Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > ทฤษฎีจำนวน
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 21 พฤษภาคม 2013, 23:56
I am Me. I am Me. ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

I am Me. is on a distinguished road
Icon22 [คำถาม] นิยามจำนวนเฉพาะ ??

1. จงหาตัวประกอบของ 6
2. จงหาตัวประกอบเฉพาะของ 6
3. จงหาตัวประกอบของ -6
4. จงหาตัวประกอบเฉพาะของ -6

22 พฤษภาคม 2013 00:03 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ I am Me.
เหตุผล: ถ้าผิดหมวดขอโทษนะครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 23 พฤษภาคม 2013, 17:31
Sirius's Avatar
Sirius Sirius ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

Sirius is on a distinguished road

ผมคิดว่านิยามนี้น่าจะถูกแล้วครับ
ข้อ 2,4 ผมก็ตอบไม่ถูกครับ
16.7356 S 0 E 18:17:48 14/07/15
Old 23 พฤษภาคม 2013, 21:13
I am Me. I am Me. ไม่อยู่ในระบบ

I am Me. is on a distinguished road

ข้อ 1 กับข้อ 3 ผมคิดว่าคำตอบควรจะเป็น -6 , -3 , -2 , -1 , 1 , 2 , 3 , 6

แต่ข้อ 2 กับข้อ 4 ผมงงๆว่าตกลงต้องตอบอะไรบ้าง

23 พฤษภาคม 2013 21:14 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ I am Me.
Old 23 พฤษภาคม 2013, 21:57
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Smile

อย่าสับสนระหว่างตัวประกอบที่เป็นลบ กับ จำนวนเฉพาะครับ

จำนวนเฉพาะต้องเป็นจำนวนเต็มบวกเท่านั้น

และนิยามของตัวประกอบเฉพาะคือ ตัวประกอบที่เป็นจำนวนเฉพาะ

ดังนั้นตัวประกอบเฉพาะของ-6 จึงมีเพียง 2กับ 3 เท่านั้น
Old 23 พฤษภาคม 2013, 22:50

ขอบคุณมากๆครับ
Old 04 กรกฎาคม 2015, 08:19
phonophile phonophile ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

phonophile is on a distinguished road

ขออภัยที่ขุดกระทู้ขึ้นมา

ผมอ่านจากหนังสือโครงการสอวน. ทฤษฎีจำนวน เขาว่าอย่างนี้ครับ แล้วเราจะไปทางไหนกันดี เพราะก่อนที่จะอ่านหนังสือเล่มนี้ ผมก็ทำแบบคุณgon มาตลอดo่ะครับ

04 กรกฎาคม 2015 08:27 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ phonophile
เหตุผล: แก้ไขลิ้งค์รูป
Old 04 กรกฎาคม 2015, 08:37
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ phonophile View Post

ขออภัยที่ขุดกระทู้ขึ้นมา

ผมอ่านจากหนังสือโครงการสอวน. ทฤษฎีจำนวน เขาว่าอย่างนี้ครับ แล้วเราจะไปทางไหนกันดี เพราะก่อนที่จะอ่านหนังสือเล่มนี้ ผมก็ทำแบบคุณgon มาตลอดo่ะครับ
แล้วแต่ว่าจะตอบใครครับ ถ้าตอบตามคนที่ยึดนิยามว่าจำนวนเฉพาะเป็นจำนวนลบได้ ก็ตอบไปแบบนั้นครับ.

สำหรับนิยามที่ใช้ในหนังสือเรียนระดับประถมและมัธยมบ้านเรา ซึ่งเขียนโดย สสวท. และหนังสือทฤษฎีจำนวนเบื้องต้นหลาย ๆ เล่มที่ผมเคยเปิดอ่าน เขาก็ใช้นิยามแบบแรกคือจำนวนเฉพาะเป็นจำนวนบวกเท่านั้น ดังนั้นไม่ต้องซีเรียสครับ เรียนกับใคร เขาใช้นิยามว่าอย่างไรก็ตอบไปแบบนั้นครับ

คือสมัยก่อนจำนวนเต็มลบเรายังไม่มีการใช้งานกัน แล้วคนที่นิยามจำนวนเฉพาะขึ้นมาในตอนนั้นเขาก็นิยามตามแบบแรก ส่วนภายหลังใครจะนิยามขยายต่อด้วยเหตุผลอันใดก็เป็นเรื่องที่เกิดภายหลังครับ

04 กรกฎาคม 2015 08:49 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ gon
เหตุผล: เพิ่มนิด
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply