Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > Calculus and Analysis
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 24 เมษายน 2001, 08:40
<warut>

Wink โจทย์ข้อที่สี่

ปัญหาข้อ 4 นี้เป็นตัววัดความเข้าใจวิชา Calculus ปี 1 ได้อย่างถึงกึ๋นจริงๆ (ผมว่านะ)
ลองพิจารณาการพิสูจน์ว่า lim x->0 (sin x)/x = 1 ข้างล่างนี้

เนื่องจากลิมิตอยู่ในรูปแบบ indeterminate form 0/0 ดังนั้นเราจึงสามารถใช้ L'Hospital's rule ได้ดังนี้
lim x->0 (sin x)/x = lim x->0 (cos x)/1 = cos 0 = 1

จริงอยู่แม้ว่าคำตอบที่ออกมาจะถูกต้อง แต่การพิสูจน์ดังกล่าวมันใช้ไม่ได้ อยากทราบว่าทำไม?

หมายเหตุ ผมเคยลงปัญหาข้อนี้ไว้ที่อื่นมาครั้งหนึ่งแล้ว แต่เชื่อว่าคนส่วนใหญ่ที่นี่คงยังไม่เคยเห็นนะครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 16 พฤษภาคม 2001, 03:38
<warut>

Red face

ในเมื่อไม่มีใครยอมตอบก็จะใบ้ล่ะนะ คำใบ้คือ ให้ลองพิจารณา
การพิสูจน์หาค่าอนุพันธ์ของฟังก์ชัน sin ดูอย่างละเอียดสิครับ
Old 16 พฤษภาคม 2001, 15:58
TOP's Avatar
TOP TOP ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

TOP is on a distinguished road
Icon15

ผมก็งงอยู่นานว่ามันผิดตรงไหน อ๋อหมายถึงการพิสูจน์มันใช้ไม่ได้นั่นเอง(มันเกิดปัญหางูกินหาง อย่างนั้นรึเปล่า ) แต่ไม่ได้หมายความว่าการใช้ L'Hospital's rule เพื่อหาค่าลิมิต(ไม่ได้ใช้พิสูจน์)ของข้อนี้แล้วได้คำตอบที่ถูกต้องเป็นเรื่องของการบังเอิญใช่ไหม
Old 16 พฤษภาคม 2001, 20:10
<warut>

Thumbs up

ถูกต้องแล้วครับ มีอยู่ครั้งหนึ่งนานมาแล้วผมเจอบทความภาษาไทยทางคณิตศาสตร์พิสูจน์ให้เห็นว่าอนุพันธ์ของ
sin x คือ cos x โดยใช้ Taylor's series (หรืออะไร
ทำนองนี้แหละ) เล่นเอาผมอึ้งไปเลย

โจทย์ข้อนี้ผมเคยส่งไปลงใน Journal of Recreational
Mathematics มีคนตอบได้เยอะเลย หลังจากนั้นไม่นานก็
เห็นคนเอาโจทย์นี้มาถามเล่นกันใน sci.math Usenet
newsgroup ไม่รู้เอามาจากใน Journal รึเปล่า อิอิอิ
Old 16 พฤษภาคม 2001, 21:40
Rudolph Rudolph ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

Rudolph is on a distinguished road
ไม่เข้าใจครับว่าทำไมการพิสูจน์ถึงใช้ไม่ได้ คือว่าช่วยอธิบายให้ผมละเอียดหน่อยได้ไหมครับ

เออ แล้วที่อึ้งการพิสูจน์ dsinx/dx = cosx โดย Taylor's series เนี่ย เพราะว่ามันผิดใช่ไหมครับ หรือว่า?
Old 17 พฤษภาคม 2001, 01:34
<warut>

Smile

คือในการพิสูจน์ที่ผมแสดงไว้ข้างต้นว่า lim x->0 (sin x)/x = 1
เนี่ยมันจำเป็นต้องใช้ความรู้ว่าอนุพันธ์ของ sin x คือ cos x
ใช่มั้ยครับ แล้วเราจะแสดงว่าอนุพันธ์ของ sin x คือ cos x
ได้อย่างไรล่ะ เราก็ต้องพิสูจน์ตามนิยามของอนุพันธ์ว่า
lim h->0 (sin(x+h) - sin x)/h = cos x ซึ่งลิมิตอันนี้เนี่ย
เราจะแก้ออกได้ก็ต้องรู้ว่า lim h->0 (sin h)/h = 1 ซึ่งปกติ
การแสดงว่า lim h->0 (sin h)/h = 1 เนี่ยเค้าจะใช้
geometry เข้าช่วยครับ (หาอ่านได้ตามหนังสือที่สอน
ทฤษฎีทาง Calculus ทั่วๆไป)
สรุปว่าที่ผิดก็เพราะความรู้ว่า lim x->0 (sin x)/x = 1 ต้อง
มาก่อนความรู้ว่าอนุพันธ์ของ sin x คือ cos x ครับผม หวัง
ว่าคงจะช่วยให้เข้าใจขึ้นนะครับ

ต่อไปคือการพิสูจน์ว่าอนุพันธ์ของ sin x คือ cos x โดยใช้
Taylor's series ลองหาที่ผิดดูนะครับ จากความรู้ที่ว่า
sin x = x - x^3/3! + x^5/5! - x^7/7! + ... และ
cos x = 1 - x^2/2! + x^4/4! - x^6/6! + ...
เราจะได้ว่า d(sin x)/dx = 1 - x^2/2! + x^4/4! - x^6/6! + ... = cos x
Old 17 พฤษภาคม 2001, 19:51
Rudolph Rudolph ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

Rudolph is on a distinguished road
ขอบคุณครับ เข้าใจดีแล้ว
การพิสูจน์โดยใช้ Taylor นี่ผิดอย่างเดียวกับการพิสูจน์แบบนี้รึป่าวครับ
x^2 = x*x = x+x+x+... ไป x ตัว
d(x^2)/dx = d(x+x+x+...)/dx
2x = 1+1+1+... = x
2 = 1 ?
Old 19 พฤษภาคม 2001, 05:14
<warut>

Wink

ที่ผิดก็คือในการหาส.ป.ส.ของอนุกรม Taylor ของ sin x
นั้นเราจำเป็นต้องรู้ว่าอนุพันธ์ของ sin x คืออะไรอยู่แล้วน่ะ
ครับ การนำเอาอนุกรม Taylor มาใช้เพื่อแสดงวิธีหาอนุพันธ์
ของ sin x จึงเป็นเรื่องที่ไม่ถูกต้องในทำนองเดียวกับโจทย์ลิมิต
ข้างบนนั่นแหละครับ คงไม่ได้ผิดในลักษณะเดียวกับการ
พิสูจน์ของคุณ Rudolph หรอกนะครับ
Old 20 พฤษภาคม 2001, 12:17
<กาแฟ>

ขอบคุณคุณ warut ที่ขึ้ให้เห็นจุดนี้
แต่น่าจะบอกว่า วิธีการหาค่าโดยใช้กฎของ L'hopital ไม่ได้ผิดอะไร
เพียงแต่ไม่ใช่เป็นการพิสูจน์ให้เห็นว่า lim(x->0) sinx/x = 1
หวังว่าคุณ warut คงเข้าใจว่าจะสื่ออะไร เพราะกังวลว่าเด็กๆ มาอ่านแล้วจะไปบอกคนอื่นๆ ต่อว่า L'hopital มีที่ผิดอยู่หรืออะไรทำนองนั้น แล้วจะไปกันใหญ่
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply