Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 25 เมษายน 2010, 11:13
คusักคณิm's Avatar
คusักคณิm คusักคณิm ไม่อยู่ในระบบ
เทพยุทธ์

คusักคณิm is on a distinguished road
Default Textbook

รบกวนช่วยหาTextbook หน่อยครับ หาLink Download ไม่เจอ

1.PROBLEMS IN ELEMENTARY MATHEMATICS
ของ รัสเซีย ที่ คุณ Swichtgear นำโจทย์มาโพสต์ไว้ที่วิชาการ ดอทคอม หัวข้อ
ตะลุยโจทย์คณิตศาสตร์จากรัสเซีย @ พีชคณิต (Algebra)
. 2. Higher Algebra, Hall and Knight

3. A School Geometry, Hall and Stevens

4. Elementary Trigonometry, Hall and Knight

5. A School Algebra, H.S.Hall

6. The Elements ของ Euclid

7. PHYSICS --> SERWAY , YOUNG&FREEDMAN

8. Campbell Biology

9. MATHS --> ANTON

10. CHEMISTRY --> RAYMOND CHANG

ขอบคุณมากๆครับ ^_^ กำลังฟิต

25 เมษายน 2010 11:14 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ คusักคณิm
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 25 เมษายน 2010, 11:45
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nongtum is on a distinguished road

Maths ของ Anton นี่ชื่อจริงๆคืออะไรครับ เพราะเขาเขียนไว้หลายเล่มอยู่นะ

หนังสือเล่มที่ 7-10 ลองค้นทาง gigapedia.com ดูนะครับ สมัครสมาชิกแป๊บเดียวก็เข้าได้ละ
หรือถ้าสะดวก ลองเข้าไปดูในห้องสมุดของมหาวิทยาลัยใหญ่ๆก่อนก็ได้นะครับ เพราะหนังสือแม้คนอื่นว่าดี แต่อาจไม่ดีสำหรับเราก็ได้นะครับ

เล่มที่ 6 ถ้าต้องการทราบแค่ตัวทบ. ก็มีเวบไซต์ที่ว่าด้วยเรื่องนี้โดยเฉพาะแล้วครับ อากู๋ช่วยท่านได้

เล่มที่ 2-5 ในร้านหนังสือเก่ามือสองใหญ่ๆน่าจะยังมีขายครับ เล่ม 3,5 น่าจะหาง่ายหน่อย ส่วนเล่ม 4 น่าจะต้องใช้ความพยายามหน่อย
ส่วนเล่ม 1,2 ผมมีแต่ที่ถ่ายเอกสารไว้บางส่วนเท่านั้นครับ แต่ไม่สะดวกที่จะไปค้น เพราะกำลังอยู่ต่างอำเภอครับ

Stay Hungry. Stay Foolish.
Old 26 เมษายน 2010, 00:14
Switchgear's Avatar
Switchgear Switchgear ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Switchgear is on a distinguished road

บรรดาหนังสือคณิตศาสตร์ 6 เล่มแรกนั้น ผมคิดว่า 2 เล่มแรกหาซื้อยากมาก!
โดยเฉพาะเล่มแรกสุดนั้น ผมเจอแค่ครั้งเดียวจริงๆ สำหรับ link ของหนังสือ
คณิตศาสตร์จากรัชเซียนั้น ผมยังไม่เคยเห็นเลยครับ

สำหรับเล่มที่ 2 Higher algebra หายากเพราะสมัยก่อนบ้านเราเรียน
3 เล่มถัดไปเป็นหลัก และมีฉบับแปลภาษาไทยด้วย ส่วน Higher นั้น
ผมไม่เคยเจอว่ามีการแปลเป็นภาษาไทย และไม่รู้ว่าระดับไหนที่ใช้เรียน

26 เมษายน 2010 00:15 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Switchgear
Old 26 เมษายน 2010, 07:05
คusักคณิm คusักคณิm ไม่อยู่ในระบบ
เทพยุทธ์

คusักคณิm is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Switchgear View Post
บรรดาหนังสือคณิตศาสตร์ 6 เล่มแรกนั้น ผมคิดว่า 2 เล่มแรกหาซื้อยากมาก!
โดยเฉพาะเล่มแรกสุดนั้น ผมเจอแค่ครั้งเดียวจริงๆ สำหรับ link ของหนังสือ
คณิตศาสตร์จากรัชเซียนั้น ผมยังไม่เคยเห็นเลยครับ

สำหรับเล่มที่ 2 Higher algebra หายากเพราะสมัยก่อนบ้านเราเรียน
3 เล่มถัดไปเป็นหลัก และมีฉบับแปลภาษาไทยด้วย ส่วน Higher นั้น
ผมไม่เคยเจอว่ามีการแปลเป็นภาษาไทย และไม่รู้ว่าระดับไหนที่ใช้เรียน
แล้ว คุณ Switchgear ซื้อเล่ม PROBLEMS IN ELEMENTARY MATHEMATICS จากไหนครับ

ขอบคุณครับ
Old 26 เมษายน 2010, 07:19
เทพยุทธ์

6. ชื่อเต็มๆ มันว่า A textbook of Euclid's elements for the use of schools: books I and II รึป่าวครับ
Old 26 เมษายน 2010, 09:12
คนอยากเก่ง's Avatar
คนอยากเก่ง คนอยากเก่ง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

คนอยากเก่ง is on a distinguished road

เล่ม 2 ดีครับ ผมมี,แต่เป็น eng เก่ามากๆ
พ่อซื้อมาให้ที่แผงหนังสือจตุจักร ที่21

26 เมษายน 2010 09:12 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ คนอยากเก่ง
Old 27 เมษายน 2010, 01:23
Switchgear's Avatar
Switchgear Switchgear ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Switchgear is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ คusักคณิm View Post
แล้ว คุณ Switchgear ซื้อเล่ม PROBLEMS IN ELEMENTARY MATHEMATICS จากไหนครับ

ขอบคุณครับ
เป็นเรื่องที่ผ่านมานานมาก...นานจริงๆ...ผมคิดว่าผมได้เล่มนี้จากร้านหนังสือเก่าที่อยู่ฝั่งตรงข้าม
กับราบ 11 (ที่อยู่นายกฯ) ใกล้กับวัดพระศรีฯ บางเขนฯ และอยู่ใกล้ร้านอาหารชื่อ 'เพลิน'

คิดว่าครั้งนั้นผมไปงานศพของอาจารย์ที่ปรึกษาวิทยานิพนธ์ (ดร.ชำนาญ ห่อเกียรติ) ซึ่งทำให้
ผมรู้จักร้านหนังสือนั้นครั้งแรก ตอนนั้นผมถือว่าคงเป็นของขวัญจากอาจารย์เป็นชิ้นสุดท้าย!

ดร.ชำนาญ ห่อเกียรติ เป็นอาจารย์ที่ยิ่งใหญ่ที่สุดในชีวิตของผม เป็นผู้เปลี่ยนชะตาชีวิตทั้งชีวิต
ของผม ทำให้ผมพบต้นแบบที่ผมนับถือด้วยหัวใจจริงๆ และทำให้ผมประจักษ์ว่า คนฉลาดจริงๆ
ห่างชั้นกับคนเก่งจริงๆ อย่างแทบไม่ต้องนึกจะเอามาเทียบกันเลย...
Old 27 เมษายน 2010, 14:59
กิตติ's Avatar
กิตติ กิตติ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

กิตติ is on a distinguished road

มีหนังสือให้อ่านออนไลน์ครับ ในเล่มที่ 2 กับ 3
A school geometry. containing the substance of Euclid books II anfd III and part of book IV (1917).....ผมแปลงจากไฟล์jpegเป็นไฟล์pdfแล้ว....ไปโหลดได้ที่4shared
ส่วนเล่ม3 เป็นหนังสือเก่าปี 1898....กำลังโหลดภาพอยู่ห้าร้อยกว่าหน้า ใช่โปรแกรมดูดเวปไม่ได้ ลองหลายตัวแล้ว เพราะเขาเขียนเป็นสคริปท์ดึงฐานข้อมูลที่เป็นภาพมาแสดง เวลาดูดมาแล้วมีแต่สคริปท์ เกินความรู้ผมที่จะใช้โปรแกรมเลยต้องเซฟทีละภาพ เสร็จไปแล้ว 150 หน้า
ส่วนA school Geometryที่ครบทั้ง4ส่วนก็มีครับ เวปไซด์ที่ผมทำลิ้งค์ไปนั้น ไปดึงฐานข้อมูลจากbooks.google.comมา ดีที่เป็นไฟล์ภาพ ต้องเซฟทีละภาพครับ ลองไปดูตามลิ้งค์....A School Geometry Part I-IV
ผมหาได้เท่านี้ครับ
ครั้งแรกในชีวิตที่สอบคณิตสมาคมคณิตศาสตร์เมื่อปี2533...ผมได้แค่24คะแนน(จากร้อยคะแนน)
Old 28 เมษายน 2010, 09:16
คนอยากเก่ง's Avatar
คนอยากเก่ง คนอยากเก่ง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

คนอยากเก่ง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ กิตติ View Post
มีหนังสือให้อ่านออนไลน์ครับ ในเล่มที่ 2 กับ 3
A school geometry. containing the substance of Euclid books II anfd III and part of book IV (1917).....ผมแปลงจากไฟล์jpegเป็นไฟล์pdfแล้ว....ไปโหลดได้ที่4shared
ส่วนเล่ม3 เป็นหนังสือเก่าปี 1898....กำลังโหลดภาพอยู่ห้าร้อยกว่าหน้า ใช่โปรแกรมดูดเวปไม่ได้ ลองหลายตัวแล้ว เพราะเขาเขียนเป็นสคริปท์ดึงฐานข้อมูลที่เป็นภาพมาแสดง เวลาดูดมาแล้วมีแต่สคริปท์ เกินความรู้ผมที่จะใช้โปรแกรมเลยต้องเซฟทีละภาพ เสร็จไปแล้ว 150 หน้า
ส่วนA school Geometryที่ครบทั้ง4ส่วนก็มีครับ เวปไซด์ที่ผมทำลิ้งค์ไปนั้น ไปดึงฐานข้อมูลจากbooks.google.comมา ดีที่เป็นไฟล์ภาพ ต้องเซฟทีละภาพครับ ลองไปดูตามลิ้งค์....A School Geometry Part I-IV
ผมหาได้เท่านี้ครับ
ขอบคุณมากครับคุณกิติ
แต่มันไม่ครบนี่ครับ หนังสือผมมี 400 กว่าหน้า

28 เมษายน 2010 09:19 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ คนอยากเก่ง
Old 28 เมษายน 2010, 11:03

กิตติ is on a distinguished road

เล่มที่หนา 400 หน้าคือ A school geometryหรือเปล่าครับ....ที่หาได้เป็นของปี 1917 มีแค่250กว่าหน้า
ส่วน High AlgebraของHall&Knightเป็นฉบับพิมพ์ในปี 1898 มีห้าร้อยกว่าหน้า
เท่าที่ผมอ่านแบบผ่านๆ หนังสือที่พิมพ์มาเมื่อ 100 ปีก่อน เขียนความรู้ได้น่าสนใจมาก บางส่วนเป็นส่วนที่เราใช้กันทุกวันนี้
หาได้เท่านี้จริงๆครับ ยอมยกธงครับกับe-book ถ้าเป็นหนังสือเล่มจริงคงจะต้องหาตามห้องสมุดของมหาวิทยาลัย หรือหาตามร้านขายหนังสือมือสองครับ.....
ครั้งแรกในชีวิตที่สอบคณิตสมาคมคณิตศาสตร์เมื่อปี2533...ผมได้แค่24คะแนน(จากร้อยคะแนน)
Old 02 เมษายน 2014, 14:06

ขุดกระทู้เก่า เพราะไปเจอคนแจกหนังสือเล่มแรกที่มีแจกกันในเวปนี้ครับ
problems-in-elementary-mathematics-lidsky-ovsyannikov-tuliakov-shabunin/
Old 22 พฤษภาคม 2016, 00:06
vorodom's Avatar
vorodom vorodom ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

vorodom is on a distinguished road

พอจะมีอยู่มั่ยครับเล่มแรกอ่ะครับเป็น pdf สำหรับคนที่เก็บpdf มาได้อ่ะครับมาแจกข้างล่างนี้หน่อยครับ
Old 04 สิงหาคม 2016, 06:34
XIIIX XIIIX ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

XIIIX is on a distinguished road

http://bookzz.org

สมัยนี้ต้องเว็ปนี้ มีเพียบครับ ขอให้อ่านอย่างมีความสุข

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
ช่วยแนะนำ TEXTBOOK หน่อยครับ. ABELEAN ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 9 12 ตุลาคม 2009 00:39
แนะนำหนังสือคอนกรูเอนซ์นอกจากหนังสือสอวนที่ไม่ใช่TEXTbook หน่อยครับ Platootod ทฤษฎีจำนวน 7 17 มิถุนายน 2009 21:12
ช่วยแนะนำ textbook Abstract Algebra ที่น่าสนใจหน่อยครับ rigor พีชคณิต 6 25 พฤษภาคม 2009 19:17