Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > ข้อสอบโอลิมปิก
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 16 กรกฎาคม 2005, 20:52
passer-by passer-by ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

passer-by is on a distinguished road
ข้อ 15 ผมได้คำตอบเท่าคุณ warut ครับ

ถ้า A1 แทน เลข 6 หลักที่ หลัก 1,2,3 เหมือนกัน
A2 แทน เลข 6 หลักที่ หลัก 2,3,4 เหมือนกัน
A3 แทน เลข 6 หลักที่ หลัก 3,4,5 เหมือนกัน
A4แทน เลข 6 หลักที่ หลัก 4,5,6 เหมือนกัน

ดังนั้นคำตอบที่ โจทย์ข้อนี้ต้องการคือ 1,000,000 - n(A1A2A3A4)

วิธีคิด n(A1A2A3A4) ผมใช้ inclusion-exclusion formula ครับ

ส่วนข้อ 31 ผมได้ 126 วิธี ครับ โจทย์กำหนดให้ทุกช่วงเวลาเทียบเท่ากันหมด ดังนั้น ปัญหาข้อนี้ ก็น่าจะสื่อความหมาย ในทำนองเดียวกับ
หาจำนวนคำตอบที่เป็นจำนวนเต็มของ T1+T2+ T3+ T4+ T5 =10
subject to Ti 1 (i=1,2,3,4,5)

ข้อนี้ ผมมองว่า 1 ช่วงเวลาย่อย จะ assign ให้กับ งานๆ เดียว เพราะไม่อย่างงั้นก็น่าจะได้คำตอบเป็นแสนๆวิธีเลยครับ

ส่วนภาษาโปรแกรมที่ โจทย์ให้มา ข้อ 1 ดูคล้ายภาษา C แต่ข้ออื่นๆ ดูคล้ายภาษาปาสคาล มากๆ
Old 16 กรกฎาคม 2005, 21:39
warut warut ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

warut is on a distinguished road
Thumbs up

ขอบคุณคุณ passer-by มากครับ ตอนนี้ผมเข้าใจโจทย์ข้อ 31. แล้ว จุดสำคัญที่ผมไม่เข้าใจความหมายในตอนแรกคือ "ทุกช่วงเวลาเทียบเท่ากันหมด" ส่วนข้อ 15. ก็คงพอสรุปได้แล้วว่าไม่มีตัวเลือกที่ถูกต้อง (ได้รับคะแนนกันถ้วนหน้า ) เรื่องภาษาที่ใช้ ถ้าดูเหมือนหลายๆภาษาแบบนี้ก็น่าจะเป็น pseudocode ล่ะมั้ง
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 18 กรกฎาคม 2005, 19:14
Pich Pich ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

Pich is on a distinguished road
รู้สึกว่าโจทย์คอมพิวเตอร์รอบแรกปีนี้ เริ่มย้อนอดีตไปอีกแล้ว
Old 24 พฤศจิกายน 2007, 17:00
Kanthida! Kanthida! ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

Kanthida! is on a distinguished road

ขอโทษนะคะ อยากจะถามว่า

วิชาคอมพิวเตอร์เนี่ย แค่ซื้อหนังสือมาอ่านเอง จะเพียงพอที่จะไปสอบได้มั้ยคะ สนใจอยากจะสอบ

แต่ไม่ค่อยมีข้อมูลอ่ะค่ะ

แล้วเค้าจะรับช่วงประมาณเทอมแรกปีหน้าใช่มั้ยคะ เราสามารถหาข้อมูลได้จากในเว็บเลย

แนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ
Old 25 พฤศจิกายน 2007, 18:57
RoSe-JoKer's Avatar
RoSe-JoKer RoSe-JoKer ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

RoSe-JoKer is on a distinguished road

ไม่ว่าจะเป็น สสวทหรือสอวน รอบแรก (ย้ำว่ารอบแรก) ซื้อหนังสือเองมาอ่านนิติดชัวร์ๆอะครับ - -"
คือมันวัดกันที่ความสะเพร่าอย่าง สสวท คอม ปี 2550 เห็นว่าตัดที่ 38 คะแนน (ไม่แน่ใจนะครับ)
ซึ่งโจทย์ส่วนมากจะเป็นโจทย์ทางคณิตศาสตร์ง่ายๆ หรือบางข้อก็ใช้ Sense ธรรมดา แล้วก็จำเป็นต้องอ่าน
Pseudocode (โค้ดเทียม)ให้ได้ด้วยอะครับ
Old 25 พฤศจิกายน 2007, 23:17
Timestopper_STG's Avatar
Timestopper_STG Timestopper_STG ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

Timestopper_STG is on a distinguished road
Send a message via MSN to Timestopper_STG

ผมว่าน้อยไปหน่อยนะครับ38เนี่ยปกติถ้าให้แน่ๆก็สัก45อะครับจะค่อนข้างมั่นใจว่าติด

25 พฤศจิกายน 2007 23:18 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Timestopper_STG
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply