Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > ทฤษฎีจำนวน
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 30 มีนาคม 2001, 17:43
<monoy>

Post วิธีหาเลขโดด

เลขที่ไม่สามารถหารได้อีกต่อไปแล้วยกเว้น 1 เช่นเลข 3 7 11 13 17 ผมไม่รู้เรียกว่าอะไร สมมุติว่าเรียกเลขโดดก่อนก็แล้วกัน
1. ถ้าจะหาว่ามีเลขโดยกี่จำนวน อะไรบ้าง โดยกำหนดช่วงให้เช่น ตั้งแต่ 123 ถึง 321 มีกี่จำนวน มีสูตรคำนวณหรือไม่
2. ถ้ามีเลขจำนวนหนึ่งให้มาเช่น 391 ถามว่าเป็นการคูณของเลขโดดจำนวนใดบ้าง มีวิธีคิดหรือไม่ถ้าไม่ใช้วิธีสุ่มหาเรื่อย ๆ
...... ขอบคุณมากครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 30 มีนาคม 2001, 17:43
<monoy>

โทษที เพิ่งนึกออก เขาเรียกกันว่าเลขจำนวนจำเพาะใช่หรือเปล่า คือมันจะหารลงตัวด้วยตัวมันเองและ 1 เท่านั้น
Old 30 มีนาคม 2001, 17:44
<mathcenter>

การทดสอบว่าจำนวนที่ให้มาเป็นจำนวนเฉพาะหรือไม่ทำงี้ครับ.
1. ถอดรูทของมันออกมา
2. ลองเอาจำนวนเฉพาะที่น้อยกว่ามันหารดู ถ้าไม่มีตัวใดหารลงตัวก็แสดงว่า
เป็นจำนวนเฉพาะครับ. เช่น 239 เป็นใหม
รูท 239 = 15.5 โดยประมาณ ก็ลองเอา 2,3,5,7,11,13 หาร 239 ดู
ก็ไม่มีตัวใดหารได้ลงตัวแสดงว่า 239 เป็นจำนวนเฉพาะครับ.
อีกวิธีนึงแต่เก่าและก็ไม่ค่อยชัวร์ เรียกว่าการรอนครับ. แต่จะไม่พูดถึงนะครับ.
Old 30 มีนาคม 2001, 17:44
<monoy>

ขอบคุณ คุณ mathcenter ที่ตอบได้กระจ่างถึงวิธีการระดับหนึ่ง แต่หลังจากถอดรากแล้วได้จำนวนเลขหลังถอดรากสูงมาก ผมจะมีวิธีไล่อย่างไรว่ามีจำนวนเลขเฉพาะอะไรบ้าง หรือใช้วิธีไล่ทีละตัวโดยไม่มีวิธีการคิดหรือคำนวณ
.............. ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply