Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 12 สิงหาคม 2009, 17:29
ข้าวโพดอ่อน ข้าวโพดอ่อน ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

ข้าวโพดอ่อน is on a distinguished road
Default มหิดล53

ไม่ทราบว่าใครสมัครสอบมหิดลบ้างครับ
เเล้วข้อสอบมันอยากใหม่
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 13 สิงหาคม 2009, 14:42
GaO's Avatar
GaO GaO ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

GaO is on a distinguished road

สมัครแล้วค่ะ ตั้งแต่วันที่ 1 แล้ว ข้อสอบได้ยินมาว่ายากมาก
Old 13 สิงหาคม 2009, 15:06
Ganet's Avatar
Ganet Ganet ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

Ganet is on a distinguished road

เราเคยสอบนะ
มันยากอยู่แล้วแหละ
แต่ก็ไม่เกินความสามารถนะ
ลองสอบPre-ม.ต้นดูถ้าทำได้
ก็มีโอกาสติดมหิดล
ข้อสอบคล้ายๆกันแล้วสอบก่อนด้วย
ลองสอบดูไม่งั้นก็ยืมขอเพื่อนมาอ่าน
Old 13 สิงหาคม 2009, 20:57
คusักคณิm's Avatar
คusักคณิm คusักคณิm ไม่อยู่ในระบบ
เทพยุทธ์

คusักคณิm is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ ข้าวโพดอ่อน View Post
ไม่ทราบว่าใครสมัครสอบมหิดลบ้างครับ
เเล้วข้อสอบมันอยากใหม่
ยากไหม

ขอโทษนะครับ
ถ้าหวังจากเข้า ม.4 ควรฝึกเขียนไทยด้วยนะครับ
เราเป็นคนไทย ใช้ภาษาให้ถูกครับ

ข้อสอบเก่า หาดู ได้ที่ เเมทเซนเตอร์ใน ห้อง ข้อสอบในมัธยมต้น หรือไม่ก็หนังสือ ติวครับ
Old 13 สิงหาคม 2009, 21:16
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ คusักคณิm View Post
ยากไหม

ขอโทษนะครับ
ถ้าหวังจากเข้า ม.4 ควรฝึกเขียนไทยด้วยนะครับ
เราเป็นคนไทย ใช้ภาษาให้ถูกครับ

ข้อสอบเก่า หาดู ได้ที่ เเมทเซนเตอร์ใน ห้อง ข้อสอบในมัธยมต้น หรือไม่ก็หนังสือ ติวครับ
1.คำว่า จาก น่าจะเป็น จะ มากกว่า
2.ภาษาไทยปนภาษาอังกฤษแบบ slang ซะด้วย
จริงไหมครับคุณครูภาษาไทย
Old 13 สิงหาคม 2009, 21:24
Scylla_Shadow's Avatar
Scylla_Shadow Scylla_Shadow ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Scylla_Shadow is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ คusักคณิm View Post
ยากไหม

ขอโทษนะครับ

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ หยินหยาง View Post
1.คำว่า จาก น่าจะเป็น จะ มากกว่า
2.ภาษาไทยปนภาษาอังกฤษแบบ slang ซะด้วย
เผอิญผ่านมาพอดี ...ถ้าเล่นแรงไปก็ขอโทษด้วยนะครับ

งั้นผมก็สามารถแก้ไขข้อความข้างต้นของน้อง ข้าวปั้น ให้เป็นภาษาเขียนได้ดังนี้หรือเปล่าครับ

...
ยากไหม

ขอโทษนะครับ
ถ้าหวังจะเข้า ม.4 ควรฝึกการเขียนภาษาไทยให้ชัดเจนด้วยนะครับ
เนื่องจากเราเป็นคนไทย ใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องนะครับ

ในส่วนข้อสอบเก่า สามารถหาดู ได้ที่ เเมทเซนเตอร์ใน หมวด ข้อสอบในมัธยมต้น หรือไม่ก็สามารถหาได้ทั่วไปในสินค้าประเภทหนังสือคู่มือการศึกษาเข้าเรียนต่อในระดับชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4 ตามร้านหนังสือ
ทั่วไป นะ
ครับ
...

แล้วดังนั้น ผมก็สามารถแก้ไขข้อความข้างต้นของพี่หยินหยางให้เป็นภาษาเขียนได้ดังนี้หรือเปล่าครับ

1.คำว่า จาก ควร เป็นคำว่า "จะ"
2.ลักษณะการใช้ภาษาเป็นแบบภาษาไทยผสมกับภาษาอังกฤษในลักษณะแสลง

13 สิงหาคม 2009 21:43 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 3 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Scylla_Shadow
เหตุผล: แก้ไขส่วนที่มีข้อบกพร่อง
Old 13 สิงหาคม 2009, 21:42
Keng_Math Keng_Math ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

Keng_Math is on a distinguished road

เอ่อ....นี่เว็บ Mathcenter ไม่ใช่หรอคับ ไม่ใช่เว็บสอนภาษาไทย

asd-2538@hotmail.com เมลใครไม่รู้ ยิ่งดูยิ่งน่าร้าก...........
Old 13 สิงหาคม 2009, 23:08
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Scylla_Shadow View Post
เผอิญผ่านมาพอดี ...ถ้าเล่นแรงไปก็ขอโทษด้วยนะครับ

แล้วดังนั้น ผมก็สามารถแก้ไขข้อความข้างต้นของพี่หยินหยางให้เป็นภาษาเขียนได้ดังนี้หรือเปล่าครับ

1.คำว่า จาก ควร เป็นคำว่า "จะ"
2.ลักษณะการใช้ภาษาเป็นแบบภาษาไทยผสมกับภาษาอังกฤษในลักษณะแสลง
ข้อควรระวังเวลาจะโต้แย้งใครควรตรวจสอบให้ดีก่อนมิฉะนั้นอาจเกิดผิดพลาดแบบนี้ได้ คำว่า "ในลักษณะแสลง" คำว่า แสลง แปลว่า ไม่ถูกกับโรค นะครับ
แต่ถ้าจะหมายถึง slang น่าจะเขียนเป็นแบบนี้ครับ สแลง ซึ่งถ้าเปิดพจนานุกรมจะไม่พบ ผมเลยเขียนเป็นภาษาอังกฤษแทน ส่วนคำว่า "น่าจะเป็น" ที่คุณ Scylla_Shadow ช่วยเปลี่ยนเป็น "ควร" นั้น โดยความเห็นผม ผมต้องการที่จะใช้คำนี้อยู่แล้ว เพราะความหมายที่ผมจะสื่อไม่ใช่ต้องการให้เป็นภาษาสละสลวย ลองกลับไปอ่านบริบทที่ผมเขียนอีกครั้งซิครับ

ปล. "ถ้าเล่นแรงไปก็ขอโทษด้วยนะครับ" ไม่เป็นไรครับ แซวได้อยู่แล้ว ถ้าการแซวนั้นไม่ได้ทำให้เกิดความเสียหาย และบางครั้งการแซวแบบสร้างสรรค์ก็เกิดขึ้นได้เหมือนกันนะครับ
Old 14 สิงหาคม 2009, 16:05
primadonna primadonna ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

primadonna is on a distinguished road

สมัครแล้วค่ะ
ข้อสอบก็คงยาก...
Old 14 สิงหาคม 2009, 18:22
อยากเก่งเลขครับ's Avatar
อยากเก่งเลขครับ อยากเก่งเลขครับ ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

อยากเก่งเลขครับ is on a distinguished road

- -*

ผิดนิดผิดหน่อยก็อภัยกันได้ครับ

ยังไงเราก็คนรักคณิตศาสตร์เหมือนกัน

ปล. อย่ามาแก้ข้อความของผมใหม่นะครับ
Old 14 สิงหาคม 2009, 18:25
Ganet's Avatar
Ganet Ganet ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

Ganet is on a distinguished road

เหอะๆ
กระทู้นี้ดีจัง
ได้ทั้งภาษาไทยได้ทั้งคำตอบ
สงสัยข้าน้อยคงต้องขอตัว
เพราะไม่เก่งภาษา
คนสอบก็สู้ๆแล้วกัน^^

14 สิงหาคม 2009 18:25 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Ganet
Old 14 สิงหาคม 2009, 18:35
คusักคณิm's Avatar
คusักคณิm คusักคณิm ไม่อยู่ในระบบ
เทพยุทธ์

คusักคณิm is on a distinguished road

อย่างไรก็ตาม กระผม ขอประทานโทษ ทุกท่านโดย ขอรับ

ขอให้เรื่องจบแค่นี้นะครับ ขอโทษและขอบคุณครับ

14 สิงหาคม 2009 18:36 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ คusักคณิm
Old 23 พฤศจิกายน 2009, 15:25
-[Z]aitH- -[Z]aitH- ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

-[Z]aitH- is on a distinguished road

ไปสอบมาแล้วยากใช่ย่อยเลยครับ ว่าแต่ข้อสอบมหิดลออกภาษาไทยด้วยหรอครับ
Old 28 พฤศจิกายน 2009, 21:09
S@ndV_Vich's Avatar
S@ndV_Vich S@ndV_Vich ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

S@ndV_Vich is on a distinguished road

เออรู้สึกว่าคุณ moshello จะพิมแต่ 5555555555555 ซะเกือบทุกระทู้เลยนะครับ
ปั้มแบบสุดๆๆเลย <บอกไว้น่ะครับ>
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply