Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > การใช้เว็บบอร์ด > ปัญหาการใช้เว็บบอร์ด
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ดูผลโพล: เพิ่มบอร์ดดีมั๊ยครับ
เพิ่มบอร์ดการใช้เครื่องคิดเลขกับบอร์ดการใช้โปรแกรมทางคณิตศาสตร์ 4 80.00%
เพิ่มบอร์ดการใช้เครื่องคิดเลขอย่างเดียว 0 0%
เพิ่มการใช้โปรแกรมทางคณิตศาสตร์อย่างเดียว 0 0%
ไม่เพิ่มเลย 1 20.00%
Voters: 5. ไม่อนุญาตให้โหวตหัวข้อนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 17 พฤศจิกายน 2007, 10:49
Sly's Avatar
Sly Sly ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

Sly is on a distinguished road
Arrow อยากให้เพิ่มบอร์ดอ่ะครับ

คืออยากให้มีบอร์ดเกี่ยวกับการใช้เครื่องคิดเลขกับโปรแกรมทางคณิตศาสตร์เพิ่มอ่ะครับ ผมว่าน่าจะมีประโยชน์สำหรับนักเรียนนักศึกษาอ่ะครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 17 พฤศจิกายน 2007, 13:07
kanakon's Avatar
kanakon kanakon ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

kanakon is on a distinguished road

ก็ดีนะครับตอนนี้ผมศึกษาจากเว็ปบอร์ด mpec ที่เป็นบอร์ดของเด็กฟิสิกส์ เค้าใช้ mathematica กันได้ advance สุดๆไปเลยเพราะมีผู้เชี่ยวชาญให้คำแนะนำมากมาย
หากสนใจลองเข้าไปดูก็ได้นะครับ http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/...oard,16.0.html

$$|I-U|\rightarrow \infty $$
Old 17 พฤศจิกายน 2007, 17:17
TOP's Avatar
TOP TOP ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

TOP is on a distinguished road
Smile

ถ้าหากมีผู้สนใจน้อยก็อาจตั้งคำถามไว้ในห้อง ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป ได้ครับ หรือใครอยากเขียนบทความแนะนำการใช้เครื่องคิดเลข หรือโปรแกรมคณิตศาสตร์ สามารถเขียนได้ที่ห้อง บทความคณิตศาสตร์ทั่วไป ได้ครับ

ผมเองเคยมีใช้ส่วนตัวแค่รุ่น CASIO 8700 เท่านั้น ปัจจุบันนี้มันใช้งานไม่ได้แล้ว

อย่างไรก็ตาม สำหรับผู้ที่อยากทดลองใช้เครื่องคิดเลขเหล่านี้บนคอมพิวเตอร์ สามารถทดลองใช้ผ่าน Emulator ได้เช่นกัน เช่น

CASIO FX-9860G (ทดลองใช้ 30 วัน)

Name:  CASIO_FX_9860G_SD.png
Views: 498
Size:  36.2 KB

Virtual TI v2.5 beta 5 (เป็นเพียง Emulator เท่านั้น ผู้ใช้ต้องหา BIOS ของแต่ละเครื่องมาด้วยจึงจะใช้ได้ หรือถ้าใครมีเครื่องคิดเลขอยู่กับตัวแล้ว ก็ต่อสายลิงก์เข้ากับคอมพิวเตอร์แล้วใช้โปรแกรมดึง BIOS เก็บลงคอมพิวเตอร์ได้เช่นกัน ตัวอย่าง BIOS เช่น ti82rom)

Name:  TI_82.png
Views: 427
Size:  34.6 KB Name:  TI_83.gif
Views: 420
Size:  41.3 KB Name:  TI_85.jpg
Views: 432
Size:  12.6 KB Name:  TI_89.gif
Views: 435
Size:  48.4 KB

Name:  TI_92.jpg
Views: 439
Size:  30.5 KB
Old 18 พฤศจิกายน 2007, 23:11
Sly's Avatar
Sly Sly ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

Sly is on a distinguished road

สำหรับผู้สนใจ
ผมมีอีมูตัวเต็มของ เก้าแปดหกศูนย์ ถ้าใครต้องการ pm มานะครับ
ส่วนคู่มือโหลดได้ตามเวปข้างบนเลยครับ
Old 03 เมษายน 2008, 20:57
m_Innocent's Avatar
m_Innocent m_Innocent ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

m_Innocent is on a distinguished road
Send a message via MSN to m_Innocent
Thumbs up

อืม...ผมว่าน่าเสียดายนะคับนานๆ จะมีเว็บดีๆยังงี้

แล้วมีคนมาเเวะเวียนกันตอบปัญหาเยอะเลยคับ

แต่เสียดายมีเฉพาะคณิตศาสตร์เท่านั้น

ท่าให้ดีอยากให้พี่ๆ เพิ่มห้องเล็กๆสักห้องหนึ่ง

เป็นการเเลกเปลี่ยนความรู้วิชา ฟิสิกส์ เคมี ชีวะ นะคับ

จะแจ่มมากเลย ผมนี่คงเป็นลูกค้าตลอกชีพแน่ๆ

จะมาทุกวันเลยคับเย้ๆ

ผมหวังว่าพี่ๆคงคิดแบบผมนะคับ

ขอบคุณล่วงหน้าคับ
Old 04 เมษายน 2008, 22:36
TOP's Avatar
TOP TOP ไม่อยู่ในระบบ

TOP is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ m_Innocent View Post
ถ้าให้ดีอยากให้พี่ๆ เพิ่มห้องเล็กๆสักห้องหนึ่ง
เป็นการเเลกเปลี่ยนความรู้วิชา ฟิสิกส์ เคมี ชีวะ นะคับ
ความคิดเห็นส่วนตัวคือ เราไม่มีผู้เชี่ยวชาญในสาขาวิชาเหล่านั้นครับ สร้างห้องขึ้นมาก็ไม่สามารถสร้างเนื้อหา หรือหาผู้เชี่ยวชาญที่เสียสละเวลาส่วนตัว มาช่วยพัฒนาห้องนั้นให้ดีขึ้นมาได้ ในขณะเดียวกันมีเว็บไซต์ของไทยหลายที่ที่มีความพร้อมและทำได้ดีกว่า เพื่อให้ได้ผลงานโดยรวมของทุกฝ่ายมีคุณภาพที่สุด เราจึงควรมุ่งเน้นในด้านที่เราถนัดที่สุด นั่นก็ คณิตศาสตร์ นั่นเอง
Old 09 เมษายน 2008, 21:06
m_Innocent m_Innocent ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

m_Innocent is on a distinguished road
Send a message via MSN to m_Innocent

เหรอคับ...อืมผมเข้าใจเเล้วคับ

เพราะที่ผมให้พี่เพิ่มบอร์ดเพราะว่าผมสามารถช่วยตอบได้มากกว่า

เพราะผมถนัดวิชาพวกนี้คับ

แต่ถ้าขาดผู้เชี่ยวชาญจิงๆก็ไม่เป็นไรคับ

ยังไงผมจะช่วยตอบคณิตอย่างสุดความสามารถคับ
Old 09 เมษายน 2008, 21:29
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ

gon is on a distinguished road
Cool

ตอนนี้น้องอาจจะคิดว่าตัวเองถนัด แต่ต่อๆไปพอถนัดหลายๆอย่างเข้า จะกลายเป็นว่าไม่ถนัดจริงเลยสักอย่างก็เป็นไปได้นะครับ

เมื่อก่อนพี่ก็จับทั้งเลข ฟิสิกส์ ตลอด มา 5 ปีหลังที่ผ่านมานี้ จำใจต้องเลิกทุกอย่างที่เกี่ยวกับฟิสิกส์ เพราะแค่เลขอย่างเดียวก็ไปไม่สะใจสักที

จะมีใครสนใจทำพวกเว็บ physicscenter.net หรือเปล่าครับ ดูเหมือนโดเมนนี้ยังว่างอยู่นะ
Old 09 เมษายน 2008, 21:39
กระบี่ไว

Smile

เออ....คับผมจะเก็บไปปฏิบัตินะคับ คือจะศึกษาวิชาใดวิชาหนึ่งให้เข้าใจให้ถึงแก่นแท้ของวิชานั้นใช่ปะคับ

อืม..งั้นถ้าคิดๆดูผมคงจะจับวิชาคณิตนี่ละคับ เพราะความรู้สึกจิงๆผมชอบวิชานี่คับ

แม้จะไม่เก่งมากก็เถอะนะคับ แหะๆ

ขอบคุณคับที่แนะนำ
Old 09 เมษายน 2008, 21:48
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ

gon is on a distinguished road
Icon20

ที่จริงทุกๆเรื่องล้วนแล้วแต่น่าสนใจด้วยกันทั้งสิ้นครับ การรู้อย่างเดียวเรียกได้ว่าแข็งในเรื่องนั้นหรืองมโข่งในเรื่องอื่น ล้วนเป็นเรื่องที่น่าเสียดาย แต่ความจริงก็คือมนุษย์เราอายุสั้น อายุขัยคนเราอยู่ที่ราวๆ 75 ปี ลองนับเวลาดูครับ ว่าเหลือเวลาอีกกี่ปี แค่ทำเรื่องเดียวให้ดีก็ยากแล้ว

อย่างไรก็ดีชีวิตของทุกคนเป็นของตัวเอง ใครจะเลือกรู้เฉพาะทางหรือชำนาญหลายอย่างเป็นสิทธิส่วนบุคคลครับ.
Old 09 เมษายน 2008, 23:21
M@gpie's Avatar
M@gpie M@gpie ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

M@gpie is on a distinguished road

ถ้าสนใจฟิสิกส์ ไปเรื่อยๆ ก็จะพบว่าสุดท้ายก็ต้องกลับมาพึ่งคณิตศาสตร์แหละครับ ไม่มีปัญหาใดที่ไม่พึ่งคณิตศาสตร์ แต่ผลงานก็ฟิสิกส์รับไป

ลูกเมียน้อยเสียนี่กระไร นะคณิตศาสตร์ 555