Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น > ข้อสอบในโรงเรียน ม.ต้น
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา ข้อความวันนี้ ทำเครื่องหมายอ่านทุกห้องแล้ว

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 13 มกราคม 2005, 10:55
warut warut ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

warut is on a distinguished road
Smile

ข้อ 23 ตอนที่ 2 ให้ w แทนความกว้างของถัง
จากรูปแรก เราจะได้ปริมาตรของน้ำคือ hlw
จากรูปสอง เราจะได้ปริมาตรของน้ำคือ
\[\left(\frac{1}{2}\right)\left(\frac{3l}{4}\right)\left(16\right)w=6lw\]
แต่เนื่องจากปริมาตรของน้ำนั้นคงที่ ดังนั้น h = 6
เป็นที่น่าสังเกตว่าเราไม่ได้ใช้ q ในการคำนวณเลยนะครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 13 มกราคม 2005, 16:12
Eddie's Avatar
Eddie Eddie ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

Eddie is on a distinguished road
Smile

ผมขอขอบคุณเพื่อนๆ สมาชิกทุกท่านมากนะครับ สำหรับคำแนะนำในการแก้ปัญหาโจทย์ข้อสอบชุดนี้
ซึ่งผมมีปัญหาจะรบกวนให้ช่วยชี้แนะแนวทางในการแก้ปัญหาอีก 2 ข้อ นะครับ คือโจทย์ข้อ 6 และ 7 ในตอนที่ 2 ซึ่งอยู่ด้านล่างนี้ครับ (สำหรับโจทย์ข้อ 6 ที่ถามว่าเลขยกกำลังนั้นจะมีทั้งหมดกี่หลัก ถ้าเราจะแสดงวิธีการทำ หรืออธิบายน้อง ม.ต้น ให้เข้าใจได้โดยง่าย โดยไม่อาศัยคุณสมบัติของลอการิทึมสามัญ ซึ่งเป็นเนื้อหา ม.5 เราจะแสดงวิธีการอย่างไรครับ ?)

ผมขอขอบคุณล่วงหน้า สำหรับความช่วยเหลือ และคำแนะนำที่เป็นประโยชน์ครับ

Eddie
Old 13 มกราคม 2005, 17:00

warut is on a distinguished road
Talking

ผมเดาว่าโจทย์ข้อ 6 ตอนที่ 2 น่าจะผิดนะครับ
ผมขอเดาต่อว่าที่ถูกน่าจะเป็น 22553 52543 หรืออะไรทำนองนี้แหละ
ถ้าโจทย์ไม่ผิดคงไม่มีทางทำได้มั้งครับ

โจทย์ข้อ 7 ตอนที่ 2 นี่ผิดแน่นอนครับ เพราะ 66 หาร 212 ได้ไม่ลงตัว
ดังนั้น 212 จึงไม่อาจเป็น ค.ร.น. ได้

ไม่รู้ว่ามีคนทำโจทย์ของคุณ Eddie หมดทุกข้อแล้วยัง ถ้ามีข้อไหนยังไม่ได้ทำ
หรือไม่แน่ใจในคำตอบ ก็เจาะจงถามมาอีกทีนะครับ
Old 13 มกราคม 2005, 17:48
Eddie's Avatar
Eddie Eddie ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

Eddie is on a distinguished road
Smile

ขอบคุณ คุณ Warut อย่างมากนะครับ สำหรับคำตอบ และความช่วยเหลือ โจทย์สองข้อข้างต้น ผมเองก็ลองคิด ลองทำ ดูแล้วครับ แต่ก็มีปัญหาไม่รู้จะใช้วิธีอะไรในการอธิบายให้น้องผมฟัง
เพราะน้องเป็นนักเรียน ม.3 และผมก็ได้กลับไปตรวจสอบอย่างดีแล้ว ซึ่งโจทย์ในข้อสอบชุดนี้ เขาก็พิมพ์มาเช่นนี้จริงๆ ครับ ดังนั้นโจทย์คงพิมพ์ผิด ตามที่คุณ Warut บอกน่ะครับ

ที่ผมนำข้อสอบ ม.ต้น ชุดนี้ มาเรียนถามเพื่อนๆ ก็เพราะน้องผมเขาชอบวิชาคณิตศาสตร์อย่างมากครับ แต่ว่าตอนนี้ผมเองก็เรียนในระดับมหาวิทยาลัยแล้ว ซึ่งผมก็ชอบเรียนคณิตศาสตร์ และสนใจในวิชานี้พอสมควรเช่นกัน แต่ผมไม่ได้เรียนในคณะ หรือประเภทวิชา ที่เกี่ยวข้องกับ คณิตศาสตร์เท่าไรนัก คณะผมเรียนคณิตศาสตร์พื้นฐานทั้งหมดเพียง 8 หน่วยกิตเท่านั้นเองครับ พอน้องมีปัญหามาถาม บางทีผมก็ลืมเนื้อหา โดยเฉพาะเนื้อหาของ ม.ต้น ไปบ้างแล้ว และยิ่งนำข้อสอบที่มีความสลับซับซ้อนมากๆ แบบข้อสอบชุดนี้มาถามผม ผมเองก็จนปัญญาที่จะอธิบายให้น้องผมฟังครับ เพราะขณะนี้เราก็ไม่ได้เรียนคณิตศาสตร์โดยตรง ไม่ได้เจอโจทย์ปัญหาคณิตศาสตร์ทุกๆวัน อย่างเพื่อนๆในเวบบอร์ดแห่งนี้ ซึ่งผมยอมรับเลยว่า เก่งคณิตศาสตร์กันอย่างมากทุกท่านเลยครับ ผมก็อยากให้น้องผมเก่งแบบ คุณๆ บางน่ะครับ ผมคงต้องให้น้องเข้ามาในเวบบอร์ดแห่งนี้บ้างแล้วล่ะครับ

สำหรับคุณ Warut ถ้าผมมีปัญหาทางคณิตศาสตร์ข้อไหนอีก ผมคงต้องขอความช่วยเหลือจากคุณ Warut แน่ๆครับ ไว้ให้น้องผมเอาโจทย์ปัญหามาถามก่อนนะครับ แล้วจะเอามาโพสถาม หรือถ้าได้ลองทำแล้ว จะเอาวิธีทำมาโพสให้คุณ Warut ตรวจสอบความถูกต้องให้ครับผม

ขอบคุณอย่างมากครับ สำหรับเวบบอร์ดที่ยอดเยี่ยมเปี่ยมไปด้วยวิชาการแห่งนี้

Eddie
Old 18 มกราคม 2005, 23:07
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
ผมลองเล่นเกมส์ตามล่าหาเลข 1 โดยการเขียนโปรแกรม(รื้อฟื้นความรู้เก่าซะหน่อย) ของข้อที่ 1 ตอนที่ 1 ปรากฏว่า กรณีที่ผลบวกเป็น 73 มันไม่มีจริง ๆ (เมื่อ a,b,c,d,e ต่างกันทั้งหมด) นี่ครับ source code ใน c++ กับรูปผลลัพธ์

#include<iostream.h>
#include<conio.h>
void main()
{
int min_sum,max_sum,current_sum;
float LHS,RHS;
clrscr();
cout << "To find (a,b,c,d,e) so that 1/a + 1/b + 1/c +1/d + 1/e = 1\n";
cout << "Please enter range of sum of a+b+c+d+e as you want (sum>=5):\n";
cout << "Enter min sum :";
cin >> min_sum;
cout << "Enter max sum :";
cin >> max_sum;
if((min_sum<=max_sum)&&(min_sum>=5)){
for(int range=min_sum;range<=max_sum;range++){
current_sum=range;
for(int a=2;a<=(current_sum-a);a++){
for(int b=a+1;b<=(current_sum-a);b++){
for(int c=b+1;c<=(current_sum-a);c++){
for(int d=c+1;d<=(current_sum-a);d++){
for(int e=d+1;e<=(current_sum-a);e++){
LHS=1.0/c+1.0/d+1.0/e;
RHS=1.0-(1.0/a+1.0/b);
if((LHS==RHS)&&(a<b)&&(b<c)&&(c<d)&&(d<e)&&(a+b+c+d+e==current_sum))
cout <<"when a+b+c+d+e = "<<current_sum<<" (a,b,c,d,e) = ("<<a<<","<<b<<","<<c<<","<<d<<","<<e<<")\n";

}}}}}}}}
Old 24 มกราคม 2005, 18:45

Smile

ขอบคุณคุณ gon มากครับที่ช่วยเช็คตัวเลขให้ แต่ผมยังติดใจอยู่เรื่องนึงคือ
ผมสงสัยว่าเวลาเขียนโปรแกรมคุณ gon แก้ปัญหาเรื่อง truncation error
อย่างไรครับ (ในคอมพิวเตอร์ 1/3 + 1/3 + 1/3 อาจไม่เท่ากับ 1 ก็ได้) ที่ถาม
นี่เพราะผมไม่มีความรู้เรื่องภาษา C น่ะครับ
Old 24 มกราคม 2005, 21:15
TOP's Avatar
TOP TOP ไม่อยู่ในระบบ

TOP is on a distinguished road
Lightbulb

ในภาษา C ก็เหมือนกับภาษาอื่นครับ ต้องจัดการเรื่อง truncation error เอาเอง นั่นคือการเปรียบเทียบ การเท่ากันของจำนวนจริง จะจับมาเท่ากันตรงๆไม่ได้ แต่ให้ตรวจสอบจากผลต่างที่น้อยกว่าค่า \( \epsilon\ \) ที่ยอมรับได้
Old 25 มกราคม 2005, 01:19

gon is on a distinguished road
Smile

เรื่องความละเอียดในการตรวจสอบ อันนี้ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันครับ. ว่าภาษา C จะจัดการมันอย่างไง ผมเขียนเป็นอย่างเดียว ที่เหลือให้ความวิเศษของมันจัดการแทน ถ้ามันเกิดผิดนี่สิ ผมถึงค่อยกลับมาดู

ตอนนี้เริ่ม ๆ กลับมารื้อฟื้นเรื่องนี้ครับ. กะว่าจะเขียนเกมส์คณิตศาสตร์แบบแนว Adventure + RPG ขึ้นมา อย่างหลาย ๆ เกมส์อย่างที่ฝรั่งเขาทำกัน ไม่รู้ว่าจะไปได้ถึงวันนั้นหรือเปล่า โปรเจ็คระยะยาวอีกแล้ว เมื่อไรจะว่างซักทีนะ.
Old 25 มกราคม 2005, 01:24

Smile

ทีแรกผมคิดว่าคำตอบมันน่าจะมีทุกตัว แล้วเขียนโปรแกรมแบบไม่ใช้สมอง วนลูปบ้าพลัง คิดว่าคอมตัวเองเจ๋ง Run ตั้งนานกว่าจะหลุดออกมาทีละชุด ตอนหลังลองใช้สมองคิด อ้าว. มันมีจำนวนจำกัดตัวนี่ แก้ code ใหม่ เปลี่ยนวนลูปแบบใหม่ เร็วกว่าเดิมนับ 10 เท่า. สมองคนเรานี่มันต้องใช้จริง ๆ
Old 21 เมษายน 2005, 23:16
brother brother ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

brother is on a distinguished road
Icon22

พี่ gon ครับพี่ใช้โปรแกรมอะไร วาดรูปในกระทู้นี่ครับ น่าสนใจดีครับ ช่วยแนะนำครับ
ขอบคุณครับ
Old 02 เมษายน 2009, 17:00
LightLucifer's Avatar
LightLucifer LightLucifer ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

LightLucifer is on a distinguished road

เอ่อคือ ผมคงจะขอช้าไปนะ แต่ว่าผมขอข้อสอบแบบครบทุกข้อเลยได้ป่าวอ่ะคครับ

ปีกขี้ผื้งของปลอมงั้นสินะ

...โลกนี้โหดร้ายจริงๆ มันให้ความสุขกับเรา แล้วสุดท้าย มันก็เอาคืนไป...
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
ค้นหาในหัวข้อนี้:

ค้นหาขั้นสูง