Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > ข้อสอบโอลิมปิก
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 04 เมษายน 2007, 08:18
kartoon's Avatar
kartoon kartoon ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

kartoon is on a distinguished road

ผมเคยเห็น Shur's Theorem แบบผ่านๆ มานานพอสมควร
แต่ผมดูแล้วก็ผ่านไปเพราะดูการพิสูจน์แล้วไม่รู้เรื่อง
(ตามที่ผมยกมาข้างล่างนี้)

แต่พอมาเห็นการพิสูจน์นี้ ซึ่งใช้วิธี elementary มากๆ จึงอดทึ่งไม่ได้ครับ...
ทำให้เข้าใจ Shur's Theorem อย่างน้อยก็ส่วนหนึ่ง
ทำให้เกิดความรู้สึกอยากเรียน Graph Theory ให้ลึกซึ้งกว่านี้...

ผมใช้ตำราภาษาไทยของ อ.ชะเอม สายทอง อยู่ครับ
พี่มีเล่มใดแนะนำ ก็ยินดีครับ
ในระยะเริ่มแรก คงต้องใช้ตำราไทยก่อนละครับ
รูปภาพที่แนบมาด้วย

ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 04 เมษายน 2007, 10:43
warut warut ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

warut is on a distinguished road

การพิสูจน์อันแรกมันง่ายกว่า เพราะมันให้ upper bound ของ Schur number ที่ weak กว่าอันหลังมากครับ (ซึ่งผมไม่แน่ใจว่า อันหลังนี่เป็นการพิสูจน์ของ Schur เองรึเปล่า) แต่มันก็เพียงพอแล้วที่จะทำให้ Schur สามารถแสดง existence ของ Schur number ได้ อย่างในกรณีของเรานั้น การพิสูจน์แบบแรกให้ upper bound คือ 1957 แต่แบบหลังจะให้ upper bound เป็น 1839 เพราะปัจจุบันเรารู้ว่า Ramsey number $R_6(3)\le1838$

ผมไม่ค่อยสนใจ combinatorics ครับ เลยไม่มีหนังสือซักกะเล่ม ส่วนมากใช้วิธีหาข้อมูลเอาตาม Internet น่ะครับ
Old 09 เมษายน 2007, 13:09
SPLASH's Avatar
SPLASH SPLASH ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

SPLASH is on a distinguished road

ขอบคุน ณ kartoon มากๆเลยครับ ช่วยเฉลยตั้งหลายข้อเก่งมากเลยครับ
Old 12 เมษายน 2007, 22:36
HIPPO1234 HIPPO1234 ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

HIPPO1234 is on a distinguished road

ยังไม่เข้าใจข้อ1เลยอ่ะค่ะ
ช่วยอธิบายอีกรอบได้มั๊ยคะ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply