Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > ข้อสอบโอลิมปิก
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 13 เมษายน 2007, 21:49
HIPPO1234 HIPPO1234 ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

HIPPO1234 is on a distinguished road
Default สอวน.ปีนี้ (2550)

คือว่าปีนี้เราจะไปสอบสอวน.ระดับชาตืครั้งที่4ที่ร.ร.เตรียมทหารอ่ะนะ
ก้อเลยอยากจะถามว่ามีพอรู้บ้างมั๊ยว่าต้องอ่านเรื่องไรบ้าง ข้อสอบออกในลักษณะไหน
ให้เวลาเท่าไหร่ แล้วตอนไปสอบเค้าให้ทำอะไรบ้าง
จิงๆแล้วเราก้อเข้าไปดูในกระทู้เรื่องสอวน.ครั้งที่3แล้ว แต่อยากรู้รายละเอียดมากกว่านั้น
ขอด่วนนิดนึง เพราะวันที่27นี้ก้อต้องไปติวแล้ว
ขอบคุณมากๆๆเลย
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 17 เมษายน 2007, 02:13
[Tong]_1412's Avatar
[Tong]_1412 [Tong]_1412 ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

[Tong]_1412 is on a distinguished road
Send a message via MSN to [Tong]_1412

ไม่รู้เหมือนกันคร้าบ รู้แค่ไปวันที่ 3 เนี่ยมั้ง

Old 20 เมษายน 2007, 23:40
Rovers Rovers ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

Rovers is on a distinguished road

ก้อเลยอยากจะถามว่ามีพอรู้บ้างมั๊ยว่าต้องอ่านเรื่องไรบ้าง ข้อสอบออกในลักษณะไหน
ให้เวลาเท่าไหร่ แล้วตอนไปสอบเค้าให้ทำอะไรบ้าง
.....
ขอตอบและกันนะครับ
ผมเองก็เคยเป็นเป็นตัวแทนของศูนย์ สจพ.+ม.เกษตร นี่แหละ
ก็ไปแข่งตอนครั้งที่ 2 ที่อุบล และก็ครั้งที่ 3 ที่นเรศวร
สำหรับตัวข้อสอบที่ออกก็จะมี 2 วันอะครับ
วันแรกก็คือข้อสอบเติมคำตอบ ซึ่งจะมีประมาณ 18-21 ข้อครับ
(ครั้งที่ 1 ที่ขอนแก่น และครั้งที่ 2 ที่อุบล วันแรกมี 21 ข้อ แต่ที่นเรศวรครั้งที่ 3 ลดลงมามีแค่ 18 ข้อ)
ข้อสอบวันแรกก็จะเป็นข้อละ 1 คะแนนครับ ให้เวลา 3 ชั่วโมง
ถ้าคำตอบถูกก็จะถูกไปเลย ไม่ดูวิธีคิดใดๆครับ
แต่ถ้าถูกแต่มันจัดรูปมาแล้วไม่เป๊ะเฉลย ก็อาจมีสิทธิ์ได้คะแนนเหมือนกันครับ
ตัวอย่างเช่น ตอนครั้งที่ 2 ที่จัดแข่งที่อุบล
มีข้อ 7 วันแรก (น่าจะจำเลขข้อไม่ผิดนะ) ที่เป็นเรื่องคอมบินาทอริก
ข้อนั้นจะตอบ $2^{2547}-1$ อะครับ
แต่ผมคิดแบบอ้อมๆ ผมตอบข้อนั้นไปว่า $2^0+2^1+2^2+...+2^{2546}$ (คือในข้อสอบจริง ผมตอบในรูปซิกมาอะครับ)
ปรากฎว่าข้อนั้น ผมก็ได้คะแนนเหมือนกันครับ แม้จะตอบในรูปซิกมา ไม่เป๊ะคำตอบก็ตาม
ส่วนวันที่สองเนี่ย ข้อสอบก็จะมี 6 ข้อ ข้อละ 7 คะแนน เป็นข้อสอบแสดงวิธีทำ
ที่เค้าลือๆกันว่า ทำถูกข้อเดียว ก็ได้เหรียญทองแดงเลย อันนี้จริงครับ
เพราะผมได้เหรียญทองแดงจากการทำถูกข้อเดียวมาทั้งสองครั้งที่ไปเลย (55+ ดีที่สุดของผมก็ได้แค่นั้นแหละครับ)
ก็ให้เวลา 4 ชั่วโมงครับสำหรับวันที่สอง
ทีนี้ ถ้าคุณอยากรู้ว่าแนวข้อสอบจะเป็นอย่างไร ก็ให้ดู 3 ปีที่ผ่านมาเอาครับ
ซึ่งก็มีอยู่ในเวบบอร์ดแมทเซนเตอร์แห่งนี้หละครับ มีอัจฉริยะหลายๆท่าน ได้เฉลยให้หมดแล้วครับ
เรื่องที่ออกก็ครอบคลุมหลักสูตร สอวน.ทั้งหมด ประกอบด้วย
ตรรกศาสตร์และการพิสูจน์(คือแบบเน้นเป็นตรรกศาสตร์ที่เอาไปใช้เขียน เหมือนระเบียบวิธีพิสูจน์ แบบนั้นอะครับ)
ทฤษฎีจำนวน เรขาคณิต พีชคณิต คอมบินาทอริกส์ อสมการ และสมการเชิงฟังก์ชัน ... รู้สึกจะมีเท่านี้แหละ
ความยากอย่างที่เห็นทุกๆกระทู้แหละครับ ว่าประมาณไหน
ส่วนคำถามที่ว่าตอนไปสอบทำอะไร ก็ง่ายๆครับ สำหรับนักเรียนก็จะเป็นแบบนี้ครับ
มี 5 วัน วันแรกก็เป็นพิธีเปิดครับ วันที่สอง ช่วงเช้าก็เป็นแข่งขันแบบเติมคำตอบ ช่วงบ่ายก็พักครับ
พอวันที่สาม เช้าก็เป็นข้อสอบวิธีทำ บ่ายก็พาไปเที่ยวภายในจังหวัดครับ
วันที่สี่ ทีนี้เราจะได้ออกไปเที่ยวแบบเต็มวันเลยครับ เพราะตามกำหนดการคืออาจารย์จะตรวจข้อสอบกัน
ความจริงก็คือ อาจารย์เค้าก็ตรวจเสร็จตั้งแต่เย็นวันที่ 3 แล้วครับ วันที่ 4 อาจารย์ก็ตรวจทาน สรุปผล
สถานที่เที่ยวก็ขึ้นอยู่กับที่ที่ไปอะครับว่าที่ไหน
อย่างตอนที่ไปอุบล ก็พาไปพิพิธภัณฑ์จังหวัด ผาแต้ม แม่น้ำสองสี ข้ามไปฝั่งลาวที่ช่องเม็ก ไปแก่งสะพือ ฯลฯ เวิคมากครับ
ส่วนที่นเรศวร ก็พาไปไหว้พระพุทธชินราช แล้วก็ข้ามจังหวัดไปโรงไฟฟ้าแม่เมาะ ลำปางเลยครับ
ส่วนคราวนี้ที่เตรียมทหาร ก้คงพาไปตามสถานที่ขึ้นชื่อ แถวนครนายกแหละครับ
วันที่ห้าหรือสุดท้าย ก็ประกาศผล รับรางวัล กลับภูมิลำเนาครับ
เป็นประสบการณ์ที่เวิคมากๆครับ ก็อยากให้คุณไปลองสัมผัสเองแล้วจะรู้ครับ

จบการแข่งขัน ก็จะถือว่าสิ้นสุดค่าย สอวน. ทั้งหมดแล้วครับในปีนั้น ก้าวต่อไปก็คือ สสวท.
ผู้ทีได้อันดับ 1-40 โดยประมาณนะครับ ไม่เป๊ะๆ ว่า 1-40 อาจจะเกินมานิด ขาดไปหน่อยได้ ตามความเหมาะสม
40 คนนั้น จะได้สิทธิ์ผ่านรอบแรกของการสอบ สสวท.เลยครับ
คือไปรอสอบ สสวท.รอบที่ 2 ในเดือนสิงหาคม 2550 ได้เลยครับ ไม่ต้องสอบรอบแรกก็ได้
กรณีที่ถ้าคุณเป็น 1 ใน 40 คนแล้วอยากจะไปสอบรอบแรกด้วย(ซึ่งส่วนใหญ่ก็สอบกันทุกคนอะครับ) ก็ถือว่าคุณไปลองข้อสอบ ถ้าคุณติดเค้าก็จะเลื่อนอันดับให้คนถัดไปขึ้นมาผ่านเข้ารอบด้วยครับ ชื่อของคุณ จะเข้ารอบมาด้วยถือว่าได้สิทธิ์ สอวน.มา ครับ

ขอให้โชคดีในการสอบ คณิตศาสตร์โอลิมปิก สอวน. ครั้งที่ 4 ที่โรงเรียนเตรียมทหารนะครับ
สิ่งที่อยากจะฝากก็คือ อย่าเครียดครับ ทำความรู้จักกับศูนย์อื่นให้เยอะๆครับ นานๆทีจะได้เจอเพื่อนจากหลายๆที่ขนาดนี้ เหนือใต้ออกตกทุกทิศมารวมกัน
แล้วที่สำคัญอย่าลืมเอาข้อสอบมาลงให้ยอดฝีมือในเว็บทำกันด้วยหละ

20 เมษายน 2007 23:48 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Rovers
เหตุผล: พิสูจน์อักษร
Old 21 เมษายน 2007, 16:44
HIPPO1234 HIPPO1234 ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

HIPPO1234 is on a distinguished road

ขอบคุณมากเลยค่ะ
แล้วสอบเสร็จจะพยายามเอาข้อสอบมาลงให้นะคะ

แล้วมีใครในเว็บที่จะไปสอบอีกล่ะ
จะได้รู้จักกันไว้แล้วจะได้ไปทักในค่ายได้

29 เมษายน 2007 23:12 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ gon
เหตุผล: แก้คำว่า เสร็จ แนวไปหน่อยครับ. :P
Old 24 เมษายน 2007, 22:05
Zaito Zaito ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

Zaito is on a distinguished road

อยากเข้าได้บ้างจัง
เคยได้แค่ค่าย2 ปีแล้วก้อได้แค่ค่ายหนึ่ง T-T
หวังว่าคงได้เจอเพื่อนพ้ม
Old 28 เมษายน 2007, 15:05
[Tong]_1412's Avatar
[Tong]_1412 [Tong]_1412 ไม่อยู่ในระบบ

[Tong]_1412 is on a distinguished road
Send a message via MSN to [Tong]_1412

เด่วค่อยไปเจอกันแล้วกันนะคับ^^

Old 29 เมษายน 2007, 00:01
jojo's Avatar
jojo jojo ไม่อยู่ในระบบ

jojo is on a distinguished road

น้องไม่ต้องซีเรียส มันไม่อยากหรอก ถ้าไม่ประมาท เพราะเพื่อนพี่หลายคนลองกลับมาคิดใหม่แล้วได้ตั้งหลายข้อแนะ (ป.ล.มันตัดกันที่แสดงวิธีทำเป็นส่วนใหญ่อะ)
Old 01 พฤษภาคม 2007, 12:19
ThirdkunG's Avatar
ThirdkunG ThirdkunG ไม่อยู่ในระบบ

ThirdkunG is on a distinguished road

5555555 จาไปแข่งละแล้วเจอกันนะครับทุกคน ฝากตัวด้วย ผมอยู่ศูนย์ มอ งับ ไม่อยากได้ไข่ต้ม
Old 01 พฤษภาคม 2007, 19:10
สมาชิกใหม่

ตอนนี้เราก้อติวอยู่ที่ม.บูรพา
เจอกันวันที่4จ้า
เราชื่อเดียร์ ศูนย์ม.บูรพาจ้า
Old 02 พฤษภาคม 2007, 23:49
ThirdkunG ThirdkunG ไม่อยู่ในระบบ

ThirdkunG is on a distinguished road

แล้วเจอกันงับเดีย เดินทางวันไหนหรองับ แล้วเจอกานจ้าเดียร์ๆๆ เราชื่อเติร์ดนะงับ อิอิ
Old 03 พฤษภาคม 2007, 00:11
warut warut ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

warut is on a distinguished road

เจอกันครั้งแรกก็จะงับเลยเหรอครับ
Old 03 พฤษภาคม 2007, 00:43

แซวกันสะงั้นนะพี่ warut
Old 09 พฤษภาคม 2007, 15:26
สมาชิกใหม่

ตอนนี้แข่งเสร็จแล้ว ถ้าว่างเดี๋ยวเราเอาข้อสอบมาลงให้นะ
Old 10 พฤษภาคม 2007, 10:05

ยินดีกับ hIPPO 1234 ด้วยนะงับคุณเก่งมากๆๆ
Old 27 พฤษภาคม 2007, 12:54
munoi's Avatar
munoi munoi ไม่อยู่ในระบบ

munoi is on a distinguished road

โห !! พี่ๆ เก่งกันทั้งนั้นเลยย แต่ปีนี้รู้สึกว่า จะมีแยกสอบ ของ ม. ต้น กับม.ปลายรึป่าวค๊ะ เห็นอาจารย์ที่ โรงเรียนบอกแบบนั้น แต่ไม่รู้ว่า เนื้อหาม. ต้นออกอะไรบ้างง่ะ เหอะๆ ใครรู้ช่วยบอกทีนะค๊ะ ขอบคุณล่วงหน้าอย่างสูงค๊ะ ^_^
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
ข้อสอบช้างเผือก ทอ. พ.ศ.2550 Eddie ข้อสอบในโรงเรียน ม.ต้น 50 25 พฤศจิกายน 2012 22:43
ข้อสอบ คัดเลือกนักเรียนระดับเขต ช่วงชั้นที่ 3 ปี 2550 Tinyo Dragonn ข้อสอบในโรงเรียน ม.ต้น 55 31 กรกฎาคม 2008 15:23
Advanced National Educational Test 2550 Mastermander ข้อสอบในโรงเรียน ม.ปลาย 53 04 พฤษภาคม 2007 03:00
ข้อสอบสอวน.ค่ายที่ 2 ปี 2550 dektep ข้อสอบโอลิมปิก 25 18 เมษายน 2007 04:09