคม 2013, 14:48
เทพเวียนเกิด's Avatar
เทพเวียนเกิด เทพเวียนเกิด ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

เทพเวียนเกิด is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อ 1 ถ้ามีวิธีทำ เค้าจะให้คะแนนมากพอสมควรครับ เพราะข้อสอบแสดงวิธีทำเ้ค้าไม่ strict เรื่องคำตอบครับ

15 มีนาคม 2013 14:48 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ เทพเวียนเกิด
Old 15 มีนาคม 2013, 15:00
Guntitat Gun Guntitat Gun ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Guntitat Gun is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ เทพเวียนเกิด View Post
ข้อ 1 ถ้ามีวิธีทำ เค้าจะให้คะแนนมากพอสมควรครับ เพราะข้อสอบแสดงวิธีทำเ้ค้าไม่ strict เรื่องคำตอบครับ
ผมก็หวังว่าจะเป็นเช่นนั้นครับ
Old 15 มีนาคม 2013, 21:40
puppuff's Avatar
puppuff puppuff ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

puppuff is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ เทพเวียนเกิด View Post
ผมว่า สำหรับความยากของข้อสอบปีนี้ ผมว่า 70 น่าจะได้เข้าค่ายครับ ผมลองประเมินดูอะครับ
งั้นปีนี้ผมก็อดเข้าค่ายชัวร์ แน่นอนครับ คงต้องรอลุ้นปีหน้าใหม่ก็แล้วกันครับ ผมผิดพลาดเพราะความประมาทและความไม่รอบคอบ ทุกท่านอย่าเอาเป็นเยี่ยงอย่างน่ะครับ

Old 15 มีนาคม 2013, 22:05
น้องเจมส์'s Avatar
น้องเจมส์ น้องเจมส์ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

น้องเจมส์ is on a distinguished road

อ้างอิง:

60 คะแนนหรือ60%ครับ
Old 15 มีนาคม 2013, 22:07

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ puppuff View Post
งั้นปีนี้ผมก็อดเข้าค่ายชัวร์ แน่นอนครับ คงต้องรอลุ้นปีหน้าใหม่ก็แล้วกันครับ ผมผิดพลาดเพราะความประมาทและความไม่รอบคอบ ทุกท่านอย่าเอาเป็นเยี่ยงอย่างน่ะครับ
อย่าเพิ่งประเมินอย่างนั้นซิครับ
คะแนนอาจจะลงมาถึงหกสิบก็ได้

ถ้าคิดว่าปีนี้ยากกว่าปีที่แล้ว
Old 15 มีนาคม 2013, 22:09

อ้างอิง:
60 คะแนนหรือ60%ครับ
เปอร์เซ็นต์ครับ

พีั่เจมส์ว่าไงครับ
ปีที่แล้ว สูงไหมครับ
ผมอยากให้ปีนี้ลงมาประมาณ 60% บวกลบเล็กน้อย
Old 16 มีนาคม 2013, 11:03
บัณฑิตฟ้า

อ้างอิง:
เปอร์เซ็นต์ครับ

พีั่เจมส์ว่าไงครับ
ปีที่แล้ว สูงไหมครับ
ผมอยากให้ปีนี้ลงมาประมาณ 60% บวกลบเล็กน้อย
เห็นด้วยครับ
Old 16 มีนาคม 2013, 11:31
Onion's Avatar
Onion Onion ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

Onion is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ ณ เฉ๋ง... View Post
Attachment 13751
ผมจำได้อีกข้อครับ...กำหนดให้ พ.ท.แรเงา=48
ถามว่า พ.ท.สามเหลี่ยม ABC มี พ.ท.เท่าไหร่...(สีเหลี่ยมทั้ง3รูปเป็นสี่เหลี่ยมจัตุรัสครับ)
รบกวนคุณลุงbanker...แนะนำด้วยครับ...
ข้อนี้ผมก็ยังพิสูจน์ไม่ได้ครับ พอดีผมเพิ่งหัดใช้โปรแกรม Geometer's Sketchpad ผมก็เลยลองสร้างรูปขึ้นมาแล้ว

ใช้คำนวณพื้นที่ ปรากฏว่า ส่วนที่แรเงาจะแบ่งได้เป็น 4 ส่วน คือ (ดูจากรูปใหญ่) 3 เหลี่ยม ADK , 3 เหลี่ยม KFJ ,

4 เหลี่ยม CEGF และ 4 เหลี่ยม GHIJ + 3 เหลี่ยม CBD

ดังนั้น แต่ละส่วนจะมีพื้นที่ $48(พื้นที่ตามโจทย์จริง) \div 4 = 12$ โจทย์ให้หา 3 เหลี่ยม ABC ซึ่งในรูปของผมคือ

3 เหลี่ยม KFJ ซึ่งมีพื้นที่ 12 ส่วนรูปเล็กเอามาพิสูจน์ว่า ถึงสัดส่วนของรูปจะเปลี่ยนไป ยังไงก็ยังเเบ่งได้ 4 ส่วนเหมือน

เดิมครับ ส่วนคำตอบที่ผมตอบนั้น ... ผมใช้หลักการเดา(แบบมีหลักการนิดหน่อย) จึงถูกคับ
รูปภาพที่แนบมาด้วย

16 มีนาคม 2013 11:33 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Onion
เหตุผล: ลืมแนบรูปครับ
Old 16 มีนาคม 2013, 12:46
น้องเจมส์'s Avatar
น้องเจมส์ น้องเจมส์ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

น้องเจมส์ is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Guntitat Gun View Post
เห็นด้วยครับ
120 คะแนนเชียวนะครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
ข้อสอบ คณิตศาสตร์นานาชาติ สพฐ. รอบ 1 2556 anongc ข้อสอบในโรงเรียน ม.ต้น 116 30 มกราคม 2016 23:22
เเชร์ เฉลย o-net ม.3 ปี 2556 หน่อยครับ nesloveu ข้อสอบในโรงเรียน ม.ต้น 12 29 มิถุนายน 2013 18:38
TMC ครั้งที่ 3 ปี2556 กระบี่ในตำนาน(อนาคตนะ) ข้อสอบในโรงเรียน ม.ต้น 3 23 กุมภาพันธ์ 2013 19:42
TMC ป.6 ครั้งที่ 3 ปี 2556 Guntitat Gun ข้อสอบในโรงเรียน ประถมปลาย 55 16 กุมภาพันธ์ 2013 16:45
หลักเกณฑ์-ปฏิทิน รับสมัครสอบเข้า ม.4 ปี 2556 TU Gifted Math#10 ข่าวคราวแวดวง ม.ต้น 3 18 พฤศจิกายน 2012 22:09