Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 16 พฤษภาคม 2012, 08:06
passer-by passer-by ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

passer-by is on a distinguished road
Default Hybrid Trend In Movie

มีเรื่องเกี่ยวกับหนังเรื่องนึงจะเล่าให้ฟังครับ

จาก review ของเว็บเมืองนอกที่นานๆจะเห็นนักวิจารณ์ให้คะแนนเกิน 5/10 แถมเป็นหนังสยองขวัญทุนต่ำด้วย ทำให้หลังจากผมทำธุระเสร็จที่หาดใหญ่เมื่อพฤหัสที่แล้ว ก็รีบตรงดิ่งมาโรงหนังที่ กทม. ทันที

ผมกำลังหมายถึงหนังเรื่อง CABIN IN THE WOODS ครับ

ยอมรับว่า ตอนดู trailer ก็เฉยๆ พอจะเดาได้ว่า ต้องมีผสม reality show ออกทีวี เหมือน หนังไทยเรื่อง รับน้องสยองขวัญ หลายปีก่อน

หลังจากเข้าไปดูแล้ว ผมได้ยินหลายคนพูดตรงกันว่า "หนัง....อะไรกันเนี่ย" (ที่จุดจุดจุด ออกอากาศไม่ได้ครับ)

เป็นหนังที่ผมให้คำจำกัดความเองว่า เป็นหนัง hybrid หรือจับแพะชนแกะแห่งปีก็ว่าได้ เพราะมันผสม การบูชายัญ + reality show + วันสิ้นโลก + สงครามปิศาจ ไว้ในเรื่องเดียวกัน

เส้นเรื่องไม่ได้ซับซ้อนมากครับ มีตลกแบบหื่นๆผสมอยู่บางฉาก แต่ไอเดียโดยรวมต้องบอกว่าหลุดโลกจริงๆ

ผมไม่รู้เหมือนกันว่าคนดูคนอื่นคิดเห็นอย่างไร แต่ผมชอบคำพูดตอนนึงในหนังช่วงใกล้จบว่า มนุษย์อยู่มานานเกินไป
แล้ว มันอาจจะถึงเวลาที่ต้องปล่อยโลกให้อย่างอื่นได้อยู่บ้าง

เอาเป็นว่า ถ้า Cube :Hypercube คือหนังไซไฟ ที่เส้นเรื่องหลุดโลกเมื่อเกือบ 10 ปีก่อน , Cabin in the woods ก็จะเป็นหนังเขย่าขวัญ ที่เส้นเรื่องหลุดโลกสุดๆในยุคนี้ พ.ศ.นี้ครับ

ใครที่ยังไม่ได้ดู ก็ลองไปดูนะครับ หนังยาวไม่เกิน 75-80 นาที

จริงๆถ้ามองย้อนกลับไป ในบ้านเราก็มีหนัง hybrid แบบนี้ออกมาเหมือนกันเมื่อ 3 ปีก่อน อย่างสาระแนสิบล้อ ซึ่งเป็นแนวตลกผสมหนังผี ผสม Transformer

ไม่รู้เหมือนกันว่า ในจอแก้วบ้านเรา จะมีผู้จัดคนไหนใจกล้า ที่จะทำละครแนว Hybrid ออกมาบ้างหรือเปล่านะครับ
Old 16 พฤษภาคม 2012, 08:43
polsk133's Avatar
polsk133 polsk133 ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

polsk133 is on a distinguished road

เรื่องนี้ผมก็สนใจครับ อยากดูอยู่แต่ติดอยู่ที่เข้าไปจะมัวแต่หลับตาอะครับ 555+ อยากดูอยูแต่ก็กลัวๆ
Old 16 พฤษภาคม 2012, 10:17
banker banker ไม่อยู่ในระบบ
เทพเซียน

banker is on a distinguished road

ไม่ได้ดูหนังโรงมาหลายสิบปีแล้วครับ

ความรู้เป็นสิ่งเดียวที่ยิ่งให้ ยิ่งมีมาก

รู้อะไรไม่สู้ รู้จักพอ
(ยกเว้นความรู้ ไม่ต้องพอก็ได้ หาไว้มากๆแหละดี)
(แต่ก็อย่าให้มากจนท่วมหัว เอาตัวไม่รอด)
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 16 พฤษภาคม 2012, 12:29
LightLucifer's Avatar
LightLucifer LightLucifer ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

LightLucifer is on a distinguished road

ของ LIONGATES แนวนี้ตลอดครับ 555+

แต่มนุษย์เพิ่งจะอยู่ได้ไม่นานเอง ไดโนเสาอยู่กันเป็นร้อยล้านปี 555+

ปีกขี้ผื้งของปลอมงั้นสินะ

...โลกนี้โหดร้ายจริงๆ มันให้ความสุขกับเรา แล้วสุดท้าย มันก็เอาคืนไป...
Old 16 พฤษภาคม 2012, 12:55
coke's Avatar
coke coke ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

coke is on a distinguished road

แนวนี้ไม่ไหวอ่ะดูแล้วนอนไม่หลับ555
Old 16 พฤษภาคม 2012, 12:59
PP_nine's Avatar
PP_nine PP_nine ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

PP_nine is on a distinguished road

LIONSGATE อันนี้หรือเปล่า

หนังแอคชั่นแต่ละเรื่องของค่ายนี้ผมชอบมากเลย อย่าง inception, the hunger games, rogue river

สงสัยต้องไปดูเรื่องนี้บ้างซะแล้ว

(พออ่านถึงว่ามันผสมหลายเรื่องก็หยุดอ่านเลย กลัวไม่สนุกเวลาไปดู 55)

16 พฤษภาคม 2012 13:00 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ PP_nine
Old 16 พฤษภาคม 2012, 20:47
passer-by passer-by ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

passer-by is on a distinguished road

ครับ lionsgate ก็มักจะทำแนวนี้ แต่จริงๆ เขาก็ทำแนวอื่นนอกจาก suspense horror ด้วย

เรื่องที่ทำให้ผมรู้จัก lionsgate แบบเต็มๆ คือ SAW ทุกภาคที่ผ่านมาครับ (ซึ่งก็ได้ดูหมดทุกภาค ยกเว้น SAW 3D)

รู้สึกว่า lionsgate จะทำ hunger games แต่ไม่ได้ทำ inception นะครับ

เท่าที่รู้มา คือ นักวิจารณ์เมืองนอก เขามองว่า เรื่อง cabin ให้ความแปลกใหม่กับวงการ ก็เลยได้คะแนนเยอะใน review เมืองนอก

ผมเอง ก็ no comment ครับ คือจะมองว่า เป็นหนังแนวกรรมสนองกรรมก็ได้ หรือจะมองว่า เป็นหนังแหกกรอบหนังสยองขวัญก็ได้ แค่รู้สึกว่า ฉากสุดท้ายมันคาใจไปนิดนึง เหมือน งบหมดอะไรประมาณนั้น

แต่ถ้าจะให้ hybrid ครบวงจร น่าจะผสมเรื่องของเด็กเกรียนอย่างหนัง chronicle เข้าไปด้วย ก็คงจะให้อรรถรสที่แปลกไปอีกแบบครับ
Old 17 พฤษภาคม 2012, 07:00
PP_nine's Avatar
PP_nine PP_nine ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

PP_nine is on a distinguished road

อ๋อ inception ของ Legendary นี่เอง สงสัยจำสลับกับ kick-ass มึน