Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น > ข้อสอบในโรงเรียน ม.ต้น
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 04 เมษายน 2015, 17:07
คน-อ่อน-เลข's Avatar
คน-อ่อน-เลข คน-อ่อน-เลข ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

คน-อ่อน-เลข is on a distinguished road
Default ช่วยดูโจทย์ให้หน่อยค่ะ

1.จงหาจำนวนจริง $x$ ทั้งหมดของสมการ $x = \sqrt{x-\frac{1}{x} } + \sqrt{1-\frac{1}{x} } $
คือหนูลองพยายามแก้สมการแล้วอ่ะคะ แต่ติดค่ายกกำลังเยอะมาก แก้ไม่ออกค่ะ

2.เสาสองต้นสูง $a$ หน่วยและ $b$ หน่วยปักตั้งฉากกับพื้นราบ เมื่อขึงเชือกจากจุดยอดเสาแต่ละเสาไปยังอีกโคนเสาหนึ่ง จุดที่เชือกทั้งสองตัดกันจะอยู่สูงกว่าพื้นราบเท่าไหร่
ข้อนี้หนูลองใช้พีธากอรัสกับสามเหลี่ยมคล้ายคิดคะ แต่ยังคิดไม่ออก ติดตัวแปรเต็มไปหมดเลยค่ะ

3.จงหาเศษที่เหลือจากการหาร 1^{2547} + 2^{2547} + 3^{2547} +... + 2547^{2547}ด้วย 25
ข้อนี้หนูคิดแล้วได้ 3 นะค่ะ ไม่รู้ว่าถูกหรือเปล่า คิดโดยหาหลักหน่วยของเลขยกกำลังแต่ละตัวแล้วเอามาบวกกันหาร 5 คะ

ขอความกรุณาผู้ที่รู้ช่วยแสดงวิธีคิดให้ดูด้วยนะค่ะ หนูพยายามคิดแล้วคะ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 04 เมษายน 2015, 20:12
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ คน-อ่อน-เลข View Post
1.จงหาจำนวนจริง $x$ ทั้งหมดของสมการ $x = \sqrt{x-\frac{1}{x} } + \sqrt{1-\frac{1}{x} } $
คือหนูลองพยายามแก้สมการแล้วอ่ะคะ แต่ติดค่ายกกำลังเยอะมาก แก้ไม่ออกค่ะ
โจทย์ที่มีเครื่องหมายกรณฑ์ที่สองสองข้างแบบนี้ใช้สังยุคจะดีกว่าจับมายกกำลังสองครับ

ทำแบบนี้

$x\left(\sqrt{x-\frac{1}{x} } - \sqrt{1-\frac{1}{x} }\right) = (x-\frac{1}{x})-(1-\frac{1}{x})$

$\sqrt{x-\frac{1}{x} } - \sqrt{1-\frac{1}{x} } = 1-\frac{1}{x}$

เอาสมการที่ได้ไปบวกสมการเดิมก็น่าจะหลุดแล้วนะครับ
Old 04 เมษายน 2015, 22:45
FranceZii Siriseth's Avatar
FranceZii Siriseth FranceZii Siriseth ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

FranceZii Siriseth is on a distinguished road

ข้อ 3 ขอเขียนแบบมอดุโลนะครับ

พิจารณา

$1^{2547}+24^{2547} \equiv 1^{2547}+(-1)^{2547} \equiv 0 \pmod{25}$
$2^{2547}+23^{2547} \equiv 2^{2547}+(-2)^{2547} \equiv 0 \pmod{25}$
$3^{2547}+22^{2547} \equiv 3^{2547}+(-3)^{2547} \equiv 0 \pmod{25}$
.
.
.
$12^{2547}+13^{2547} \equiv 12^{2547}+(-12)^{2547} \equiv 0 \pmod{25}$

นั่นคือ $1^{2547}+2^{2547}+....+24^{2547}$ หารด้วย 25 ลงตัว ลองคิดต่อดูนะครับ
Old 04 เมษายน 2015, 22:52
FranceZii Siriseth's Avatar
FranceZii Siriseth FranceZii Siriseth ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

FranceZii Siriseth is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ คน-อ่อน-เลข View Post
2.เสาสองต้นสูง $a$ หน่วยและ $b$ หน่วยปักตั้งฉากกับพื้นราบ เมื่อขึงเชือกจากจุดยอดเสาแต่ละเสาไปยังอีกโคนเสาหนึ่ง จุดที่เชือกทั้งสองตัดกันจะอยู่สูงกว่าพื้นราบเท่าไหร่

ขอความกรุณาผู้ที่รู้ช่วยแสดงวิธีคิดให้ดูด้วยนะค่ะ หนูพยายามคิดแล้วคะ
บอกหรือปล่าวครับว่าเสาปักอยู่ห่างกันเท่าไหร่ $a+b$ ปะครับ ??
Old 04 เมษายน 2015, 23:05
Scylla_Shadow's Avatar
Scylla_Shadow Scylla_Shadow ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Scylla_Shadow is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ FranceZii Siriseth View Post
บอกหรือปล่าวครับว่าเสาปักอยู่ห่างกันเท่าไหร่ $a+b$ ปะครับ ??
สวัสดีค่ะ
จากการกรีดตา และอายไลน์เนอร์
รู้สึกว่าจะไม่ขึ้นอยู่กับระยะทางที่เสาทั้งสองห่างกันป่ะคะ
สวัสดีค่ะ
Old 04 เมษายน 2015, 23:23
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Scylla_Shadow View Post
สวัสดีค่ะ
จากการกรีดตา และอายไลน์เนอร์
รู้สึกว่าจะไม่ขึ้นอยู่กับระยะทางที่เสาทั้งสองห่างกันป่ะคะ
สวัสดีค่ะ
สวัสดีครับ

เข้าใจถูกแล้วครับเพราะ จากการกรีดตา ต้องรู้สึกเจ็บครับ ถ้าจะขึ้นอยู่กับก็คงจะขึ้นอยู่กับหมอจะรับเย็ยมั้ยครับ

สวัสดีครับ

อ้างอิง:
ข้อนี้หนูลองใช้พีธากอรัสกับสามเหลี่ยมคล้ายคิดคะ แต่ยังคิดไม่ออก ติดตัวแปรเต็มไปหมดเลยค่ะ
รู้จัก ทบ cross ladder มั้ยครับ http://mathworld.wolfram.com/CrossedLaddersProblem.html

หรือ ไปหาคำตอบได้ที่ http://www.mathcenter.net/forum/show...&postcount=101
Old 05 เมษายน 2015, 07:55
คน-อ่อน-เลข คน-อ่อน-เลข ไม่อยู่ในระบบ

คน-อ่อน-เลข is on a distinguished road

ขอบคุณสำหรับทุกวิธีทำมากนะคะ
ถึงคุณ FranceZii Siriseth คือ โจทย์ไม่ได้บอกหรอกคะ ว่าห่างกันเท่าไหร่ แต่หนูลองวาดดูหลายๆรูปแล้ว ความสูงจะอยู่ระดับเดียวกันหมดค่ะ
ขอบคุณอีกครั้งนะคะ สำหรับทุกคำตอบ
Old 05 เมษายน 2015, 12:20

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบมากๆนะคะ ขอบคุณคะ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply