Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น > ข้อสอบในโรงเรียน ม.ต้น
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 05 กุมภาพันธ์ 2012, 20:43
วะฮ่ะฮ่า03 วะฮ่ะฮ่า03 ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

วะฮ่ะฮ่า03 is on a distinguished road

ขอแสดงความเสียใจกับคุณ hatemath ด้วยครับ ขอให้สมหวังในสนามสอบต่อไป ครับ

1.ไอแซกนิวตั้นรู้อะไรเมื่อแอปเปิ​ลตกลงมายังที่ ๆ เฉลย รู้ว่าเขาควรไปนั่งที่อื่น
2.สมมติว่าคุณเป็นเจ้าของร้านอาหา​รร้านหนึ่งทั้งร้านมีโต๊ะอาหาร 4 โต๊ะ ..โต๊ะหนึ่ง โต๊ะสองเพิ่งสั่งอาหารโต๊ะสามจ่ายเงินเเล้วแต่โต๊ะสี่​เบี้ยว คุณจะทำอย่างไร เฉลย จัดให้ตรง
3.เบคแฮมโดนใบแดงแล้วไปไหน เฉลย ไปเป็นทหาร
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 05 กุมภาพันธ์ 2012, 21:07
asdfqwer asdfqwer ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

asdfqwer is on a distinguished road

ยินดีกับทุกๆคนที่ติดครับ
ไว้เจอกันรอบสองครับผม
ส่วนคนที่ไม่ได้อย่าลืมว่ายังมีอีกสนามนะครับ อย่าเพิ่งเสียใจไปนะครับ
ท่องไว้เราเกิดมาเพื่อเตรียม!!! เย้
Old 05 กุมภาพันธ์ 2012, 23:29
hatemath hatemath ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

hatemath is on a distinguished road
Send a message via MSN to hatemath Send a message via Skype™ to hatemath

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ วะฮ่ะฮ่า03 View Post
ขอแสดงความเสียใจกับคุณ hatemath ด้วยครับ ขอให้สมหวังในสนามสอบต่อไป ครับ
ซึ้งใจมากค่ะ คุณวะฮ่ะฮ่า03
Old 07 กุมภาพันธ์ 2012, 13:03
ด้วยใจปราถนา's Avatar
ด้วยใจปราถนา ด้วยใจปราถนา ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

ด้วยใจปราถนา is on a distinguished road

รอบ 2 เตรียมตัวไงบ้างครับ (ก่อนประกาศคิดว่าจะ ไม่ติด ตอนนี้เลยช้าไป ก้าวหนึ่งครับบบ)
ปล.ไม่ได้บอกเหมือนกันครับบบบ T-T
Old 10 กุมภาพันธ์ 2012, 21:15
วะฮ่ะฮ่า03 วะฮ่ะฮ่า03 ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

วะฮ่ะฮ่า03 is on a distinguished road

พรุ่งนี้จะสอบรอบ 2 มหิดลแล้วครับ !

1.ไอแซกนิวตั้นรู้อะไรเมื่อแอปเปิ​ลตกลงมายังที่ ๆ เฉลย รู้ว่าเขาควรไปนั่งที่อื่น
2.สมมติว่าคุณเป็นเจ้าของร้านอาหา​รร้านหนึ่งทั้งร้านมีโต๊ะอาหาร 4 โต๊ะ ..โต๊ะหนึ่ง โต๊ะสองเพิ่งสั่งอาหารโต๊ะสามจ่ายเงินเเล้วแต่โต๊ะสี่​เบี้ยว คุณจะทำอย่างไร เฉลย จัดให้ตรง
3.เบคแฮมโดนใบแดงแล้วไปไหน เฉลย ไปเป็นทหาร
Old 17 กุมภาพันธ์ 2012, 01:22
polsk133's Avatar
polsk133 polsk133 ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

polsk133 is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ วะฮ่ะฮ่า03 View Post
$x.2554^2-2553^2+2552^2-2551^2+...+2012^2-2011^2=?$

ปีนี้ข้อสอบคณิตกับวิทย์ 65 ข้อ แต่คณิตผมทำไม่ทันครับ ฮือๆ
อ้างอิง:
x.N=129x128x127x126+1
N สอดคล้องกับเงื่อนไขในข้อใดบ้าง
1)N เป็นนำนวนเฉพาะ
2)N-1 หาร 24 ลงตัว
3)มีจำนวนเต็มบวก k ที่ N=$k^2$

x. $ x+\frac{1}{y}=7$
$y+\frac{1}{z}=4$
$ z+\frac{1}{x}=3$
$xyz+\frac{1}{xyz}=? $
ปล.จำตัวเลขข้างหลังไม่ได้นะครับ แต่โจทย์ประมาณนี้

x. นาย a มีเงิน 5 บาท เล่นโยนเหรียญ โดยกติกาคือ ถ้าออกหัว จะได้เงิน 1 บาท ถ้าออกก้อยจะเสียเงิน 1 บาท จงหาความน่าจะเป็นที่นาย a จะมีเงิน 7 บาทเมื่อ เล่นไป 4 ตา

x. a*b=ผลบวกของเลขโดดของค่า ab เช่น 5*3 จาก5(3)=15 ; 5*3=1+5=6
พิจารณาว่า * มีสมบัติในข้อใดบ้าง
1) a*b=b*a
2) (a*b)*c=a*(b*c)
มีอีกครับ แต่จำไม่ได้แหละ

ฟิสิกส์(โมเมนตัม)ซักข้อครับ
x.กระสุนปืนความเร็ว 300m/s พุ่งชนก้อนนำแข็ง 0 องศาเซลเซียส หลังจากชนกระสุนมีความเร็วเหลือ 200m/s จงหาว่าน้ำแข็งละลายไปเท่าใด(กำหนดความจุความร้อนจำเพาะของลูกกระสุน=... และค่าความร้อนแฝงจำเพาะของการหลอมเหลวของน้ำแข็ง=....) โจทย์ไม่ครบ รอคนที่สอบมาช่วยเพิ่มเติมครับ
อ้างอิง:
x.
O L Y M P I A D
.........1 2 3 4 5
6 7 8 9 10 11 12 13
14 15 16 ....
ถามว่าตัวที่ $5^{79} กับ 8^{2011}-1$ ตรงกับตัวอักษรใดตามลำดับ(จำเลขไม่ได้ครับ)

อ้างอิง:
x. [x,42]=242
xy=484
แล้ว ((x,y) , 307)=? (จำเลขโจทย์ไม่ได้เลยครับ แต่ใช้หลักการเดียวกัน)
อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ ไม่เก่งครับ View Post
เรขายากครับ ต้องนับถือคนออกมากครับ
ลากเส้นเชื่อมเต็มหน้ากระดาษเลย งงอยู่2 ข้ออะครับ

1. ข้อที่มันเป็นรูปสี่เหลี่ยมคางหมู ด้านนึงยาว 9 กับ 12 มั้ง แล้วก็เส้นทแยงมุมตัดกันที่ p จากนั้น
มีสามเหลี่ยมที่มี พท. เท่ากัน 2 รูป แล้วก็ให้หาไรก็ไม่รู้ (เครียด จำไม่ได้ครับ)

2. ไอที่มันเป็นกล่องสี่เหลี่ยมมุมฉาก แล้วก็มีระนาบไรก็ไม่รู้ เยอะแยะไปหมด แล้วให้หาว่าเส้นตรงจากมุมหนึ่ง
ของกล่อง ลากไปตั้งฉากกับระนาบนั้น ๆ ยาวเท่าใด้

ข้อ 2 เนี่ย เสียเวลาไปเยอะมาก นั่งคิดตั้งนาน คิดได้แล้วไม่ตรงช้อยอีก เวรกำมากๆ
ใครจำได้ช่วยเติมๆโจทย์ ด้วยครับ
อีกอย่างครับ ถ้าข้อสอบไม่ยากเค้าก็คงไม่เอามาคัดนักเรียนเข้ามหิดลหรอกครับ

ผมไม่ติดแน่เลย แต่ผมชอบคณิตศาสตร์กับวิทยาศาสต์มากๆๆๆ แล้วก็ยากติดโคตรๆๆๆๆ

อ้างอิง:
x. กำหนด a , b ,c เป็นสมาชิกใน {1,2,3,4,5,6,7}
จงหาความน่าจะเป็นที่ ab+c เป็นจำนวนเต็มบวกคู่

ได้ขนาดนี้ ผมคิดว่า โอกาสติดสูงครับ ขึ้นอยู่กับวิทย์ด้วย
( ส่วนผมสอบ วมว. ครับ )

มีข้ออีกข้อนึง เป็นสถิติครับ ให้เป็นฮิสโทแกรม มา แล้วถามว่าข้อใดถูกครับ

ชีวะ -จะมีรูปเซลล์ 3 เซลล์ ที่มันจะมีอันนึงเป็นเม็ดเลือด แล้วอีก 2 อันจำไม่ได้ครับ ถามว่าไม่มีออร์แกเนลล์อะ​ไร

ชีวะ - มีข้อนึงเกี่ยวกับไซเลมในพืชใบเลี้ยงเดี่ยวครับ ถามว่า ถ้าแช่ในน้ำแดง จะพบสีแดงที่บริเวณใดในภาพ

ฟิสิกส์ - กราฟในข้อใดแสดงความเร็วของนักโดดร่มชู่ชีพที่โดดลงจากเครื่องบินความเร็วต่ำในแนวแกน x
อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ polsk133 View Post
เลข มีข้อ จุด 6x6

ผมจำไม่ได้ละตอบไรไปมั่ง จำได้ว่า ก.สร้างจัตุรัส พท.5 ตร หน่วย ถูก กับไรอีกเนี่ยแหละ

คุณคนรักคณิตยังไม่ ม.ปลายอีกหรอครับ เหนเก่งขนาดนี้นึกว่า ม.ปลายแล้ว

คุณคนรักคณิตติดอยู่แล้วครับ
อ้างอิง:
คณิต - แก้อสมการ 3 อสมการ ( ตัวแปรเดียว ) หาชาวงค่า x แต่ละสมการ มาอินเทอร์เซคชันกัน

คณิต - มีรูปลูกเต๋า 3 มิติ ที่เรามองเห็นสามหน้า ให้มา 5 รูป ถามว่ารูปใดผิดจากรูปอื่น

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ polsk133 View Post
เลข ให้ตำอักษรมา แล้วแต่ละคำเอาหน้าไปไว้หลังหรือหลังไว้หน้าเนี่ยละ

แล้วถามบรรทัดไหนกลับมาเรียงแบบเติม
อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ ShaDoW MaTH View Post
เลขน่ะครับ จำนวนเต็มบวกจำนวนหนึ่งประกอบด้วยเลข 6 กับ 7 ซึ่งจำนวนนั้นหารด้วย 84 ลงตัว แล้วผลบวกของเลขโดดจำนวนเท่าไหร่ (โจทย์ประมาณนี้อ่ะครับ)
อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Thgx0312555 View Post
อีกข้อ พ่อมีใบ 0,1,2,3,4,5,6,7,8,9
แบ่งให้คน 3 คนคนละ 2 ใบเหลือ 4 ใบ
ผลรวมของแต่ละคน = 5,9,4 (เลขอาจผิดได้)

พบว่าใบ 5 เหลือ
เลข 0,1,2 อยู่กับใครบ้าง

(แทนค่าเลย)
อ้างอิง:
มีแบคทีเรียแพร่ตัวทุก1วัน แล้วใส่เพิ่มวันละ1ตัว

1--3--7--15--31--63--127... ตอบ $2^n-1$

ก็คือมันเริ่มเปลี่ยนตอนบรรทัดที่สองครับ บรรทัดแรกยังเหมือนเดิม (ตัวอักษรยังไม่เลื่อน)

น่าจะ 5,9,6 โดยที่ 5อยู่ที่ พ่อ
อ้างอิง:
ฟังแล้ว งง ๆ ผมก็จำ คำที่ให้เลื่อนไม่ได้ด้วยอ่ะครับ ที่จำได้คือผมตอบ 420 ครับ

9=8+1
6=4+2
5=5+0 เรียงริณ รัณ บัว ตามเลขครับ
อ้างอิง:
x. a(n)=a(n-1)+a(n-2) เมื่อ $n\geqslant 3$ ให้ a(0)=0
หา $\frac{a(15)}{a(1)+a(2)}$
อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Thgx0312555 View Post
เข้าใจอะไรผิดไปเปล่าครับ
5=5+0
5 อยู่กับพ่อนิ

วิธีจริงใช้ mod 10 เอาแต่แทนค่าง่ายกว่า
9=8+1
6=6+0
5=3+2

อ้างอิง:
MWIT MATHS CONTEST 7TH มั้งครับ ที่เขาสลับอะ
อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Ulqiorra Sillfer View Post
ผลรวมของความยาวขอบของทรงสี่เหลี่ยมมุมฉากรูปนึ่งคือ 37 ความยาวตั้งแต่มุมหนึ่งไปยังอีกมุมหนึ่งของรูปสี่เหลี่ยมยาว 23
จงหาพื้นที่ผิวทั้งหมดของลูกบาศก์

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ paobluespark View Post
ข้อที่เป็น สี่เหลี่ยมคางหมู รู้สึกจะเป็นประมาณนี้ครับ

กำหนด สี่เหลี่ยมคางหมู ABCD , AB // CD โดย AB = 9 , CD = 12

ลากเส้นทแยงมุม AC กับ BD มาตัดกันที่ จุด P โดย BD ยาว 14

ให้ พื้นที่ APD = พื้นที่ BPC (มั้งครับ แต่จำได้ว่ามันเป็นคู่ที่ตรงข้ามกัน)

ถามว่า DP = ??

รู้สึกผมจะตอบ 6 ไปนะ
อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ paobluespark View Post

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ hatemath View Post
Attachment 7356

รูปสามเหลี่ยม pqs โดยที่ qr เท่ากับ 10 rp เท่ากับ 14 $\angle rps = 90,\angle prq = 120, \angle prs = 60 $ จงหาพื้นที่ pqs
อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ banker View Post
เดาคำตอบในห้องสอบครับ

$98+35\sqrt{2} $

ถ้าเงื่อนไขมีแค่นี้ น่าจะมีได้หลายคำตอบ ?

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ ไม่เก่งครับ View Post
มีคำถามครับ
1. มีใครได้เปิดไปทำหน้าหลังๆ บ้างอะครับ พอทถึงข้อประมาณ 45 เค้าก็บอกว่าเหลือ 5 นาทีแล้วอะ เซงมาก

2. ผมลองเปิดไปดูข้อสุดท้ายอะครับ จำคร่าวๆ ๆด้ว่า มันถามเกี่ยวกับเศษส่วนไรซักอย่าง
ประมาณนี้

a+(1/(b+1/(c+1/(d+1/(e+1/f))))) แล้วก็กำหนด a b c d e f = 1 หรือ 2 หรือ 3 อะ

แล้วถามว่า a b c d e f ต้องเปนยังไง ถึงจะทำให้พจน์ข้างบนมีค่ามากสุด (ไม่ก็น้อยสุดนี่แหละ)
ไม่รู้จำทำยังไงดี ขอผู้รู้ช่วยอธิบายด้วยครับ

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ artty60 View Post
นาย a มีเงิน 5 บาท เล่นโยนเหรียญ โดยกติกาคือ ถ้าออกหัว จะได้เงิน 1 บาท ถ้าออกก้อยจะเสียเงิน 1 บาท จงหาความน่าจะเป็นที่นาย a จะมีเงิน 7 บาทเมื่อ เล่นไป 4 ตา

เล่น 4 ตา แต่ละตาเป็นได้ 2 แบบ ไม่แพ้ก็ชนะ ดังนั้นเป็นได้ทั้งหมด $2^4=16$ แบบ
ถ้าจะให้ได้เป็น 7 บาท จะผิดได้ตาเดียว
มี 4 กรณี ซึ่งอาจจะเป็นตาที่ 1,2,3 หรือ 4
เพราะฉะนั้นความน่าจะเป็นที่จะได้ 7 บาท $=\frac{4}{16}=\frac{1}{4}$ ครับ

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ littlegirl View Post
จำได้ขอทำตุ๊กตากระเบื้องอ่ะค่ะ โจทย์ให้ประมานว่า ทำ 15 ตัว ราคา340 ทำ20ตัวราคา ... กำหนดให้มีต้นทุกผนแปรกับต้นทุนคงที่ ถ้าทำขายตัวละ 19 บาทต้องทำกี่ตัวจึงจะได้กำไรอย่างน้อย 100 บาท จำต้นทุน 2อันแรกไม่ได้ใครจำได้มาบอกต่อกันนะคะ ข้อนี้ตอบ 42 ตัวค่ะ
อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ hillkoogame View Post
แสดงวิธีทำได้ใหมครับ

อีกข้อ x+y=? เมื่อ (x,y) จุดศูนย์กลางวงกลม (ไม่แน่ใจว่าสลับ40กับ30หรือป่าว แต่คำตอบเหมือนกัน)(ตอบ60)
Old 14 ตุลาคม 2012, 23:48
คusักคณิm's Avatar
คusักคณิm คusักคณิm ไม่อยู่ในระบบ
เทพยุทธ์

คusักคณิm is on a distinguished road

อ้างอิง:
เลข มีข้อ จุด 6x6

ผมจำไม่ได้ละตอบไรไปมั่ง จำได้ว่า ก.สร้างจัตุรัส พท.5 ตร หน่วย ถูก กับไรอีกเนี่ยแหละ

คุณคนรักคณิตยังไม่ ม.ปลายอีกหรอครับ เหนเก่งขนาดนี้นึกว่า ม.ปลายแล้ว

คุณคนรักคณิตติดอยู่แล้วครับ
อ่าว โทษค้าบเพิ่งเห็น ~ 5555
ผมอายุ 14 ขวบครับยังไม่ม ปลายเลย ไม่เก่งหรอกครับบบ แฮ่

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
MWITS SQUARE Mol3ilE ข่าวคราวแวดวง ม.ต้น 8 14 มีนาคม 2012 11:59
ข้อสอบจาก MWITS ~ArT_Ty~ ข้อสอบในโรงเรียน ม.ปลาย 9 31 กรกฎาคม 2011 16:04
MWITS:SQUARE III dektep ข่าวคราวแวดวง ม.ต้น 0 13 มกราคม 2011 22:03
งาน MWITS SCIENCE FAIR 2011 kabinary ข่าวคราวแวดวงประถม ปลาย 0 05 มกราคม 2011 17:38
MWITS SQUARE Mwit22# ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น 9 20 พฤษภาคม 2010 14:51