Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > ข้อสอบโอลิมปิก
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา ข้อความวันนี้ ทำเครื่องหมายอ่านทุกห้องแล้ว

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 05 กันยายน 2010, 17:02
-Math-Sci- -Math-Sci- ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

-Math-Sci- is on a distinguished road
Default ข้อสอบ สอวน. ศูนย์ มก. (บางเขน) ปี 2553

ปีนี้เป็นปีแรกที่ ม.เกษตร รับหน้าที่คณิตศาสตร์นะครับ (จะสลับทุก ๆ 2 ปีกับ มจพ.)

โจทย์เป็น ม.4 ม.5 ( ผมทำม.5 ไม่ได้เลย -0-)

ข้อใดถูกกับข้อใดผิดจะเยอะ จำไม่ค่อยได้เหมือนกัน

ข้อสอบเป็น ช้อยส์ 20 ข้อ เติมคำ 10 ข้อ (3,4 คะแนนตามลำดับ)

1. จงหาเซตคำตอบ $\frac{|x-2|}{|x|-1} <1 $

2. จงหาค่าของ x โดยกำหนด $log_8{x} + log_8{|x-1|}$ < $\frac{1}{3}$

3. ให้สมการการเคลื่อนที่มา v = $6t^2-2t+5$ ให้ความเร่ง 34 ฟุต/วินาที$^2$ จงหาระยะทางที่ได้ว่ากี่ฟุต

4. ให้ $a_1$ = 10 เป็นลำดับเลขคณิต
$\frac{1}{a_1 a_2}$+$\frac{1}{a_2 a_3}$+$\frac{1}{a_3 a_4}$+...+$\frac{1}{a_{20} a_{21}}$ = $\frac{2}{5} $

จงหา ผลต่างร่วม(d)

5. จงหาค่าของ $5+3+1+\frac{1}{2}+\frac{3}{4}+\frac{5}{8}+...+\frac{2n-7}{2^{n-3}}$ โดยที่ n $\geqslant$ 4

6. จงหาค่าของ $\lim_{x \to \infty}(\sqrt{4x^2+9}+\sqrt{x^2+5x+4} -3x) $

7. จงหาค่าของ $\lim_{x \to \infty}(\frac{-3x}{x-2} + 5^{-x} + 7^{\frac{1}{x}})$

8. $f(x)= x^2+3x+5 $ , $g(x) = \frac{x^3}{3} -2 $ จงหาค่าสูงสุดสัมพัทธ์ของ (f-g)(x)

10 กันยายน 2011 13:54 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 4 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ -Math-Sci-
เหตุผล: แก้โจทย์บางข้อ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 05 กันยายน 2010, 17:55
ProMrMoss ProMrMoss ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

ProMrMoss is on a distinguished road

ผมตอบแบบนี้อะ
1.$X>-1และX\not= 1$
2.$(2,\infty )$
3.ทำไม่ได้
4.$-\frac{499}{450}$
5.$10$
6.จำไม่ได้มันเยอะ- -
7.$\infty $
8.$\frac{16}{3}$
ไม่รู้ถูกปาว

มีข้อนึงบอกว่า0<a<b

ผมตอบว่า

$\frac{a}{b}+ \frac{b}{a} \geqslant 2$

ถูกปาวครับ- -

05 กันยายน 2010 17:59 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ ProMrMoss
Old 05 กันยายน 2010, 18:10
-Math-Sci- -Math-Sci- ไม่อยู่ในระบบ

-Math-Sci- is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ ProMrMoss View Post
ผมตอบแบบนี้อะ
1.$X>-1และX\not= 1$
2.$(2,\infty )$
3.ทำไม่ได้
4.$-\frac{499}{450}$
5.$10$
6.จำไม่ได้มันเยอะ- -
7.$\infty $
8.$\frac{16}{3}$
ไม่รู้ถูกปาว

มีข้อนึงบอกว่า0<a<b

ผมตอบว่า

$\frac{a}{b}+ \frac{b}{a} \geqslant 2$

ถูกปาวครับ- -
ข้อ 0<a<b ถูกครับ

ผมว่าข้อสอบออกไม่ยุติธรรมสำหรับเด็ก ม.4 อย่างผมนะครับ

ออก ม.5 มา เกินครึ่ง -..- ให้เด็ก ม.5 เข้าค่าย อย่างเดียวดีกว่ามั้ยครับ ? เวกเตอร์เงี้ย - -
Old 05 กันยายน 2010, 18:17

$1. (-1,1) \cup (1,\infty) $
$2. (2,\infty)$
$3. 159 ฟุต$
$4. -4 ( ไม่แน่ใจมาก ๆ เลย ทำตั้งหลายรอบ เสียเวลามาก ๆ ๆ 55) $
$5. 12 $
$6. \infty$
$7. 2 $
$8. 16 $

คำตอบของผมครับ

ว่าแต่ อยู่โรงเรียนอะไรครับนั่งตึกไหนอ่า ? ผมอยู่ตึกฟิสิกส์ นั่งซ้ายบนจากประตูทางเข้า 55

05 กันยายน 2010 18:18 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ -Math-Sci-
เหตุผล: ้เพิ่ม*
Old 05 กันยายน 2010, 18:24
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อย่างนี้ยิ่งไม่ยุติธรรมสำหรับเด็ก ม.1-ม.3 ซิครับ

ปัญหาอยู่ที่บอกหรือไม่เนื้อหาที่จะสอบมีอะไรบ้าง

ในการสอบคณิตศาตร์ของสมาคม ม.ปลาย เด็ก ม.4 ก็เสียเปรียบเด็ก ม.6 ซิครับอย่างนี้ต้องประท้วงดีมั้ยครับ
Old 05 กันยายน 2010, 18:27

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ หยินหยาง View Post
อย่างนี้ยิ่งไม่ยุติธรรมสำหรับเด็ก ม.1-ม.3 ซิครับ

ปัญหาอยู่ที่บอกหรือไม่เนื้อหาที่จะสอบมีอะไรบ้าง

ในการสอบคณิตศาตร์ของสมาคม ม.ปลาย เด็ก ม.4 ก็เสียเปรียบเด็ก ม.6 ซิครับอย่างนี้ต้องประท้วงดีมั้ยครับ
ซะงั้น ผมแค่มองในมุมส่วนตัวของผมน้ะ ๆ มันน่าจะเฉลี่ย ๆ ใ้ห้เท่ากัน

เพราะว่า ศูนย์ผมสอบแค่ ม.4- ม.5 แล้วเค้าไม่ได้แจ้งว่ามีเนื้อหาอะไรบ้างเพียงแต่บอกว่า

สอบพื้นฐานความรู้ชั้น ม.4 - ม.5

ผมก็พอเข้าใจนะ ว่ามีโอกาสออกได้ ๆ แต่ก็น่าจะบอกว่า เรื่องอะไรบ้าง (อย่างที่บอกไปว่าครั้งนี้เป็นครั้งแรกที่ศุนย์ ม.เกษตร รับหน้าที่นะครับ) โจทย์ที่ผ่าน ๆ มาก็ไม่มี ผมก้ไม่เคยรู้ว่า จะเป็นแบบนี้

แล้วผมก็ไม่ได้โวยวาย ว่าต้องออกแต่ ม.4 นะครับ เพียงแค่เทียบกับตัวผมแล้ว ผมทำไม่ได้เลย -0-

อีกอย่าง เด็ก ม.4 เหมือน ๆ กัน ก็ต้องเจอเหมือน ๆ กัน ผมก็แค่มองว่า น่าจะเท ทิ้งไป ม.4 เสริมด้วย ม.5 ดีกว่ามั้ย เท่านั้นเองนะครับ

05 กันยายน 2010 18:29 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ -Math-Sci-
เหตุผล: เพิ่ม*
Old 05 กันยายน 2010, 18:29
Siren-Of-Step's Avatar
Siren-Of-Step Siren-Of-Step ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

Siren-Of-Step is on a distinguished road

ถ้าเป็น ผม fail ตั้งแต่ข้อแรกแล้วครับ
Old 05 กันยายน 2010, 18:31

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Siren-Of-Step View Post
ถ้าเป็น ผม fail ตั้งแต่ข้อแรกแล้วครับ
ผมชอบโจทย์ของ ศูนย์ มช น้ะ ผมว่ามันหลากหลายดี

คือ ออกแบบนี้ เหมือนสอบที่ รร เลยครับ

ไม่ใ่ช่ข้อสอบ แนวพีชคณิต หรือ เรขาคณิต

แต่พูดก้พูด ๆ โดยรวมเค้าทำข้อสอบออกมาได้ดี ผมไม่แน่ใจว่า เป็นที่เดียวที่มีช้อยส์ หรือไม่ ?

แต่ผมว่า ถ้า ม.4 มากกว่า ม.5 คงจะดีกว่านี้ไม่น้อย..

มันคนละเรื่องกับสมาคม ผมว่ามันเทียบกันไม่ได้ครับ - -

(ผมไม่ได้จะประท้วงนะ 55)
Old 05 กันยายน 2010, 18:34
Siren-Of-Step Siren-Of-Step ไม่อยู่ในระบบ

Siren-Of-Step is on a distinguished road

40 pure อัตนัย ครับ
Old 05 กันยายน 2010, 18:35

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Siren-Of-Step View Post
40 pure อัตนัย ครับ
ผมจำโจทย์มาไม่ไหวครับ

ช้อยส์ นี่ จะยาวไปไหน 55 จำได้ก็แค่โพสมาน่ะครับ

ส่วน 40 pure เป็นไงบ้างครับทำได้เยอะมั้ย
Old 05 กันยายน 2010, 18:38

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ -Math-Sci- View Post
ผมจำโจทย์มาไม่ไหวครับ

ช้อยส์ นี่ จะยาวไปไหน 55 จำได้ก็แค่โพสมาน่ะครับ

ส่วน 40 pure เป็นไงบ้างครับทำได้เยอะมั้ย
ที่จริง ก็ได้เยอะเหมือนกันครับ อยากรู้เหมือนกัน มันมี 2 ข้อย่อย ถูก 1 ผิด 1 จะให้อ้ะป่าว
ข้อ 2 สอวน มช โจทย์ยังไงไม่รู้ครับ

ผมนับทั้งหมด แน่ ๆ ละ ประมาณ 30 ข้อ ที่ได้อะครับ
Old 05 กันยายน 2010, 18:56
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

ผมแซวเล่นเฉยๆ ไม่ต้องซีเรียสครับ ที่ศูนย์อื่นไม่ทราบแต่ที่ศูนย์สวนกุหลาบมีการบอกเนื้อหาที่ออกสอบ และก็ตรงกับเว็บของ สอวน. ในความเห็นส่วนตัวก็คิดว่าแนวข้อสอบที่ออกจะเป็นแนวเดียวที่จะไปใช้ต่อยอดเมื่อได้เข้าค่ายครับ อันที่จริงในการแข่งขันหลายรายการมีการให้ชกข้ามรุ่น(แข่งข้ามรุ่น) เพียงแต่ว่าไม่มีรางวัลให้ได้แต่เกียรติบัตร เพราะไม่งั้นเด๊่ยวรุ่นพี่จะโวยบ้างว่าแข่งข้ามรุ่นมาเอารางวัลไปฉิบ อันที่จริงถ้าเราคิดว่าจะแข่งต้องไม่เกี่ยงคู่แข่งขันครับ ยิ่งเข้ารอบลึกๆ หรือพูดง่ายๆแข่งระดับ TMO ก็จะมีพวกที่ไม่ได้ไปรอบฟอสซิลมาแข่ง พอแข่งรอบฟอสซิลก็จะมีพวกที่ไม่ผ่านตัวแทนโอลิมปิก มาแข่งด้วย พอมาแข่งรอบตัวแทนก็จะมีพวกที่เป็นตัวแทนเมื่อปีที่แล้วมาแข่งด้วย อย่างนี้เด็กใหม่ก็ไม่มีโอกาสเกิดซิครับ เสียเปรียบแย่เลย เราเกิดคำถามในใจอย่างนี้ได้มั้ย คำตอบได้ครับ แต่ถ้าถามยุติธรรมมั้ยคำตอบก็คือเอาอะไรวัดละครับ ในหลักการคือหาผู้ที่มีความสามารถที่สุดเพื่อไปเป็นตัวแทนประเทศดังนั้นถ้าเราเก่งจริงเราก็ผ่านไปได้ครับ เพราะคนที่ผ่านมาก่อนหน้าเราก็ผ่านระบบนี้มาเหมือนกันครับ ในเกมกีฬาก็มีเหมือนกัน ในเทนนิส ยังมีมีมือวางที่ไม่ต้องผ่านการคัดรอบแรกเลยครับ

ที่เขียนมาก็เพื่อแสดงความคิดเห็นว่าอย่าท้อครับ วันนี้แม้ไม่ชนะมิได้หมายความว่าวันข้างหน้าจะไม่ชนะ ขอให้มีความพยายามและไม่ท้อซะก่อน ถือหลักที่ว่าไปก่อนมิได้หมายความว่าไปถึง เต่าแข่งกับกระต่าย กระต่ายออกนำก่อน เต่ายังชนะได้เลย คนเราต้องดูกันยาวๆ ครับ
Old 05 กันยายน 2010, 19:01

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ หยินหยาง View Post
ผมแซวเล่นเฉยๆ ไม่ต้องซีเรียสครับ ที่ศูนย์อื่นไม่ทราบแต่ที่ศูนย์สวนกุหลาบมีการบอกเนื้อหาที่ออกสอบ และก็ตรงกับเว็บของ สอวน. ในความเห็นส่วนตัวก็คิดว่าแนวข้อสอบที่ออกจะเป็นแนวเดียวที่จะไปใช้ต่อยอดเมื่อได้เข้าค่ายครับ อันที่จริงในการแข่งขันหลายรายการมีการให้ชกข้ามรุ่น(แข่งข้ามรุ่น) เพียงแต่ว่าไม่มีรางวัลให้ได้แต่เกียรติบัตร เพราะไม่งั้นเด๊่ยวรุ่นพี่จะโวยบ้างว่าแข่งข้ามรุ่นมาเอารางวัลไปฉิบ อันที่จริงถ้าเราคิดว่าจะแข่งต้องไม่เกี่ยงคู่แข่งขันครับ ยิ่งเข้ารอบลึกๆ หรือพูดง่ายๆแข่งระดับ TMO ก็จะมีพวกที่ไม่ได้ไปรอบฟอสซิลมาแข่ง พอแข่งรอบฟอสซิลก็จะมีพวกที่ไม่ผ่านตัวแทนโอลิมปิก มาแข่งด้วย พอมาแข่งรอบตัวแทนก็จะมีพวกที่เป็นตัวแทนเมื่อปีที่แล้วมาแข่งด้วย อย่างนี้เด็กใหม่ก็ไม่มีโอกาสเกิดซิครับ เสียเปรียบแย่เลย เราเกิดคำถามในใจอย่างนี้ได้มั้ย คำตอบได้ครับ แต่ถ้าถามยุติธรรมมั้ยคำตอบก็คือเอาอะไรวัดละครับ ในหลักการคือหาผู้ที่มีความสามารถที่สุดเพื่อไปเป็นตัวแทนประเทศดังนั้นถ้าเราเก่งจริงเราก็ผ่านไปได้ครับ เพราะคนที่ผ่านมาก่อนหน้าเราก็ผ่านระบบนี้มาเหมือนกันครับ ในเกมกีฬาก็มีเหมือนกัน ในเทนนิส ยังมีมีมือวางที่ไม่ต้องผ่านการคัดรอบแรกเลยครับ

ที่เขียนมาก็เพื่อแสดงความคิดเห็นว่าอย่าท้อครับ วันนี้แม้ไม่ชนะมิได้หมายความว่าวันข้างหน้าจะไม่ชนะ ขอให้มีความพยายามและไม่ท้อซะก่อน ถือหลักที่ว่าไปก่อนมิได้หมายความว่าไปถึง เต่าแข่งกับกระต่าย กระต่ายออกนำก่อน เต่ายังชนะได้เลย คนเราต้องดูกันยาวๆ ครับ

ขอบคุณมากครับ
Old 05 กันยายน 2010, 19:22
กิตติ's Avatar
กิตติ กิตติ ไม่อยู่ในระบบ

กิตติ is on a distinguished road

การสอบแข่งนั้นก็เป็นเพียงเป้าหมายที่เราตั้งไว้เท่านั้น ถ้าเราอ่านหนังสือ ทำโจทย์ไปเรื่อยๆโดยไม่มีเป้าหมาย มันก็ดูจืดชืดไปหน่อย ถ้าไม่ได้ไปต่อ ก็ลองมองกลับมาดูตัวเองสิครับ ว่าวันนี้เราเก่งกว่าวันที่ผ่านมาไหม ผมว่าแค่นี้ก็ถือว่าไม่เสียเปล่าแล้วครับ...บนโลกนี้ไม่มีอะไรเสียเปล่าหรอกครับ มีแต่เรายังมองไม่เห็นคุณค่าของสิ่งนั้นเท่านั้น......วันนี้ไม่ว่างต้องช่วยแฟนดูเจ้าตัวเล็ก แต่เห็นโจทย์แล้วคันไม้คันมือ เอาสักข้อแล้วกัน
ข้อ 4 ผมคิดได้...$-\frac{1}{4} $

อ้างอิง:
4. ให้ $a_1$ = 10 เป็นลำดับเลขคณิต
$\frac{1}{a_1 a_2}$+$\frac{1}{a_2 a_3}$+$\frac{1}{a_3 a_4}$+...+$\frac{1}{a_{20} a_{21}}$ = $\frac{2}{5} $

จงหา ผลต่างร่วม(d)
ลองดู$\frac{1}{a_1}-\frac{1}{a_2} =\frac{a_2-a_1}{a_2a_1} =\frac{d}{a_2a_1} $
$\frac{1}{a_1 a_2}= \frac{1}{d} \times (\frac{1}{a_1}-\frac{1}{a_2}) $
$\frac{1}{a_1 a_2}$+$\frac{1}{a_2 a_3}$+$\frac{1}{a_3 a_4}$+...+$\frac{1}{a_{20} a_{21}} = \frac{1}{d} \times\left\{\,\left[\,\frac{1}{a_1}-\frac{1}{a_2}\right]+\left[\,\frac{1}{a_2}-\frac{1}{a_3}\right]+...+ \left[\,\frac{1}{a_{20}}-\frac{1}{a_{21}}\right]\right\}$
$\frac{2}{5}=\frac{1}{d} \times\left\{\,\frac{1}{a_1}- \frac{1}{a_{21}}\right\}$
$\frac{2}{5}=\frac{1}{d} \times\frac{20d}{10(10+20d)} $
$1+2d=\frac{1}{2} $
$d= -\frac{1}{4} $
ครั้งแรกในชีวิตที่สอบคณิตสมาคมคณิตศาสตร์เมื่อปี2533...ผมได้แค่24คะแนน(จากร้อยคะแนน)
Old 05 กันยายน 2010, 19:33
กิตติ's Avatar
กิตติ กิตติ ไม่อยู่ในระบบ

กิตติ is on a distinguished road

อ้างอิง:
3. ให้สมการการเคลื่อนที่มา v = $6t^2-2t+5$ ให้ความเร่ง 34 ฟุต/วินาที$^2$ จงหาระยะทางที่ได้ว่ากี่ฟุต
น่าจะใช้แคลคูลัส
ความเร่ง= $\frac{dv}{dt} = 12t-2 =34$
$t=3$ วินาที
โจทย์ถามระยะทาง ก็หาพื้นที่ใต้กราฟของฟังก์ชั่นตั้งแต่ 0-3 วินาที.....ผมลืมการหาพื้นที่ใต้กราฟไปแล้ว หาคนมาคิดต่อดีกว่า5555
ครั้งแรกในชีวิตที่สอบคณิตสมาคมคณิตศาสตร์เมื่อปี2533...ผมได้แค่24คะแนน(จากร้อยคะแนน)
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
ประกาศผลสอบ สอวน ศูนย์ มข. ปี 2553 ราชาสมการ ข่าวคราวแวดวง ม.ปลาย 4 24 กันยายน 2010 21:39
ข้อสอบ สอวน ศูนย์ ม.บูรพา ปี 2553 ครับ. Mwit22# ข้อสอบโอลิมปิก 43 21 กันยายน 2010 20:10
ข้อสอบสอวน.ศูนย์หาดใหญ่ปี 2553 Ne[S]zA ข้อสอบโอลิมปิก 60 27 สิงหาคม 2010 20:02
สมาคมคณิตศาสตร์ประกาศรับสมัครสอบแข่งขันประจำปี 2553 แล้ว kabinary ข่าวคราวแวดวงประถม ปลาย 3 24 สิงหาคม 2010 10:59
สสวท.ประกาศ โครงการพัฒนาอัจฉริยภาพทางวิทยาศาสตร์และคณิตศาสตร์ ประจำปี 2553 แล้ว kabinary ข่าวคราวแวดวงประถม ปลาย 0 29 กรกฎาคม 2010 17:15

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
ค้นหาในหัวข้อนี้:

ค้นหาขั้นสูง