Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > ข้อสอบโอลิมปิก
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 18 สิงหาคม 2009, 04:11
ครูนะ ครูนะ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

ครูนะ is on a distinguished road
Default รบกวนคุณกระบี่ไว

ในรูปของสี่เหลี่ยมนูน ABCD เส้นทแยงมุม AC และ BD ตั้งฉากกัน แต่ด้าน AB และ DC ที่อยู่ตรงข้ามกัน ไม่ขนานกัน สมมุติว่า จุด P ซึ่งเป็นจุดตัดของเส้นแบ่งครึ่งและตั้งฉากด้าน AB และ DC อยู่ภายในรูปสี่เหลี่ยม ABCD
จงพิสูจน์ว่า ABCD เป็นรูปสี่เหลี่ยมที่มีวงกลมล้อมรอบได้ ก็ต่อเมื่อ รูปสามเหลี่ยม ABP และ CDP มีพื้นที่เท่ากัน

ขากลับครับ เรียกจุดกึ่งกลาง AB, CD ว่า X, Y เรียกจุดตัด AC กับ BD ว่า Z
ต่อ ZX กับ ZY จะได้ว่า ZX = AX และ ZY = CY
ดังนั้นพื้นที่ที่เท่ากัน ⇒ XP·XZ = YP·YZ
ไล่มุม จะได้ ∠XZY = ∠XPY
ดังนั้น ZXY คล้ายกับ PXY
สุดท้ายไล่มุมจะได้ ∠XAZ = ∠YDZ

คุณกระบี่ไว ผมทำได้ทุกขั้นตอนตามที่แนะนำมาครับ ยกเว้นส่วนเดียวคือ
ต่อ ZX กับ ZY จะได้ว่า ZX = AX และ ZY = CY
ผมหาเหตุผลไม่ได้ว่าเพราะอะไร รบกวนคุณกระบี่ไวช่วยขยายความตรงนี้ให้หน่อยครับ ผมงงจริงๆ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 18 สิงหาคม 2009, 10:50
คusักคณิm's Avatar
คusักคณิm คusักคณิm ไม่อยู่ในระบบ
เทพยุทธ์

คusักคณิm is on a distinguished road

โทษครับ
กระบี่ไว เป็น ยศเฉยๆ ครับ

ปล. หมายถึง Onasdi หรือ เปล่าครับ

18 สิงหาคม 2009 10:52 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ คusักคณิm
Old 18 สิงหาคม 2009, 12:47
Onasdi's Avatar
Onasdi Onasdi ไม่อยู่ในระบบ

Onasdi is on a distinguished road

ฮ่าๆๆ ถ้าคุณ คusักคณิm ไม่บอก ผมก็ยังงงอยู่ครับ ผมกระบี่ไวเองครับ

ถ้า ABC เป็นสามเหลี่ยมที่มี A เป็นมุมฉาก และ D เป็นจุดกึ่งกลางด้าน BC แล้ว DA=DB=DC
สร้างวงกลมล้อมรอบสามเหลี่ยม ABC ครับ เนื่องจาก A เป็นมุมฉาก จึงได้ว่า BC เป็นเส้นผ่านศูนย์กลาง ยิ่งไปกว่านั้น ได้ว่า D เป็นจุดศูนย์กลางครับ
Old 19 สิงหาคม 2009, 05:39
ครูนะ ครูนะ ไม่อยู่ในระบบ

ครูนะ is on a distinguished road

ผมเข้าใจทั้งหมดแล้วครับ จริงๆ ไม่เยอะครับ แต่อยู่ที่ว่ามองมันออกไหม ผมนี่โง่จริงๆ มองไม่ออก
ขอบคุณ คุณ Onasdi มากครับ

19 สิงหาคม 2009 05:42 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ ครูนะ
Old 19 สิงหาคม 2009, 09:22
Onasdi's Avatar
Onasdi Onasdi ไม่อยู่ในระบบ

Onasdi is on a distinguished road

ไม่หรอกครับ ผมก็ว่ามันยาก
ส่วนไอ้สามเหลี่ยมมุมฉากอันนี้ก็ไม่ใช่อะไรที่จะมองออกง่ายๆ ผมมองออกก็เพราะเคยเจอมาแล้วครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply