Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ดูผลโพล: คิดยังไงกับครู
เกลียด 2 13.33%
รัก 1 6.67%
เลื่อมใส(ศรัทธา) 7 46.67%
เฉยๆ 4 26.67%
อื่นๆ 1 6.67%
Voters: 15. ไม่อนุญาตให้โหวตหัวข้อนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 10 พฤษภาคม 2009, 09:38
Platootod Platootod ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Platootod is on a distinguished road
Default รู้สึกยังไงกับครู?

คุณรุ้สึกยังไงกับครู
Old 10 พฤษภาคม 2009, 11:53
TOP's Avatar
TOP TOP ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

TOP is on a distinguished road

จะโกรธจะเกลียดใครอะไรกันนักหนา ชีวิตคนเราเกิดมาสั้น รักกันไว้เถิด ทั้งนี้ทั้งนั้นผลเสียของการโกรธเกลียดผู้อื่น ตกแก่เราเพียงผู้เดียวครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 10 พฤษภาคม 2009, 15:23
Ne[S]zA's Avatar
Ne[S]zA Ne[S]zA ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Ne[S]zA is on a distinguished road

เลื่อมใสศรัทธาครับ ท่านสอนทุกอย่างเรามาครับ เปรียบเหมือนพ่อแม่คนที่2 หนังสือทุกเล่มที่เราอ่านก็มาจากครูเขียนและแต่งขึ้นมาให้อ่าน
ทำไมต้องไปคิดไม่ดีกับครูท่านด้วยอ่ะครับ??

10 พฤษภาคม 2009 15:23 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Ne[S]zA
Old 10 พฤษภาคม 2009, 16:16
pure_mathja pure_mathja ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

pure_mathja is on a distinguished road

ระบอบที่ ครู ต้องเคารพ นักเรียน อันนี้น่าจะรุ่นแรงไปนะครับ
มันก็คล้ายกับ
ระบอบที่ พ่อแม่ ต้องเคารพลูก นะครับ ลองเปรียบเทียบกันดูนะ

นักเรียนสมัยนี้ก็ก้าวร้าว ไม่ยิ่งหย่อนไปกว่ากันสักเท่าไร
ทำให้ครูก็ต้องหาวิธีดูแลให้เข้ารูปเข้าลอย

ครูดีๆ มีมาก ลองดูต่างจังหวัดสิครับ นั้นละครูที่แท้จริง
เปรียบเสมือนพ่อ แม่ ก็ว่าได้นะครับ

ถ้าได้ดีก็อย่าครูสมัยเด็กๆ นะครับ

10 พฤษภาคม 2009 16:16 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ pure_mathja
Old 10 พฤษภาคม 2009, 17:52
คusักคณิm's Avatar
คusักคณิm คusักคณิm ไม่อยู่ในระบบ
เทพยุทธ์

คusักคณิm is on a distinguished road

คือว่า...
ครูในความหมายของหลายๆ คน คือ ผู้ให้ความรู้
ซึ่งอาจมีร้ายบ้าง ดีบ้างเป็นธรรมดา

ครูบางคนคือหมอ(อาจารย์หมอ)
ครูบางคนคือวิศวะ(อาจารย์วิศวะ)
อ้างอิง:
การเป็นครูไม่จำเป็นว่าจะจบคุรุหนิ
จะเรียนแพทย์เอย วิศวะเอย วิทยาเอย ฯลฯ

สำหรับผม บอกได้เรียนว่า
ถ้าไม่มีครู ผมคงไม่มีวันนี้

ครูตั้งใจอบรมสอนศิษย์ ถ้าไม่มีครูก็ไม่มี บุคคลสำคัญหลายๆคน

ความกตัญญูเป็นเครื่องหมายของคนดีครับ

มีใครกล้าพูดเปล่าว่าไม่เคยได้ความรู้จากครูเลยครับ

ครูไม่เลวและดีเสมอไปครับ
ชาวMATHCENTER บางคนก็เป็นครูนะครับ

อาจารย์มหา'ลัย เอย ครูมัธยมเอย ครูประถมเอย

ในความรู้สึกของผม ผมรักและศรัทธาครู ไม่เคยเกลียดครู

ผมจะบอกให้ ถ้าเกลีัยดครูนักล่ะก็ ก็ไม่ต้องเรียนมันไปเลย

ผมรักคุณครูครับ!!
ไม่มีครูไม่มี อัลเบิร์ต ไอสไตน์ เซอร์ไอแซก

นักคณิต บางคนก็เป็นอาจารย์นะครับ

10 พฤษภาคม 2009 18:05 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ คusักคณิm
Old 10 พฤษภาคม 2009, 18:02
Platootod Platootod ไม่อยู่ในระบบ

Platootod is on a distinguished road

เห็นด้วยครับ
Old 10 พฤษภาคม 2009, 19:03
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

ผมขออนุญาตไม่โหวตนะครับ เพียงแต่ขอร่วมแสดงความคิดเห็นครับ อยากจะให้ลองอ่านความหมาย "ครู" ที่มีหลายท่านได้ให้ความหมายไว้ หรือบางเว็บไซต์อาจมีพระราชดำรัสของในหลวงของเราที่ได้ตรัสไว้ นี่เป็นเพียงตัวอย่างนะครับ
http://www.oknation.net/blog/print.php?id=313501
http://www.thaibhikkhunis.org/index....d=53&Itemid=15
http://www.zheza.com/index.php?a=blo...d=390793&eid=3
http://www.panyathai.or.th/wiki/inde...B8%A3%E0%B8%B9
http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%...B8%A3%E0%B8%B9

ตอนแรกเห็นกระทู้ที่คุณ ปลาทูทอด เขียนไว้รู้สึกว่ามองครูในลักษณะที่ไม่ดี แต่ตอนหลังเห็นลบทิ้งไปแล้ว เข้าใจว่าคงสบายใจขึ้นที่ได้ระบายมั้ง
ผมมีเรื่องจะยกตัวอย่างให้เห็นเรื่องหนึ่ง เช่น เราเห็นพระรูปหนึ่งนั่งกินเหล้าจับเนื้อต้องตัวผู้หญิงอยู่ เราจะสรุปเรื่องนี้อย่างไรดีครับ
ก. พระนี่เลวจริงๆ ข. คนชั่วอาศัยคราบผ้าเหลืองมาทำให้ศาสนาเสื่อมเสีย ค.อื่นๆ ลองคิดดูครับ
แน่นอนครับในสังคมที่เราอยู่ย่อมมีทั้งคนดีและคนเลว และถ้าเราเห็นคนเลวไปแฝงตัวอยู่ในบทบาทหนึ่งของสังคม เราสามารถสรุปได้เลยหรือว่าคนที่ทำหน้าที่ในบทบาทที่มีอยู่ในสังคมนั้นเลวไปทั้งหมด
ผมยังมีอีกข้อคิดหนึ่งอยากจะฝากให้ลองคิดดู เช่นบางครั้งเราไม่ชอบหรือเกลียดอะไรสักอย่างอาจเนื่องมาจากสิ่งที่เราคิดไม่ตรงกับกับในใจเรา ตัวอย่างเช่น
ครูให้นักเรียนต้องทำเวรทุกวัน แต่เด็กคิดว่าทำไมต้องทำ แล้วจ้างภารโรงมาทำมั้ย หรือ ครูให้นักเรียนออกกำลังกายทุกเช้าก่อนเข้าห้องเรียน แต่เด็กกับคิดว่าทำอย่างนี้แล้วจะไปเรียนรู้เรื่องได้อย่างไรเพราะมันจะเหนื่อยและเหม็นเหงื่อ นี่เป็นเพียงตัวอย่างเท่านั้น
ผมเขียนข้อความมาทั้งหมดเพื่อต้องการสื่อให้เห็นถึง 2 ประเด็น คือ
1. เวลาเจอคนไม่ดีที่แฝงตัวอยู่่ในบทบาทอาชีพต่างๆ ของสังคม อย่าเพิ่งเหมาไปทั้งหมดว่าอาชีพนั้นเลวไปทั้งหมด ลองพิจารณาดูว่าจะแก้ปัญหานั้นอย่างไรน่าจะดีกว่า
2. บางครั้งปัญหาที่เกิดเป็นปัญหาที่เกิดจาก นิสัย ความคิดความอ่าน ความเชื่อมั่นในตัวเองจนลืมฟังเหตุผลของคนอื่น หรือทัศนคติของตัวเราที่มีต่อเรื่องนั้นซึ่งไม่ได้เกิดจากคนอื่นเลย ผมยกตัวอย่างเช่น เราไปอ่านทฤษฎีเรขามาบทหนึ่งแล้วเราไม่ได้ทำความเข้าใจให้ถ่องแท้ แล้วนำไปอ้าง พอมีคนท้วงติง ก็ไปบอกว่าเขาผิดอีก หรือ สุดท้ายถ้าคนที่โต้เถียงด้วยได้แสดงข้อเท็จจริงจนประจักษ์ ก็โยนไปว่าตำราที่ดูมาผิด ซึ่งข้อเท็จจริงตำราไม่ได้ผิด แต่เกิดจากที่ตัวเรารีบร้อนและเชื่อมั่นในตัวเองมากเกินไป
ผมแสดงความคิดเห็นมาทั้งหมดก็ด้วยเจตนาบริสุทธิ์ และต้องการติเพื่อก่อ หรือวิจารณ์เพื่อให้เกิดในแนวทางที่สร้างสรรเท่านั้น
Old 10 พฤษภาคม 2009, 20:36
cenia cenia ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

cenia is on a distinguished road

ผมเลื่อมใสครูครับ

โหวตแล้วด้วย

^^

ถ้าไม่มีครู ผมก็คงไม่เป็นอย่างนี้หรอก
Old 11 พฤษภาคม 2009, 02:45
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

ครู ก็ คนธรรมดานี่้เอง ครับ

มีกิเลส ตัณหา และ ก็ทำไม่ดีได้เช่นกัน

อะไรดีๆที่ครูมีจงรับไว้

อะไรไม่ดีที่ครูทำจงรับไว้แต่ให้เป็นตัวอย่างที่ไม่ดี และ ไม่ควรทำตาม

มองโลกในแง่ดีให้มากขึ้นครับ จิตใจจะได้สงบ สะอาด และ สว่า่ง
Old 11 พฤษภาคม 2009, 07:21

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ หยินหยาง View Post
ผมขออนุญาตไม่โหวตนะครับ เพียงแต่ขอร่วมแสดงความคิดเห็นครับ อยากจะให้ลองอ่านความหมาย "ครู" ที่มีหลายท่านได้ให้ความหมายไว้ หรือบางเว็บไซต์อาจมีพระราชดำรัสของในหลวงของเราที่ได้ตรัสไว้ นี่เป็นเพียงตัวอย่างนะครับ
http://www.oknation.net/blog/print.php?id=313501
http://www.thaibhikkhunis.org/index....d=53&Itemid=15
http://www.zheza.com/index.php?a=blo...d=390793&eid=3
http://www.panyathai.or.th/wiki/inde...B8%A3%E0%B8%B9
http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%...B8%A3%E0%B8%B9

ตอนแรกเห็นกระทู้ที่คุณ ปลาทูทอด เขียนไว้รู้สึกว่ามองครูในลักษณะที่ไม่ดี แต่ตอนหลังเห็นลบทิ้งไปแล้ว เข้าใจว่าคงสบายใจขึ้นที่ได้ระบายมั้ง
ผมมีเรื่องจะยกตัวอย่างให้เห็นเรื่องหนึ่ง เช่น เราเห็นพระรูปหนึ่งนั่งกินเหล้าจับเนื้อต้องตัวผู้หญิงอยู่ เราจะสรุปเรื่องนี้อย่างไรดีครับ
ก. พระนี่เลวจริงๆ ข. คนชั่วอาศัยคราบผ้าเหลืองมาทำให้ศาสนาเสื่อมเสีย ค.อื่นๆ ลองคิดดูครับ
แน่นอนครับในสังคมที่เราอยู่ย่อมมีทั้งคนดีและคนเลว และถ้าเราเห็นคนเลวไปแฝงตัวอยู่ในบทบาทหนึ่งของสังคม เราสามารถสรุปได้เลยหรือว่าคนที่ทำหน้าที่ในบทบาทที่มีอยู่ในสังคมนั้นเลวไปทั้งหมด
ผมยังมีอีกข้อคิดหนึ่งอยากจะฝากให้ลองคิดดู เช่นบางครั้งเราไม่ชอบหรือเกลียดอะไรสักอย่างอาจเนื่องมาจากสิ่งที่เราคิดไม่ตรงกับกับในใจเรา ตัวอย่างเช่น
ครูให้นักเรียนต้องทำเวรทุกวัน แต่เด็กคิดว่าทำไมต้องทำ แล้วจ้างภารโรงมาทำมั้ย หรือ ครูให้นักเรียนออกกำลังกายทุกเช้าก่อนเข้าห้องเรียน แต่เด็กกับคิดว่าทำอย่างนี้แล้วจะไปเรียนรู้เรื่องได้อย่างไรเพราะมันจะเหนื่อยและเหม็นเหงื่อ นี่เป็นเพียงตัวอย่างเท่านั้น
ผมเขียนข้อความมาทั้งหมดเพื่อต้องการสื่อให้เห็นถึง 2 ประเด็น คือ
1. เวลาเจอคนไม่ดีที่แฝงตัวอยู่่ในบทบาทอาชีพต่างๆ ของสังคม อย่าเพิ่งเหมาไปทั้งหมดว่าอาชีพนั้นเลวไปทั้งหมด ลองพิจารณาดูว่าจะแก้ปัญหานั้นอย่างไรน่าจะดีกว่า
2. บางครั้งปัญหาที่เกิดเป็นปัญหาที่เกิดจาก นิสัย ความคิดความอ่าน ความเชื่อมั่นในตัวเองจนลืมฟังเหตุผลของคนอื่น หรือทัศนคติของตัวเราที่มีต่อเรื่องนั้นซึ่งไม่ได้เกิดจากคนอื่นเลย ผมยกตัวอย่างเช่น เราไปอ่านทฤษฎีเรขามาบทหนึ่งแล้วเราไม่ได้ทำความเข้าใจให้ถ่องแท้ แล้วนำไปอ้าง พอมีคนท้วงติง ก็ไปบอกว่าเขาผิดอีก หรือ สุดท้ายถ้าคนที่โต้เถียงด้วยได้แสดงข้อเท็จจริงจนประจักษ์ ก็โยนไปว่าตำราที่ดูมาผิด ซึ่งข้อเท็จจริงตำราไม่ได้ผิด แต่เกิดจากที่ตัวเรารีบร้อนและเชื่อมั่นในตัวเองมากเกินไป
ผมแสดงความคิดเห็นมาทั้งหมดก็ด้วยเจตนาบริสุทธิ์ และต้องการติเพื่อก่อ หรือวิจารณ์เพื่อให้เกิดในแนวทางที่สร้างสรรเท่านั้น
เห็นด้วยครับอาจเพราะว่าในชีวิตผมไม่ค่อยเจอครูดีๆก็ได้แตครูดีๆผมก็เคยเจอนะครับป้าผมไงแม่ผมด้วย
Old 11 พฤษภาคม 2009, 13:55
kheerae's Avatar
kheerae kheerae ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

kheerae is on a distinguished road

คำว่า "ครู" เขาจะดีหรือไม่ดีเขาก็คือ "ครู" ถ้าไม่ให้ความเคารพก็อย่าไปลบหลู่ครูอาจารย์เลยดีกว่า
อย่างกับคำว่า "คนใดไม่มีครู คนนั้นย่อมไม่เจริญในชีวิต"
Old 15 พฤษภาคม 2009, 19:52
ครูนะ ครูนะ ไม่อยู่ในระบบ

ครูนะ is on a distinguished road

ครู ไม่รู้นะ สมัยนี้อาจจะดีขึ้นก็ได้ครับ สมัยผมเรียน หน้าที่ครูคือ
1. ให้เด็กเชื่อง เหมือนฝึกม้าครับ ก่อนจะฝึกต้องทำให้มันเชื่องก่อน
2. ท่องจำ ไม่มีอะไรมากครับ จำอย่างเดียว
3. สอนให้เด็กยึดตนเองเป็นศูนย์กลาง ครูจะชมแต่เด็กเก่ง เด็กไม่เก่งจะถูกทิ้ง สอนให้คนแข่งขันกัน เห็นแก่ตัว
เพียงสามข้อผมว่า ระบบการศึกษาไทยก็พินาศแล้วครับ ผมไม่รู้นะว่าปัจจุบันนี้ดีขึ้นหรือยัง แต่ถ้ามันดีขึ้น จะดีมากครับ ยังไงท่านต้องคิดนะ ว่าอนาคตของชาติอยู่ในมือท่าน ไม่ใช่จะยัดเยียดอะไรก็ยัดเยียด อย่าลืมนะ ครูไม่ได้มีหน้าที่ยัดเยียดสิ่งที่ครูรู้ให้เด็ก แต่ต้องให้เด็กรู้และแสวงหาความรู้ด้วยความสนใจของเขาเอง หน้าที่ครูต้องสนับสนุนและกระตุ้นให้เด็กอยากที่จะเรียนรู้ ให้กำลังใจ และให้ความรู้เมื่อเด็กไม่เข้าใจ
ที่ผ่านๆ มา ผมเศร้ามากครับ หน้าที่หมอ ถ้าหมอทำผิด คนไข้พิการทางร่างกาย
หน้าที่ครู อาจารย์ ถ้าทำผิด เด็กหลายล้านคนจะพิการทางสมอง
ในตอนนี้ ประเทศไทยก็แย่มากพอแล้ว สถาบันการเงินของชาติ ถูกมาเลเซียซื้อไป อย่าให้บอกว่าธนาคารไหน อีกไม่นานประเทศไทยจะแย่ลงครับ ผมเหนื่อยมากครับ บางทีทำไมเราไม่ต้องคิดอะไร เสพสุขไปวันๆ เหมือนคนอื่นๆ ไม่ได้เหรอ ผมทำไม่ได้ครับ เพราะผมเกิดบนแผ่นดินไทย ก็ต้องรักประเทศไทย
Old 28 พฤษภาคม 2009, 21:17
ToP_555's Avatar
ToP_555 ToP_555 ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

ToP_555 is on a distinguished road

จะเกลียดครูไปทำไมครับถ้าเราทำตัวดีๆก็ไม่มีอะไรที่ครูดุหรอกครับเเต่สำหรับห้องผมยากครับ
Old 25 ธันวาคม 2009, 15:55
napolsmath's Avatar
napolsmath napolsmath ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

napolsmath is on a distinguished road
Send a message via ICQ to napolsmath Send a message via AIM to napolsmath Send a message via MSN to napolsmath Send a message via Yahoo to napolsmath Send a message via Skype™ to napolsmath
Icon19

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ ToP_555 View Post
จะเกลียดครูไปทำไมครับถ้าเราทำตัวดีๆก็ไม่มีอะไรที่ครูดุหรอกครับเเต่สำหรับห้องผมยากครับ
เห็นด้วยครับถึงครูจะดุแต่ก็เป็นผู้ให้ความรู้เรานะครับ

25 ธันวาคม 2009 20:54 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ napolsmath
Old 08 มกราคม 2010, 19:05
jikgui's Avatar
jikgui jikgui ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

jikgui is on a distinguished road

ทุกอย่างก็เป็นครูหมดแหละครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply