Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 07 มกราคม 2013, 17:14
jo_sparerack jo_sparerack ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

jo_sparerack is on a distinguished road
Question ถามเรื่องการเปรียบเทียบคะแนนของกลุ่มทดลองครับ

ทำการทดลองวัดคะแนนของนักเรียน 2 กลุ่ม กลุ่มละ 70 คน ที่มีตัวแปรในการเรียนต่างกัน ทำการทดลอง 2 ครั้ง แต่ว่าจำนวนข้อสอบครั้งแรกมี 40 ข้อ ส่วนครั้งที่สองมี 43 ข้อ

ต้องการเปรียบเทียบ dependent t test ในกลุ่มเดียวกัน เพื่อเปรียบเทียบค่าเฉลี่ยคะแนนก่อนเรียนและหลังเรียน แต่ข้อสอบในการสอบครั้งแรก กับครั้งที่สองมีจำนวนข้อไม่เท่ากันอย่างนี้ จะมีวิธีการเปรียบเทียบกันอย่างไรครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 13 มกราคม 2013, 16:35
thananat7984 thananat7984 ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

thananat7984 is on a distinguished road
Default ถามเรื่องการเปรียบเทียบคะแนนของกลุ่มทดลองครับ

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ jo_sparerack View Post
ทำการทดลองวัดคะแนนของนักเรียน 2 กลุ่ม กลุ่มละ 70 คน ที่มีตัวแปรในการเรียนต่างกัน ทำการทดลอง 2 ครั้ง แต่ว่าจำนวนข้อสอบครั้งแรกมี 40 ข้อ ส่วนครั้งที่สองมี 43 ข้อ

ต้องการเปรียบเทียบ dependent t test ในกลุ่มเดียวกัน เพื่อเปรียบเทียบค่าเฉลี่ยคะแนนก่อนเรียนและหลังเรียน แต่ข้อสอบในการสอบครั้งแรก กับครั้งที่สองมีจำนวนข้อไม่เท่ากันอย่างนี้ จะมีวิธีการเปรียบเทียบกันอย่างไรครับ
[ไ ม่ ค่ อ ย แ น่ ใ จ น ะ แ ต่ จ ะ ล อ ง ดู ใ ค ร รู้ ติ ช ม ด้ ว ย]

สถิติการทดสอบค่า t มีชื่อเฉพาะว่า t-test for dependent Samples ซึ่งมักพบในการวิจัยเชิงทดลองที่ต้องการเปรียบเทียบผลระหว่างก่อนทดลองกับหลังทดลองหรือเปรียบเทียบผลระหว่างกลุ่มทดลองและกลุ่มควบคุมท ี่ได้จากการจับคู่ครับท่าน
....อ่านแล้วชักงงครับท่าน งั้นมาดู
1.ทำทีละกลุ่มครับท่าน คือ หาว่า จำนวนคะแนน(คะแนน)/คน(คน)/ข้อ(ข้อ)/ครั้ง(ก่อนเรียน,หลังเรียน) ของกลุ่มที่1ก่อน คือหาว่า 1คนของกลุ่มที่1 ได้แต้มเท่าไหร่นั่นแหละแต่แค่วิเคราะห์ของทั้งสองครั้ง(ก่อนเรียน,หลังเรียน)ดัวย
2.วิเคราะห์ค่าเฉลี่ยของคะแนนระหว่างก่อนเรียนและหลังเรียน(ที่กล่าวในข้อ1)ด้วยฟังก์ชัน Paired t-test แบบ Dependent
3.ก็จะได้ผลการวิเคราะห์ออกมาครับท่าน
4.เสร็จแล้วก็ทำแบบข้อ1-2 แต่เปลี่ยนจากกลุ่มที่1 เป็น กลุ่มที่2 ครับท่าน

ปล.1.ผมยังไม่ยืนยันหรือนอนยันมาก ถึงความถูกต้องของข้อมูลมากนะครับ(รอทวยเทพคนต่อไปละกันนะท่าน)
2.เรื่องการวิเคราะห์สถิตินี้ ผมเรียนตอน ม.4เทอม1นะหนุกดี ตอนนี้ก็อยู่ ม.4เทอม2ละ ครูเค้าสอนมากดีครับ เลยจำได้ ใครอยากเรียนก็มาสอบได้นะ ที่ ห้องวิทย์ภูมิภาคอะ มีทุกภูมิภาคนะจะบอกให้ เรียนฟรี กินฟรี ที่อยู่ฟรี(โฆษณาละ)
3.หวังว่าข้อมูลข้างต้นนี้จะเป็นประโยชน์ต่อทุกคนนะครับ
4.ขอขอบคุณผู้ให้แหล่งข้อมูลที่เป็นประโยชน์ http://www.gotoknow.org/posts/399528

13 มกราคม 2013 16:45 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 4 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ thananat7984
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply