Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ประถมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ประถมปลาย
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 06 กุมภาพันธ์ 2010, 09:03
บัวขาว's Avatar
บัวขาว บัวขาว ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

บัวขาว is on a distinguished road
Default โจทย์ท้าทาย(คิดเอง)

ไมเคิล แจ็คสัน คิดค้นหุ่นยนต์ moonwalk 1 เพื่อส่งไปดวงจันทร์แล้วจะเปิดเพลง THRIller ที่มีความยาว 309วินาที แล้วเสาสัญญานที่อยู่สหรัฐจะต้องบันทึกเสียงที่ส่งมาจากดวงจันทร์ให้เต็มเพลงต้องใช้เวลา กี่ชั่วโมง กี่วันและกี่นาที

สมมติให้ดวงจันทร์ห่างจากโลก 240000ไมล์ และเสียงมีความเร็ว4ไมล์ต่อหนึ่งวินาที

คิดให้ได้ละกันจะมาเฉลย
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 06 กุมภาพันธ์ 2010, 11:25
Siren-Of-Step's Avatar
Siren-Of-Step Siren-Of-Step ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

Siren-Of-Step is on a distinguished road

ผมมีอีก 1 ครับ

จงหาค่า $$\sqrt{15*16*17*18+1}$$

คงคุ้น ๆ กันนะครับ สงวนสิทธิ์เฉพาะเด็กประถมเท่านั้นนะครับ
Old 06 กุมภาพันธ์ 2010, 12:11
คusักคณิm's Avatar
คusักคณิm คusักคณิm ไม่อยู่ในระบบ
เทพยุทธ์

คusักคณิm is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Siren-Of-Step View Post

จงหาค่า $$\sqrt{15*16*17*18+1}$$

คงคุ้น ๆ กันนะครับ สงวนสิทธิ์เฉพาะเด็กประถมเท่านั้นนะครับ
ตอบ 271 ครับผม
Old 06 กุมภาพันธ์ 2010, 12:12
Siren-Of-Step Siren-Of-Step ไม่อยู่ในระบบ

Siren-Of-Step is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ คusักคณิm View Post
ตอบ 271 ครับผม
ถูกครับ
Old 06 กุมภาพันธ์ 2010, 14:29
banker banker ไม่อยู่ในระบบ
เทพเซียน

banker is on a distinguished road

ข้อนี้ไม่จำกัดเด็กประถม งั้นปู่ขอเล่นมั่ง

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ บัวขาว View Post
ไมเคิล แจ็คสัน คิดค้นหุ่นยนต์ moonwalk 1 เพื่อส่งไปดวงจันทร์แล้วจะเปิดเพลง THRIller ที่มีความยาว 309วินาที แล้วเสาสัญญานที่อยู่สหรัฐจะต้องบันทึกเสียงที่ส่งมาจากดวงจันทร์ให้เต็มเพลงต้องใช้เวลา กี่ชั่วโมง กี่วันและกี่นาที

สมมติให้ดวงจันทร์ห่างจากโลก 240000ไมล์ และเสียงมีความเร็ว4ไมล์ต่อหนึ่งวินาที

คิดให้ได้ละกันจะมาเฉลย
ไม่ค่อยเข้าใจโจทย์

อ้างอิง:
จะต้องบันทึกเสียงที่ส่งมาจากดวงจันทร์ให้เต็มเพลงต้องใช้เวลา กี่ชั่วโมง กี่วันและกี่นาที
แปลว่าอะไร

ถ้าเป็นโจทย์ปัญหาเชาว์ ก็ตอบว่า เพลงยาวแค่ไหน ก็ใช้เวลาอัดเท่านั้น .... 309 วินาที จะอัดอะไรเป็นวันๆ

ความรู้เป็นสิ่งเดียวที่ยิ่งให้ ยิ่งมีมาก

รู้อะไรไม่สู้ รู้จักพอ
(ยกเว้นความรู้ ไม่ต้องพอก็ได้ หาไว้มากๆแหละดี)
(แต่ก็อย่าให้มากจนท่วมหัว เอาตัวไม่รอด)
Old 06 กุมภาพันธ์ 2010, 14:41

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Siren-Of-Step View Post

เฉลย

$\sqrt{15*16*17*18+1}$
$\sqrt{15*(15+1)*(15+2)*(15+3)+1}$
$\sqrt{15(15+3)*(15+1)(15+2)+1}$
$\sqrt{(15^2+45)*(15^2+45+2)+1}$
Let's $15^2+45 = a$

$\rightarrow$ $\sqrt{a(a+2)+1}$

???
Old 06 กุมภาพันธ์ 2010, 14:52
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ banker View Post
ข้อนี้ไม่จำกัดเด็กประถม งั้นปู่ขอเล่นมั่ง

ไม่ค่อยเข้าใจโจทย์

แปลว่าอะไร

ถ้าเป็นโจทย์ปัญหาเชาว์ ก็ตอบว่า เพลงยาวแค่ไหน ก็ใช้เวลาอัดเท่านั้น .... 309 วินาที จะอัดอะไรเป็นวันๆ
คุณปู่ ไม่ต้องเข้าใจโจทย์หรอกครับ เพราะมันเป็น โจทย์ท้าทาย(คิดเอง) เค้าอุตส่าห์วงเล็บบอกเป็นนัยแล้วว่า ให้คิดเอาเอง ห้ามถาม
Old 06 กุมภาพันธ์ 2010, 14:59

บัวขาว is on a distinguished road

คืออย่างนี้ครับคุณbankerเสียง1วิก็คือช่วงหนึ่งของเพลงก็จริงครับ แต่มันอยู่ในโลกนี้ครับ
ดวงจันทร์ห่างโลกตั้ง240000ไมล์ เราจะอัดเพลงข้ามโลกนะครับ คือส่งดาวหนึ่งไปดาวหนึ่งยิ่งต้องใช้เวลานานเป็นวันๆ
อย่างเช่นเราพูด1คำบนดวงจันทร์ซึ่งกำหนดว่าเสียงมีความเร็ว4ไมล์ต่อหนึ่งวินาทีเราก้จะได้ยินเสียงนี้บนโลกอีก60000วินาทีข้างหน้าบนโลก ซึ่งใช้เวลาอัดเป็นชั่วโมง เข้าใจหรือยังครับคุณbankerอีกอย่างครับเขาส่งมาเป็นคลื่นเสียงคือเป็นเสียงที่คนอยู่บนดวงจันทร์ก็ได้ยินครับ
Old 06 กุมภาพันธ์ 2010, 15:33
NTV's Avatar
NTV NTV ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

NTV is on a distinguished road

ขออนุญาตทำต่อจากคุณ Siren_Of_Step นะครับ

ปล.ไม่รู้วิธีใช้ Latex ครับ เลยลงรูปมาแทน
Old 06 กุมภาพันธ์ 2010, 16:09
banker banker ไม่อยู่ในระบบ
เทพเซียน

banker is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ บัวขาว View Post
คืออย่างนี้ครับคุณbankerเสียง1วิก็คือช่วงหนึ่งของเพลงก็จริงครับ แต่มันอยู่ในโลกนี้ครับ
ดวงจันทร์ห่างโลกตั้ง240000ไมล์ เราจะอัดเพลงข้ามโลกนะครับ คือส่งดาวหนึ่งไปดาวหนึ่งยิ่งต้องใช้เวลานานเป็นวันๆ
อย่างเช่นเราพูด1คำบนดวงจันทร์ซึ่งกำหนดว่าเสียงมีความเร็ว4ไมล์ต่อหนึ่งวินาทีเราก้จะได้ยินเสียงนี้บนโลกอีก60000วินาทีข้างหน้าบนโลก ซึ่งใช้เวลาอัดเป็นชั่วโมง เข้าใจหรือยังครับคุณbankerอีกอย่างครับเขาส่งมาเป็นคลื่นเสียงคือเป็นเสียงที่คนอยู่บนดวงจันทร์ก็ได้ยินครับ
เข้าใจแล้วครับ แต่คำตอบก็ยังแบบเดิมครับ ตอบ 309 วินาทีตามความยาวของเพลง

"อย่างเช่นเราพูด1คำบนดวงจันทร์ซึ่งกำหนดว่าเสียงมีความเร็ว4ไมล์ต่อหนึ่งวินาทีเราก้จะได้ยินเสียงนี้บนโลกอีก60000วินาทีข้างหน้าบนโล ก"

เวลาเปิดเพลงบนดวงจันทร์ คนบนดวงจันทร์ก็จะได้ยินเดี๋ยวนั้น แต่คนบนโลกจะได้ยินอีก.......xวัน yชั่วโมง z นาที ข้างหน้า พอถึงเวลานั้นก็ค่อยเริ่มอัดเพลง โน๊ตเพลงก็วิ่งตามกันมาจนจบเพลง ก็ใช้เวลาอัดเพลงแค่ 309 วินาทีตามความยาวเพลง

เขาคงไม่เริ่มอัดตั้งแต่ตอนเริ่มเปิดเพลงบนดวงจันทร์มั๊ง รอให้เพลงมาถึงก่อนแล้วค่อยอีดก้ได้

เอ๊ะ โจทย์ถามอะไร

แล้วเสาสัญญานที่อยู่สหรัฐจะต้องบันทึกเสียง(ที่ส่งมาจากดวงจันทร์)ให้เต็มเพลงต้องใช้เวลา กี่ชั่วโมง กี่วันและกี่นาที

ตกลงบันทึกเฉพาะเสียงเพลง หรือบันทึกเสียงซ่าๆที่ยังมาไม่ถึงด้วย

อ้อ ... เวลาส่งภาพหรือเสียงมา เขาไม่ส่งเป็นคลื่นเสียงมานะครับ เพราะมันมาไม่ถึง ต้องแปลงเป็นคลื่นวิทยุ หรือคลื่นแม่เหล็กก่อน จึงจะส่งมา ทางโลกได้รับแล้ว จึงค่อยแปลงเป็นภาพและเสียงอีกที (ผมเข้าใจอย่างนั้น)

ความรู้เป็นสิ่งเดียวที่ยิ่งให้ ยิ่งมีมาก

รู้อะไรไม่สู้ รู้จักพอ
(ยกเว้นความรู้ ไม่ต้องพอก็ได้ หาไว้มากๆแหละดี)
(แต่ก็อย่าให้มากจนท่วมหัว เอาตัวไม่รอด)

06 กุมภาพันธ์ 2010 16:14 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ banker
เหตุผล: เพิ่ม อ้อ...
Old 06 กุมภาพันธ์ 2010, 20:49

1.คุณbankerครับผมบอกว่าเป็นเรื่องสมมติในโจทย์แล้วไม่ใช่หรือครับเพราะยังไงเสียงก็เดินทางผ่านสุญญากาศไม่ได้อยู่แล้วครับ
2.ส่วนเรื่องอัดเสียงนั้นคลื่นแม่เหล็กอะไรผมไม่รู้หรอกครับ แต่โจทย์บอกว่ามีหุ่นยนต์ด้วยดังนั้นต้องมียานโคจรรอบดวงจันทร์เพื่อนำไปที่ดวงจันทร์

ยกตัวอย่างให้เข้าใจเกี่ยวกับโจทย์ครับ
ถ้าดวงอาทิตย์กระพริบแสงหนึ่งครั้ง=1วิ แสงก็จะเดินทางมายังโลกเราใช้เวลา8นาทีนี่แค่1วิเท่านั้นถ้ามีการกระพริบครั้งต่อไปอยากจะนับก็ต้องรอทุก8นาทีทุกครั้งไปเรื่อยๆ(รวมกับ เวลารอด้วย)
คล้ายกับข้อที่ผมตั้งขึ้นมาครับเพียงแต่ผมเปลี่ยนเป็น309วิเท่านั้น คล้ายกับแสงกระพริบที่เหมือนเสียง1วิ ส่วนเรื่องวิทยาศาสตร์นั้นผมไม่ค่อยรู้อะไรมากหรอกครับอย่าว่ากันเลยนะครับ
3.ส่วนเรื่องการบันทึก นั้นคืออย่างงี้ครับพอเสียงมาครั้งหนึ่งแล้ว เราก็จะกดหยุดชั่วคราวไว้รอจนกว่าครั้งที่23456......โดยเว้นช่วงห่างเท่าๆกันจนกว่าจะจบเพลงครับ คล้ายกับพระอาทิตย์นั่นแหละครับ
สุดท้ายขอเฉลยเลยนะครับ

ใช้เวลา18540000วิ หรือ 309000 ชม หรือ 12875วัน หรือ 429 เดือน หรือ 35ปี
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply