Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 30 มีนาคม 2001, 16:30
<Joe >

Post อยากทราบรายละเอียดเกี่ยวกับ การสอบโควต้ากับสอบตรงครับ

อยากทราบรายละเอียดเกี่ยวกับการสอบ
โควต้าครับกับสอบตรงครับว่า
ทำยังไงถึงมีสิทธ์สอบ แล้วสมัครได้เมื่อไร
จะหาข้อมูลได้ที่ไหนครับ
ขอบคณครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 30 มีนาคม 2001, 16:31
<mathcenter>

สอบโควต้าก็ต้องแล้วแต่ว่ามหาวิทยาลัยไหนเขาให้โควต้าจังหวัดไหนสอบบ้างครับ.
เช่น มช. ก็จะให้แค่ 17 จังหวัดภาคเหนือ
สอบโควต้าจะสอบก่อน Ent และก็รู้ผลราว ๆ
ช่วงเดือน ธ.ค - ม.ค ครับ
ส่วน ม. อื่น ๆ ก็อาจจะมีโควต้าอื่น ๆ ที่เฉพาะลงไปอีก เช่น ของลาดกระบังก็มีให้สิทธิ์นักเรียน
ที่เป็นอันดับ 1-3 ของชั้น ม.6 ไปสอบเข้าวิศวะ
หรืออย่างของจุฬา ก็มีทุนจุฬาชนบท เรียนฟรี
ที่พักฟรีตลอดที่เรียน หรือ อื่น ๆ อีกมากมายครับ.
รายละเอียดจะถามได้โดยตรงที่ อาจารย์ฝ่ายแนะแนวโรงเรียนครับ. ซึ่งเราต้องสนใจด้วย เพราะทุนหรือโควต้าบางอย่าง อาจารย์ท่านก็เลือกนักเรียนที่เข้าเกณฑ์ไว้ในใจแล้วก่อนครับ. แล้วก็เรียกตัวนักเรียนไปคุย ไม่ได้มีการประกาศออกมา
พยายามสนิทกับห้องแนะแนว และก็อาจารย์แนะแนวทุก ๆ ท่านครับ. จะได้ประโยชน์สูง
พักกลางวันก็หมั่นไปดูรายละเอียดหรืออะไรก็ตามทีครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply