Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา ข้อความวันนี้ ทำเครื่องหมายอ่านทุกห้องแล้ว

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 27 ธันวาคม 2014, 18:25
tidawan113 tidawan113 ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

tidawan113 is on a distinguished road
Default ขอถามนะครับ เกี่ยวกับ PAT 1 ตอบหน่อยนะครับ

จำเป็นไหมครับเราเรียน math ป.ตรี ป.โท จำเป็นต้องทำ PAT 1 ได้ไหมครับ คอผมทำได้มั่งไม่ได้มั่งปกติไหมครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 27 ธันวาคม 2014, 20:09
Aquila Aquila ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Aquila is on a distinguished road

อยากทำโจทย์ป.โท ป.ตรีได้ ก็ต้องฝึกโจทย์ป.โท ป.ตรี
อยากทำโจทย์ PAT1 ได้ ก็ต้องฝึกโจทย์ PAT1
Old 27 ธันวาคม 2014, 21:38
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road

ถ้าให้เวลาไม่จำกัด เช่นนั่งทำไปคิดไปเลยสัก 2-3 วัน ตามเวลาสะดวก

ผมว่าควรจะทำได้อย่างน้อย 70% ครับ
Old 28 กุมภาพันธ์ 2015, 01:55
Love math Love math ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

Love math is on a distinguished road

ผมต้องขอโทษที่ต้องพูดบางอย่างในที่นี้
ความจริงถ้าเรียน math ผมว่าควรจะทำได้ แต่ทำไม่ได้ก็ไม่แปลก เพราะคนจบ math บางคนก็เรียนแบบขอจบจบไปบ้าง แต่ผมบอกเลยว่าคุณต้องทำได้แน่นอน. ไม่ว่าวันไหน ขอคุณตั้งใจก็พอ
ขออนุญาตนอกเรื่อง คือ บางคนก็เรียนไม่เป็นหลักการ ชอบใช้ความรู้สึกส่วนตัว ทำให้ผิดหลักการทางคณิตศาสตร์บ้างก็มี
ตัวอย่าง: ผมเจอมากับตัว คือคนบางคน แยกแยะ rad กับ องศาไม่ออกด้วยซ้ำ.พอเห็น 30 ก็ชอบนึกว่า 30องศา ทั้งที่เค้าไม่เขียน เครื่องหมายกลมๆ ก็ดันไปใช้แบบไม่ใส่ใจเลย ความจริงคือโจทย์แต่งแบบไม่ตรวจทานให้เรียบร้อย แต่ เป็นนักคณิตศาสตร์ต้องมีความใส่ใจในรายละเอียดทางคณิตศาสตร์ด้วย ไม่ว่ากรณีไหนก็ตาม แล้วถึงจะทำ ข้อสอบ Pat 1 ได้
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
ค้นหาในหัวข้อนี้:

ค้นหาขั้นสูง