Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > เรขาคณิต
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 16 มิถุนายน 2007, 22:50
gools's Avatar
gools gools ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

gools is on a distinguished road
Default หาความยาวของ AD

ในสามเหลี่ยม ABC จุด D บน BC ทำให้วงกลมแนบในสามเหลี่ยม ADB และ ADC มีขนาดเท่ากัน หาความยาวของ AD ในเทอมของ a,b,c
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 17 มิถุนายน 2007, 06:23
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nongtum is on a distinguished road

เท่าที่ทดได้ก่อนละกันนะครับ

ให้ $BD=\alpha,\ DC=\beta, AD=\gamma$ เพราะรัศมีวงกลมแนบในของสามเ้หลี่ยมย่อยทั้งสองยาวเท่ากัน จะได้ว่า
$$\frac{\Delta{ABD}}{\Delta{ADC}}=\frac{\alpha}{\beta}=\frac{\alpha+c+\gamma}{\beta+b+\gamma}$$
ดังนั้น $\gamma=ac/\alpha-c-b$

ดังนั้นเหลือแค่ว่าหา $\alpha/(\alpha+\beta)=\alpha/a$ ก็น่าจะเสร็จแล้วครับ

Stay Hungry. Stay Foolish.

17 มิถุนายน 2007 06:38 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nongtum
Old 17 มิถุนายน 2007, 10:17
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

คำตอบที่ผมคิดได้ คือ
$AD =\frac{\sqrt{2b^2+2c^2-a^2}}{2}$
โดยที่ a,b,c เป็นความยาวด้านที่อยู่ตรงข้ามมุม A,B,C ตามลำดับ
Old 17 มิถุนายน 2007, 10:25
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ gools View Post
ในสามเหลี่ยม ABC จุด D บน BC ทำให้วงกลมแนบในสามเหลี่ยม ADB และ ADC มีขนาดเท่ากัน หาความยาวของ AD ในเทอมของ a,b,c
ผมลองคิดต่อเล่นๆ ว่า ถ้าจากโจทย์เปลี่ยนว่ารัศมีของวงกลมที่แนบในสามเหลี่ยม ADB มีขนาดเป็น 2 เท่าของรัศมีของวงกลมที่แนบในสามเหลี่ยม ADC แล้ว จงหา ความยาวของ AD ในเทอมของ a,b,c ไม่รู้ว่าจะหาค่าได้ไหม
Old 17 มิถุนายน 2007, 12:42
บัณฑิตฟ้า

gools is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ หยินหยาง View Post
คำตอบที่ผมคิดได้ คือ
$AD =\frac{\sqrt{2b^2+2c^2-a^2}}{2}$
โดยที่ a,b,c เป็นความยาวด้านที่อยู่ตรงข้ามมุม A,B,C ตามลำดับ
ยังไม่ถูกนะครับ นี่คือความยาวของเส้นมัธยฐาน $AM$ คับ

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ หยินหยาง View Post
ผมลองคิดต่อเล่นๆ ว่า ถ้าจากโจทย์เปลี่ยนว่ารัศมีของวงกลมที่แนบในสามเหลี่ยม ADB มีขนาดเป็น 2 เท่าของรัศมีของวงกลมที่แนบในสามเหลี่ยม ADC แล้ว จงหา ความยาวของ AD ในเทอมของ a,b,c ไม่รู้ว่าจะหาค่าได้ไหม
รู้สึกว่าจะได้นะคับแต่มันยากกว่ามาก ยังไงก็ลองเอาไปคิดดูก็ได้นะครับ
Old 17 มิถุนายน 2007, 22:21
kartoon's Avatar
kartoon kartoon ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

kartoon is on a distinguished road
Talking

กำหนด AD = d และ BD = ka

จะได้ว่า DC = (1-k)a

โดย Stewart's theorem (หรือจะใช้ cosine law 2 รอบ ก็ได้)
เราได้...

$(1-k)c^2 +kb^2 -k(1-k)a^2 = d^2$.............(1)

เนื่องจาก Inradius ของ $\triangle ABD$ และ $ \triangle ADC$ เท่ากัน

ดังนั้น $\frac{พท.\triangle ABD}{พท.\triangle ADC} = \frac{k}{(1-k)} = \frac{c+d+ka}{b+d+(1-k)a}$

$\frac{k}{(1-k)} =\frac{c+d}{b+d} $

$ k = \frac{c+d}{b+c+2d} $

แทนค่า k ใน (1) แล้วคูณด้วย $(b+c+2d)^2$

เราได้ $[(b+c+2d)(b+d)c^2] + [(b+c+2d)(c+d)b^2] -[(b+d)(c+d)a^2] = [(b+c+2d)^2d^2]$

แล้วจัดรูปต่อครับ

ผมจัดรูป เพื่อดึง d ออกมา ยังไม่สำเร็จครับ

พี่ ๆ ลองช่วยจัดรูปต่อด้วยครับ ผมว่าแนวคิดนี้น่าจะใช้ได้ เพราะสมการสวยดี
Old 18 มิถุนายน 2007, 00:17

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ gools View Post
ยังไม่ถูกนะครับ นี่คือความยาวของเส้นมัธยฐาน $AM$ คับ
ผมไม่รู้ว่าผมเข้าใจโจทย์ผิดหรือเปล่า เนื่องจากโจทย์กำหนดให้วงกลม ที่แนบในสามเหลี่ยมทั้ง 2 วงมีขนาดเท่ากันจึงทำให้สามเหลี่ยม
ADC และ ADB เท่ากันทุกประการและทำให้ AD ต้องตั้งฉากกับ BC และ เป็นเส้นมัธยฐานด้วย และสามเหลี่ยมABC ก็เป็นสามเหลี่ยมหน้าจั่วด้วยจึงจะสามารถเข้ากับเงื่อนไขของโจทย์ที่กำหนดให้ (ผมเข้าใจถูกไหมครับ) ดังนั้นผมจึงคิดต่อว่าถ้าวงหนึ่งมีรัศมีเป็นสองเท่าของอีกวงหนึ่ง เส้น AD ก็ไม่จำเป็นต้องตั้งฉากกับ BC ทำให้การคิดยากขึ้นไงครับ
ผมเข้าใจผิดตรงไหนครับช่วยอธิบายด้วย
Old 18 มิถุนายน 2007, 01:16
บัณฑิตฟ้า

อ้างอิง:
ผมไม่รู้ว่าผมเข้าใจโจทย์ผิดหรือเปล่า เนื่องจากโจทย์กำหนดให้วงกลม ที่แนบในสามเหลี่ยมทั้ง 2 วงมีขนาดเท่ากันจึงทำให้สามเหลี่ยม
ADC และ ADB เท่ากันทุกประการและทำให้ AD ต้องตั้งฉากกับ BC และ เป็นเส้นมัธยฐานด้วย และสามเหลี่ยมABC ก็เป็นสามเหลี่ยมหน้าจั่วด้วยจึงจะสามารถเข้ากับเงื่อนไขของโจทย์ที่กำหนดให้ (ผมเข้าใจถูกไหมครับ) ดังนั้นผมจึงคิดต่อว่าถ้าวงหนึ่งมีรัศมีเป็นสองเท่าของอีกวงหนึ่ง เส้น AD ก็ไม่จำเป็นต้องตั้งฉากกับ BC ทำให้การคิดยากขึ้นไงครับ
ผมเข้าใจผิดตรงไหนครับช่วยอธิบายด้วย
วงกลมแนบในเท่ากันสามเหลี่ยมไม่จำเป็นต้องเท่ากันทุกประการครับ
Old 18 มิถุนายน 2007, 19:20

อ้างอิง:
วงกลมแนบในเท่ากันสามเหลี่ยมไม่จำเป็นต้องเท่ากันทุกประการครับ
จะรบกวนไปไหมครับถ้าจะช่วยเขียนรูปให้ดู คือที่ผมเข้าใจอย่างนั้นเพราะว่าวงกลมที่มีรัศมีเท่ากันวงหนึ่งแนบในสามเหลี่ยม ABD มีด้านที่ฐาน BD เป็นเส้นสัมผัส และ อีกวงแนบในสามเหลี่ยม ADC มีฐาน DC เป็นเส้นสัมผัส เนื่องจาก BD และ DC เป็นเส้นที่อยู่ในแนวเส้นตรงเดียวกันและวงกลมทั้งสองก็มีขนาดเท่ากันด้วย จึงทำให้ด้าน AD ซึ่งเป็นด้านร่วมที่วงกลมทั้งสัมผัสอยู่มีจุดสัมผัสจุดเดียวกัน เป็นผลให้เส้นตรง AD จึงตั้งฉากกับ BC
Old 19 มิถุนายน 2007, 00:43
บัณฑิตฟ้า

ประมาณนี้คับ
รูปภาพที่แนบมาด้วย

Old 19 มิถุนายน 2007, 19:52

ขอบคุณ คุณ gools ครับ เข้าใจแล้ว หลงอยู่ตั้งนาน
Old 20 มิถุนายน 2007, 16:24
kartoon's Avatar
kartoon kartoon ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

kartoon is on a distinguished road

ต่อจาก #6 ครับ...

$[(b+c+2d)(b+d)c^2] + [(b+c+2d)(c+d)b^2] - [(b+d)(c+d)a^2] = (b+c+2d)^2d^2$

$[(b+c+2d)(b+d)c^2] + [(b+c+2d)(c+d)b^2] - [(b+c+2d)^2d^2] = (b+d)(c+d)a^2$

$(b+c+2d)[(b+d)c^2 + (c+d)b^2 - (b+c+2d)d^2] = (b+d)(c+d)a^2$

$(b+c+2d)[(b+d)c^2 + (c+d)b^2 - ((b+d)+(c+d))d^2] = (b+d)(c+d)a^2$

$(b+c+2d)[(b+d)c^2 + (c+d)b^2 - (b+d)d^2 - (c+d)d^2] = (b+d)(c+d)a^2$

$(b+c+2d)[(b+d)(c^2-d^2) + (c+d)(b^2-d^2)] = (b+d)(c+d)a^2$

$ (b+c+2d)[(b+d)(c-d)(c+d) + (c+d)(b -d)(b+d)] = (b+d)(c+d)a^2$

$ (b+c+2d)(b+d)(c+d)(b+c-2d) = (b+d)(c+d)a^2$

$ (b+d)(c+d)[(b+c)^2 - 4d^2] = (b+d)(c+d)a^2$

$ 4d^2 = (b+c)^2 - a^2$

$ d^2 = \frac{1}{4}(b+c+a)(b+c-a)$

$ d^2 = s(s-a)$ โดยที่ s =semiperimeter $\triangle ABC$

$ d = \sqrt{s(s-a)}$
Old 21 มิถุนายน 2007, 20:35
บัณฑิตฟ้า

ถูกต้องแล้วคร้าบ ยอดเยี่ยมมากเลย
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply