Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 26 กุมภาพันธ์ 2010, 21:29
TEKLIN TEKLIN ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

TEKLIN is on a distinguished road
Default ถามโจทย์ความน่าจะเป็นครับ

ถุงใบหนึ่งใส่ ลูกบอลสีแดง 5 น้ำเงิน 3 ขาว 2 คละปนกันถ้าสุ่มหยิบ2 ลูกโดยหยิบทีละลูก และไม่ใส่คืน จงหาความน่าจะเป็นที่จะได้สีแดงและน้ำเงินตามลำดับ

ขอวิธีคิดด้วยนะครับ คิดไม่ออกอ่า แหะๆ

ป.ล. ขอโจทย์แบบ หยิบแล้วใส่คืนด้วยได้มั้ยครับขอบคุณครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 26 กุมภาพันธ์ 2010, 21:38
pla19's Avatar
pla19 pla19 ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

pla19 is on a distinguished road

ไม่ใส่คืน>>โอกาสที่จะหยิบลูกแรกเป็นสีแดงและลูกที่สองเป็นสีน้ำเงินมีโอกาสเป็น$\frac{5}{10}\times \frac{3}{9} =\frac{1}{6}

ใส่คืน>>\frac{5}{10}\times \frac{3}{10}=\frac{3}{20}$

The man who never make mistakes is the man who never does anything.

26 กุมภาพันธ์ 2010 21:40 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 3 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ pla19
Old 01 มีนาคม 2010, 10:26
Siren-Of-Step's Avatar
Siren-Of-Step Siren-Of-Step ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

Siren-Of-Step is on a distinguished road

อยากรู้ว่า มีกรณีไหนไหม ที่ แซมเปิลสเปซ มีค่าอนันต์
Old 01 มีนาคม 2010, 11:46
yonexyy's Avatar
yonexyy yonexyy ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

yonexyy is on a distinguished road

ขอบคุณครับ
Old 01 มีนาคม 2010, 12:30
TEKLIN TEKLIN ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

TEKLIN is on a distinguished road
Default -

อ่าา แล้วผมอยากทราบเกี่ยวกับ ความแตกต่างของ Permutation กับ Combination อะครับ
ใช้ต่างกันยังไง
รบกวนขอโจทย์ตัวอย่างทั้ง 2 กรณีได้ไหมครับ ขอบคุณครับ
Old 01 มีนาคม 2010, 14:56
yonexyy's Avatar
yonexyy yonexyy ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

yonexyy is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ TEKLIN View Post
อ่าา แล้วผมอยากทราบเกี่ยวกับ ความแตกต่างของ Permutation กับ Combination อะครับ
ใช้ต่างกันยังไง
รบกวนขอโจทย์ตัวอย่างทั้ง 2 กรณีได้ไหมครับ ขอบคุณครับ
http://www.tutormaths.com/mathapa16.doc ลองดูครับมีอธิบาย เข้าใจง่ายดีครับ
Old 04 มีนาคม 2010, 23:05
redkitwarin's Avatar
redkitwarin redkitwarin ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

redkitwarin is on a distinguished road

เก่งกันจังครับ
Old 05 มีนาคม 2010, 20:34
ข้าน้อยนักรบผู้ไร้นาม ข้าน้อยนักรบผู้ไร้นาม ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

ข้าน้อยนักรบผู้ไร้นาม is on a distinguished road

ใช้สูตร ! ได้ครับ
10!/2!8! = 10*9*8!/2!*8!=45
จะได้ผลลัพธ์ที่เป็นไปได้ทั้งหมดคือ 45 แบบ
แตกผังดู
*แต่ผมงงโจทย์ครับโจทย์บอกให้หยิบทีละ2ลูกแต่ดันบอกว่าเป็นแดงและน้ำเงินตามลำดับ อย่างงี้เค้าจะเรียกว่า สุ่มทีละ 2 หรอ !!
แต่ถ้าสุ่มได้แดงและน้ำเงินพร้อมๆกัน จะได้เป็น 15/45 = 1/3 หรือเปล่าหว่าไม่ค่อยมั่นใจ ...
ส่วนถ้าอยากได้โจทย์แบบหยิบแล้วใส่คืน ก็
....มีลูกแก้วอยู่ 5 สี สีแดง 2 ลูก สีดำ 1 ลูก สีขาว 3 ลูก น้ำเงิน 2ลูก เหลืองอีก 4 ลูก ถ้าสุ่มหยิบทีละลูกหยิบแล้วใส่คืน จงหาความน่าจะเป็นที่จะได้ลูกแก้วสีดำและสีเหลือง....
ลองทำดูครับไม่ยาก...
Old 05 มีนาคม 2010, 20:36
Siren-Of-Step Siren-Of-Step ไม่อยู่ในระบบ

Siren-Of-Step is on a distinguished road

ผมอยากได้ โจทย์ความน่าจะเป็น กับค่าคาดหมาย อะครับ ลงให้หน่อยครับ
Old 13 มีนาคม 2010, 10:34
TOON''s Avatar
TOON' TOON' ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

TOON' is on a distinguished road
Default ความน่าจะเป็น

ถุงใบหนึ่งใส่ ลูกบอลสีแดง 5 น้ำเงิน 3 ขาว 2 คละปนกันถ้าสุ่มหยิบ2 ลูกโดยหยิบทีละลูก และไม่ใส่คืน จงหาความน่าจะเป็นที่จะได้สีแดงและน้ำเงินตามลำดับ

ขอวิธีคิดด้วยค่ะ *
Old 13 มีนาคม 2010, 10:46

ทำแบบ ม ต้น นะครับ

$R_1 , R_2 , R_3 , R_4 , R_5 , B_1 , B_2 , B_3 , W_1 , W_2$

$S = (R_1,R_2) , (R_1,R_3) .........$ $n(S)= 90$
$E = (R_1,B_1) , (R_1,B_2) ........$ $n(E) = 15$

????

13 มีนาคม 2010 11:26 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Siren-Of-Step
เหตุผล: สลับ E กับ S
Old 13 มีนาคม 2010, 12:08
RETRORIAN_MATH_PHYSICS's Avatar
RETRORIAN_MATH_PHYSICS RETRORIAN_MATH_PHYSICS ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

RETRORIAN_MATH_PHYSICS is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ TOON' View Post

ขอวิธีคิดด้วยค่ะ *
แสดงว่าทั้งถุงมี 10 ลูกใช่ไหมครับ หยิบแบบไม่ใส่คืน
ครั้งแรกความน่าจะเป็นที่จะหยิบได้สีแดงคือ$\frac{5}{10}$ แสดงว่าตอนนี้เหลือบอลในถุง 9 ลูก(สีแดงโดนหยิบไปแล้วลูกนึง)
แสดงว่าความน่าจะเป็นที่จะหยิบได้สีน้ำเงินคือ $\frac{3}{9}$

ดังนั้น จงหาความน่าจะเป็นที่จะได้สีแดงและน้ำเงินตามลำดับคือ$(\frac{5}{10})(\frac{3}{9})=\frac{1}{6}$ #