Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย > ข้อสอบในโรงเรียน ม.ปลาย
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 03 มีนาคม 2007, 20:34
Mastermander's Avatar
Mastermander Mastermander ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Mastermander is on a distinguished road
Post Advanced National Educational Test 2550

ปีนี้ Advance จริงๆ

มาตั้งกระทู้ไว้ก่อนครับ...

เจอคณิตปีนี้เข้าไป พูดไม่ออกเลยครับ กะว่าจะเอาให้ได้เยอะๆ แต่พอเจอข้อสอบก็ดับเลยครับ

ถ้าใครจำอะไรได้บ้างก็บอกต่อกันบ้างนะครับ

03 มีนาคม 2007 20:42 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Mastermander
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 03 มีนาคม 2007, 22:06
แดนคุง แดนคุง ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

แดนคุง is on a distinguished road
อินทิเกรต x^3 + 2x^2 + 2x จาก x=0 ถึง x=4 อะง้าบ

ของนู๋คิดแร้วไม่ออก
Old 04 มีนาคม 2007, 13:42
prachya prachya ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

prachya is on a distinguished road
ก่อนสอบฝันไว้อยากได้ 80+
พอเจอข้อสอบ แค่ 60 ก้อบุญและ 55

ข้อสอบเคมี ทำไม่ทัน !!!!!! เฮ้อ มั่วไปบาน ฟิสิกส์ก้อผิดโง่อยู่หลาย ปีนี้จะติดกับเค้ามะเนี่ย...

ข้ออินทิเกรตไม่มีคำตอบหนิครับ

04 มีนาคม 2007 13:43 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ prachya
Old 04 มีนาคม 2007, 15:56
Mastermander's Avatar
Mastermander Mastermander ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Mastermander is on a distinguished road
ข้ออินทิเกรตโจทย์ผิดครับ เพราะคำตอบมันไม่ตรงกับตัวเลือก

แล้วอย่างนี้ใครจะรับผิดขอบคะแนนเนี่ย จะฟรีรึเปล่า
Old 04 มีนาคม 2007, 16:05
M@gpie's Avatar
M@gpie M@gpie ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

M@gpie is on a distinguished road
ถ้าผิดจริงๆ ก็ ไม่คิดคะแนนข้อนั้นทัว่ประเทศครับ ลดคะแนนเต็มลงไป
Old 05 มีนาคม 2007, 18:36
gnopy's Avatar
gnopy gnopy ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

gnopy is on a distinguished road
ข้ออินทิเกรตผมก็คิดได้ไม่ตรงอะคับมันเป็นเลขไม่ลงตัวเพราะตัวหารมีอยู่อันหนึ่งเป็น3อะ
ข้อที่ว่าข้อใดผิด(วงรีอะ) ตอบ วงรีมีความยาวแกนเอกเป็น12ปะ
ข้อเวกเตอร์ ได้ 6i+4j-10k ปะ
ข้อเซิงซ้อนคิดไม่ทันอะเดาไป เลยอะ
ตอนที่1เราทำได้แค่ประมาณ 15ข้อที่มั่นใจอะที่เหลือคงหวังดวงละคับ ตอนที่2ก็ได้แค่ครึ่งเดียว
ตอนที่2
1 200
2 จำไม่ได้
5 1
10 2.33
ข้อ log 2.09
มีตอบ 3 ข้อนึง
จำได้เท่านี้แหละคับ

ปล . ข้อสอบปีนี้ยากจริงๆคับเกินคาด แล้วคุณโจโจ้หายไปไหนเนี่ยไม่เห็นมาคุยกันเลย
Old 05 มีนาคม 2007, 20:40
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Icon16

รุ่นนี้มีใครสนใจไปเรียนต่อเอกคณิตศาสตร์บ้างหรือเปล่าครับ วิศวะน่าจะโหลจนล้นตลาดแล้วนะครับ.
Old 05 มีนาคม 2007, 21:15
jojo's Avatar
jojo jojo ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

jojo is on a distinguished road
คุณโจโจ้นี่หมายถึงผมเปล่าครับ

ปีนี้ผมคงไม่มีอะไรจะพูดนอกจาก ไว้อาลัยกับผู้ออกข้อสอบเลขA-Net เพราะตั้งแต่ผมดูข้อสอบentมาแทบจะไม่เคยมีการหาคำตอบไม่ได้แม้แต่ข้อเดียว

แต่ปียี้คาดว่ามีถึง3ข้อ เท่าที่ดูมา คือข้อklm ข้ออินทิเกรต ข้อพื้นที่ใต้กราฟ (อ้างข้อมูลจากพวกที่ปรึกษากันในเวบบอร์ดของสกอ. )เชื่อว่าผู้เข้าสอบทุกคนคงจะพอรู้ว่ามันไม่ยาก แล้วผมก็เชื่อว่ามันคงมีคำตอบแน่นอนก็เลยพยายามคิด ทำให้เสียเวลาข้ออื่นไปเยอะ ไหนจะฝนคำคอบอัตนัยอีกข้อละ6รู 10ข้ออีก มีแต่ความเสียเวลา

คือถ้ามันเป็นพฐ.วิศวะจะไม่ว่าเลย เพราะวิชานั้นเขาเอือมกันทั้งประเทศแล้วว่ามันต้องไม่มีคำตอบทุกปี แต่มันไม่ใช่กับเลขอะนะคับ

ถึงจะให้ฟรีก็ไม่คุ้มเพราะมันเกือบ10คะแนน มันพลิกชีวิตคนได้เลย นะ พวกที่เข้าหมอ เศรษฐศาสสตร์เพื่อนผม แทบบ้ากันไปแล้วเพราะมันใช้คะแนนนี้เยอะไม่ไหวจิงจิง

05 มีนาคม 2007 21:18 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ jojo
Old 05 มีนาคม 2007, 21:30
DAKONG DAKONG ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

DAKONG is on a distinguished road
Send a message via MSN to DAKONG
โหะๆ สงสารจริงๆเลย แต่ก็ใช่ว่าจะไม่ดีกว่า ปีที่แล้ว บางทีเครื่องไม่ตรวจไปสิบกว่าข้อ
ใครอยากได้ความยุติธรรมต้องไปดูกระดาษคำตอบเอง แล้วเด็ก ตจว. ล่ะ เด็กที่อยู่ไกลๆ จะมากันเหรอ สรุปแต่ละปีเป็นจุดผิดให้แก้ไขในปรต่อๆไป ข้อสอบ ent แต่ก่อนเขาให้ นร. ทดลองทำกันก่อนที่จะเอามาลงจริงๆ น่ะครับ สุ่มเอาจากเด็กห้องเก่ง (อันนี้เพื่อนผมบอกมา) แต่ปีนี้รู้สึกจะตัดอัตนัยไปแค่นั้น
Old 05 มีนาคม 2007, 22:12
M@gpie's Avatar
M@gpie M@gpie ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

M@gpie is on a distinguished road
ผมอยากจะไปเรียนเอกคณิตศาสตร์จะแย่ละค้าบ แต่มาไกลเกินกว่าจะหวนคืน 555 เลยต้องขอศึกษาจากพี่ๆในบอร์ดนี่ละครับ
Old 06 มีนาคม 2007, 10:34
prachya prachya ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

prachya is on a distinguished road
ข้อ klm คิดตรงๆไม่ได้อ่า แหละ แต่เราก็มั่วๆเช็คช๊อยเอา เพราะค่า m ไม่มีเงื่อนไขอะไรให้หาได้

โจทย์มันประมาณว่า ตัวเลขผมมั่วๆนะ แค่ให้พอนึกแนวออก - -"
$$ kx^2 + ly^2 + 72x + 36y + 110 + m = 0 $$
จัดๆไป จำไม่ได้ละว่า k , l มันออกมาไง คงให้ จุดกึ่งกลางวงรีมั้ง แล้วเราก้อสุ่ม m มั่วเลย
$$ 36(x - ?)^2 + 4(y - ??)^2 = -110 - m + 36 ?^2 + 9 ??^2 $$
ตอนแรกใส่ไป ให้ก้อนค่าคงที่เป็น 36 แต่มันผิดหมด 4 ช๊อยเลย ได้แกนเอก 6 แกนโท 2
ก็เลือกๆสมมติให้ ก. มันถูกละกัน แล้วหาข้อขัดแย้ง มันบอกแกนเอก = 12
เลยแทนก้อน ค่าคงที่เป็น 144 ได้แกนเอก 12 (สมมติ ก ถูก) ได้แกนโท 4 (ข ถูก) ค ก้อถูก เลยได้ ง ผิด ประมาณนั้นอ่ะ มั่วมั๊ก -*-

ปล. ออกโจทย์ยากไม่ว่าครับ แต่ออกโจทย์ผิดนี่มีเคือง เสียเวลาจริงๆๆ

06 มีนาคม 2007 10:36 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ prachya
Old 06 มีนาคม 2007, 10:53
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nongtum is on a distinguished road
Icon15

ชักอยากเห็นข้อสอบเต็มๆแล้วสิครับ แม้ว่าข้อสอบระดับนี้ไม่ควรจะมีที่ผิดระดับถึงตายแบบนี้ก็เถอะ

Stay Hungry. Stay Foolish.
Old 06 มีนาคม 2007, 10:57
strawnie strawnie ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

strawnie is on a distinguished road
Icon23

ใครตอบคำถามได้บ้าง คือว่าอยู่ใน "ถามหน่อยนะคะ" ตอบคำถามให้หน่อยสิ ใครก็ได้ที่รู้
(คือว่าถามไปนานแล้วยังไม่ได้คำตอบเลย)
Old 06 มีนาคม 2007, 11:22
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nongtum is on a distinguished road
อ้างอิง:
ข้อความเดิมของคุณ strawnie:
ใครตอบคำถามได้บ้าง คือว่าอยู่ใน "ถามหน่อยนะคะ" ตอบคำถามให้หน่อยสิ ใครก็ได้ที่รู้
(คือว่าถามไปนานแล้วยังไม่ได้คำตอบเลย)
ไม่ต้อง hyper ขนาดนั้นก็ได้ ผมตอบให้แล้วในกระทู้ัต้นเหตุครับ

Stay Hungry. Stay Foolish.
Old 06 มีนาคม 2007, 12:41
gnopy's Avatar
gnopy gnopy ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

gnopy is on a distinguished road
จากคุณPrachya ข้อ klm คิดตรงๆไม่ได้อ่า แหละ แต่เราก็มั่วๆเช็คช๊อยเอา เพราะค่า m ไม่มีเงื่อนไขอะไรให้หาได้ ผมว่าการหาสามารถใช้ความรู้เรื่องแคลได้ครับ
จาก kx^2 + ly^2 + 72x + 36y + 110 + m = 0 จัดการdiff แล้วจับสมการเท่ากับ0จะได้
2kx+72=0และ 2yl+36=0 ก็จะได้ k = -4 l=-4 (จากการเดาค่าหลายๆค่า)หวังว่าm คงเป็นไปตามกระบวนการนะครับ เสร็จแล้วแทนค่ากลับครับ ก็จะได้ ความยาวแกนเอก แกนโท แต่ไม่ตรงเพราะจากที่เดาแกนเอกได้ 6หน่วย เห็นเป็น12ก็เลยคูณ2แล้วก็พิจารณาข้ออื่นต่อ

ปล เห็นด้วยกับคุณโจโจ้มากๆคับ ข้อสอบยากไม่ว่าเพราะยังไงมันก็มีคำตอบ ส่วนข้อสอบผิดไม่มีคำตอบมันเคืองเหมือนกันครับ เพราะว่าเสียเวลาคิดอย่างมาก(ทุกวินาทีมีความหมายครับ) ส่วนการฝนคำตอบนั้นก็ทำให้เราเสียเวลาเฉลี่ยแล้วประมาณ 10นาทีอะครับเท่าที่ผมลองคำนวณดูทำให้เวลาที่คิดจริงก็แค่ 1h 50m ใครจะทัน ส่วนเรื่องที่ว่าคะแนนจะไม่เต็มร้อยคงเป็นไปไม่ได้ครับ เพราะเค้าต้องคิดคะแนนเต็มหมื่น อะ ไม่งั้นคิดไม่ได้ ส่วนคะแนนฟรีนี่ 3 ข้อ แล้วทำไมไม่ให้ฟรีสัก10ข้อเลยครับ แล้วจะวัดกันทำไมเนี่ย!
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
ข้อสอบช้างเผือก ทอ. พ.ศ.2550 Eddie ข้อสอบในโรงเรียน ม.ต้น 50 25 พฤศจิกายน 2012 22:43
ข้อสอบ คัดเลือกนักเรียนระดับเขต ช่วงชั้นที่ 3 ปี 2550 Tinyo Dragonn ข้อสอบในโรงเรียน ม.ต้น 55 31 กรกฎาคม 2008 15:23
intelligence-test kanakon Games and Puzzles 8 07 มีนาคม 2008 13:04
Advanced Linear Algebra Problems nooonuii พีชคณิต 0 20 พฤษภาคม 2005 03:18