Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา ข้อความวันนี้ ทำเครื่องหมายอ่านทุกห้องแล้ว

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 03 เมษายน 2006, 15:19
Mastermander's Avatar
Mastermander Mastermander ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Mastermander is on a distinguished road
Post ใครผิดกันแน่

ในหนังสือเฉลยดังนี้...

วิธีทำ
ปัญหาข้อนี้ 99 คนใน 100 คนจะตอบว่า P = Q ทุกกรณี ...โดยความเป็นจริงแล้ว PQ
ถ้า A และ B ต่างมีเครื่องหมายเป็นลบทั้งคู่ เช่นให้
$ A = -2 , B = -2 $
$ \therefore AB=(-2)(-2)=4=C $
$ \sqrt{AB}=\sqrt{(-2)(-2)}=\sqrt{(-2)^2}=-2=P $
$ \sqrt C = \sqrt4=2=Q $
จะเห็นได้ว่า P Q

ผมคิดว่าในหนังสือเฉลยผิดนะครับ

เพราะว่า $ \sqrt{a^2}=|a| $ ผมเลยคิดว่าเท่ากันทุกกรณี

ท่านอื่นคิดว่าไงครับ

03 เมษายน 2006 15:22 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Mastermander
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 03 เมษายน 2006, 15:46
alongkorn alongkorn ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

alongkorn is on a distinguished road
ถ้า $ab = c \geq 0$ แล้ว $\sqrt{ab} = \sqrt{c}$
Old 03 เมษายน 2006, 19:22
Math man's Avatar
Math man Math man ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

Math man is on a distinguished road
Talking

เห็นด้วยกับคุณ Mastermander คับ
Old 03 เมษายน 2006, 20:43
Mastermander Mastermander ไม่อยู่ในระบบ

Mastermander is on a distinguished road
ขอบคุณครับ

หนังสือยังผิดได้
Old 03 เมษายน 2006, 21:36
M@gpie's Avatar
M@gpie M@gpie ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

M@gpie is on a distinguished road
ขอนอกเรื่องก่อน ถ้าผมผิดต้องขออภัยนะครับ พอดีติดใจมานาน
จากคำพูด "ปัญหาข้อนี้ 99 คนใน 100 คนจะตอบว่า P = Q ทุกกรณี "

หนังสือที่คุณ Mastermander พูดถึงหมายถึง หนังสือที่ชื่อว่า "ลูกเล่นคณิตศาสตร์" รึเปล่าครับ ตอนแรกผมอ่านก็รู้สึกว่าหนังสือเขียนค่อนข้างดีแต่พอเปิดไปที่จุดขายของหนังสือที่โฆษณาในหน้าแรกแล้วทำให้
ผมว่า หนังสือนี้ออกจะโจมตีผู้อื่นเกินไปหน่อย ซึ่งคนเราก็มีการผิดพลาดกันได้ แต่จากคำพูดที่ลงในหนังสือ ไม่ค่อยให้เกียรติกับผู้ออกข้อสอบเลย (ผมรู้สึกแบบนั้น ทำให้ผมไม่รู้สึกว่าไม่น่าสนับสนุน ) ซึ่งผู้เขียนน่าจะใช้คำพูดที่ดูเหมาะสมกว่านี้ หรืออาจจะยกตัวอย่างโดยไม่จำเป็นต้องกล่าวอ้างว่ามีผู้ออกข้อสอบผิด แบบว่าจริงๆแล้วมีแนวคิดทั่วไปกว่าในโจทย์ข้อนี้ อะไรทำนองนี้

แต่หนังสือเขียนเหมือนว่าผู้เขียนนั้นดีที่สุดเก่งที่สุดเพราะสามารถจับผิดผู้อื่นได้ จากตัวอย่างที่เห็นนี้ทำให้ผมคิดไม่ผิดจริงๆครับ เพราะ ผู้เขียนก็ยังทำผิด ซะเอง เหมือนกับเค้ากำลังอวดวิชาความรู้ให้ผู้อื่นดู ทั้งที่ตัวเองก็ยังคงมีจุดบอด ผมว่าเหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือคนเก่งยังมีคนเก่งกว่า

ป.ล.: ถ้าแรงไปต้องขออภัยด้วยคับ ผมรู้สึกไม่ดี กับการหากินบนความผิดพลาดของผู้อื่นจริงๆ

กลับมาที่ปัญหาครับ
เราสามารถพิสูจน์ได้ว่า \( a\geq 0 ,b\geq 0 , \; a\leq b \) \( \sqrt{a}\leq \sqrt{b} \)
เราเลือกกรณีเท่ากับ ก็จะได้ว่าประโยคข้างต้นเป็นจริงเสมอครับ

03 เมษายน 2006 21:45 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ M@gpie
Old 03 เมษายน 2006, 22:00

24 มิถุนายน 2006 21:17 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Mastermander
Old 24 มิถุนายน 2006, 21:18

dig for this
http://www.mathcenter.net/sermpra/se...pra46p03.shtml
Old 24 มิถุนายน 2006, 22:37
prachya prachya ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

prachya is on a distinguished road
เห็นอยู่แล้วเหมือนกันครับ แต่ก็เงียบๆไว้
พอเห็นกระทู้ว่า "ใครผิดกันแน่" ก็คิดในใจเลย เสริมประสบการณ์ชุดใหม่แน่ๆ อิอิ

99 คน ใน 100 จะตอบว่า P = Q ทุกกรณี คงจริงๆด้วยครับ ^o^ อีก 1 คนที่เหลือ คือ...
ขำขำนะครับ

ดูพี่ง้วนจะ anti มากเลยนะครับ สงสัยต้องแว๊บๆไปดูบ้างแร้ว ยังไม่เคยเห็นเลยครับ
แต่ท่าจะเขียนบทความไม่ให้เกียรติคนอื่นมากจริงๆ พี่ง้วนถึงเปงฟืนเปงไฟขนาดนี้

24 มิถุนายน 2006 22:40 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ prachya
Old 25 มิถุนายน 2006, 13:52
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nongtum is on a distinguished road
บางคนเรียบเรียงเนื้อหาเองล้วนหรือเอามาแต่ใจความ(ไม่รวมความคิดเห็นของผู้แต่งในหนังสืออ้างอิง)ก็ไม่เป็นไรครับ แต่นี่มันแทบจะหนึ่งต่อหนึ่งเลยนะครับ(คิดว่านะ)
แก้ไข:ลบข้อความบางส่วนทิ้ง ขอโทษคุณ promath อีกครั้งครับ

Stay Hungry. Stay Foolish.

25 มิถุนายน 2006 15:55 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nongtum
Old 18 กรกฎาคม 2006, 18:51
pikky1 pikky1 ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

pikky1 is on a distinguished road
แต่ผมเกรงว่า ผมก็ยังเป็น 1 ใน 99% นะครับที่ว่า P = Q

เนื่องจาก AB = C และ AB = P , C = Q

แต่ P = AB 0 และ Q = C 0

( ก็ตามเครื่องหมายมันก็นิยามว่า รากที่สองที่เป็นบวก )

ดังนั้น P = Q
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
ค้นหาในหัวข้อนี้:

ค้นหาขั้นสูง