Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 13 กุมภาพันธ์ 2009, 16:15
kalo kalo ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

kalo is on a distinguished road
Default ถ้าติดทั้งมหิดลและเตรียมอุดม จะเลือกอะไรกันบ้าง

ถ้าติดทั้งมหิดลและเตรียมอุดม จะเลือกอะไรกันบ้าง เพราะอะไร
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 13 กุมภาพันธ์ 2009, 16:16
Scylla_Shadow's Avatar
Scylla_Shadow Scylla_Shadow ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Scylla_Shadow is on a distinguished road

ผมจะเลือกมหิดลครับ

เหตผลก็คงเหมือนคนส่วนใหญ่ที่ไปสอบที่นี่มั้งครับ
Old 13 กุมภาพันธ์ 2009, 16:45
banker banker ไม่อยู่ในระบบ
เทพเซียน

banker is on a distinguished road

ลูกผมเลือกเตรียมฯครับ

(ตอนนั้นคิดหนักเหมือนกัน ว่าจะเลือกอะไร ถึงกับต้องเรียกประชุมสมัชชาบ้าน)

ความรู้เป็นสิ่งเดียวที่ยิ่งให้ ยิ่งมีมาก

รู้อะไรไม่สู้ รู้จักพอ
(ยกเว้นความรู้ ไม่ต้องพอก็ได้ หาไว้มากๆแหละดี)
(แต่ก็อย่าให้มากจนท่วมหัว เอาตัวไม่รอด)
Old 13 กุมภาพันธ์ 2009, 17:05
Meji_Potter's Avatar
Meji_Potter Meji_Potter ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

Meji_Potter is on a distinguished road

55+

ถ้าแบบนั้นก้อดีซิคะ

ถ้าเป็นหนูก้อจะตัดสินใจเลือกมหิดลอ่าค่ะ

เพราะพ่อแม่หวังให้เป็นเช่นนั้น

ตัวหนูก้ออยากเข้าด้วยแหละ

หุหุ
Old 13 กุมภาพันธ์ 2009, 18:01
SiR ZigZag NeaRton's Avatar
SiR ZigZag NeaRton SiR ZigZag NeaRton ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

SiR ZigZag NeaRton is on a distinguished road

เป็นผม ผมเลือกมหิดล(แต่ไม่รู้ว่าจะติดอ่ะเปล่า)

17 กุมภาพันธ์ 2009 19:38 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ SiR ZigZag NeaRton
Old 13 กุมภาพันธ์ 2009, 19:22
Platootod Platootod ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Platootod is on a distinguished road

ผมเลือกเตรียมถ้าติดนะ
Old 13 กุมภาพันธ์ 2009, 19:36
dektep's Avatar
dektep dektep ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

dektep is on a distinguished road

ผมเลือกมหิดลครับ เพราะเท่าที่ไปค่าย pre-mwit มาก็เห็นว่าที่นี่ดีจริงๆ มีเกือบจะทุกอย่างแล้วก็ไม่ต้องออกไปเรียนพิเศษข้างนอกด้วยครับ
Old 14 กุมภาพันธ์ 2009, 00:52
Spidermaths Spidermaths ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

Spidermaths is on a distinguished road

แต่ก็เห็นเด็กมหิดลบางคนมาเรียนพิเศษแถวสยาม หรือ อุ๊แลนด์ในวันหยุดเสาร์-อาทิตย์
Old 14 กุมภาพันธ์ 2009, 01:36
RoSe-JoKer's Avatar
RoSe-JoKer RoSe-JoKer ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

RoSe-JoKer is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Spidermaths View Post
แต่ก็เห็นเด็กมหิดลบางคนมาเรียนพิเศษแถวสยาม หรือ อุ๊แลนด์ในวันหยุดเสาร์-อาทิตย์
ใช่แล้วครับและนั้นก็เป็นอีกเหตุผลหนึ่งที่เตรียมอุดมดีกว่า...ผมรู้ผมเข้าใจความคิดที่บอกว่าคนเราไม่ต้องเรียนพิเศษก็ได้อ่านเองดีกว่ า มันเป็นความคิดที่ถูกต้องที่สุดเพราะผมก็เป็นอีกหนึ่งคนที่คิดแบบนั้น...แต่ในความเป็นจริงแล้ว มันไม่ได้เป็นแบบนั้นเลย...ไม่รู้เหมือนกันว่าคุณๆน้องๆจะเป็นเหมือนผมหรือเปล่าหรืออาจมีกรณีที่คล้ายคลึงกันอะไรประมาณนี้?
ในกรณีของผมแล้วการเรียนวิชาชีววิทยานั้นเป็นอะไรที่เข้าใจยากมากๆๆ แถมข้อสอบที่โรงเรียนเตรียมอุดมศึกษาก็ออกลึกมากๆๆๆ ซึ่งตัวผมเองในตอนแรกๆก็ไม่ได้เรียนพิเศษวิชาชีววิทยาหรอกนะ เพราะคิดว่าการอ่านเองเป็นอะไรที่ดีที่สุด จำได้ว่าผมทุ่มกับวิชาชีววิทยามากในตอนที่เรียนที่โรงเรียน ผมตั้งใจเรียนในห้อง ผมซื้อหนังสือมาอ่าน (ของ อ.ประสงค์ แนะนำว่าเขียนได้ลึกมากๆ) จนตัวผมเองก็คิดว่าตัวเองพร้อมแล้วรวมถึงผมได้ทำแบบฝึกหัดมาพอสมควร...แต่พอมาเจอข้อสอบเตรียมจริงๆเข้าผมได้ประสบกับความจริงว่า...มัน ยากกว่าแบบฝึกหัดที่ผมมีประมาณ 10 เท่า เพราะอาจารย์จะออกเก็บรายละเอียดในหนังสือกระทรวงปลีกย่อยไปหมด อย่างเช่นในหนังสือกระทรวง ม.5 เล่ม 3 หน้า 142 มีรูปกราฟบอกว่าระบบภูมิคุ้มกันของมนุษย์จะขึ้นสูงมากตอนอายุประมาณ 12 ปีซึ่งมันเป็นเพียงรูปกราฟเล็กๆเพียงรูปเดียวเท่านั้นที่ถ้าไม่มีใครบอกให้เน้น ผมเชื่อว่าแทบทุกคนก็จะอ่านผ่านๆเท่านั้นและจำว่ากราฟประมาณไหนเป็นของอะไร ซึ่งอาจารย์ก็เอามาออกว่าระบบภูมิคุ้มกันของคนจะสูงขึ้นอายุประมาณเท่านี้ เท่านั้น ถูกหรือไม่อย่างไร?? เก็บไปซะทุกรายละเอียดแถมยังมีอะไรต่ออะไรที่ไม่มีในหนังสือกระทรวงที่อาจารย์ได้เอามาสอนให้ก็ต้องจดให้หมดเก็บให้หมด ซึ่งมันเป็นอะไรที่ใช้เวลานานในการย่อย...
อาจจะเป็นเพราะผมโง่ก็ได้นะ ผมไม่เถียง แต่หลังจากที่ผมได้ลองเรียนพิเศษชีวะดูแล้วหลังจากที่ผู้ปกครองแอบไม่พึงพอใจกับเลข 3.5 ของวิชาชีวะที่ผมได้รับมา ผมก็จึงจำใจต้องเรียนพิเศษชีวะ ซึ่งจากการเรียนพิเศษชีวะนั้น พวกสถาบันสอนพิเศษเองเขาก็มีเทคนิคการสอนของเขา เทคนิคการเน้นของเขา ซึ่งมันย่อยง่ายกว่า...เพราะเหมือนกับว่าการเรียนในห้องนั้นจะเน้นไปประมาณว่า "ให้พวกคุณรู้" แต่พวกสถาบันสอนพิเศษมันจะประมาณว่า "ข้อสอบแนวนี้ประมาณนี้แหละ" ซึ่งเห็นได้ว่าถ้าเราได้เน้นทั้ง 2 อย่างนี้ไปพร้อมๆกันเราก็สามารถทำความรู้ทำความเข้าใจในเนื้อหาอีกทั้งยังทำข้อสอบได้ดีขึ้น+ง่ายขึ้นอีกด้วย...ซึ่งทีนี้เราก็จะมีเวลา มากกว่าในการอ่านวิชาอื่นหรือทำอะไรในอย่างที่เราสนใจมาก เยอะขึ้น...อย่างเช่นผมก็มีเวลาในการมาทำโจทย์เลขทั้งใน mathcenter หรือ mathlinks เพราะว่าผมมีเวลามากขึ้นจากการที่ผมได้เรียนพิเศษ
แต่ก็ขอเน้นย้ำว่าการเรียนพิเศษที่ดีนั้นต้องควรจะอ่านเองควบคู่ไปด้วยเพราะว่าทักษะการอ่านนั้นเป็นอะไรที่สำคัญอีกอย่างหนึ่ง
นี้ก็เป็นความคิดอีกความคิดหนึ่งเท่านั้นเพราะว่าผมรู้ว่าเด็กๆที่อยู่ที่เว็บ mathcenter นี้ก็คงจะชอบเลข ผมก็อยากให้เตรียมอุดมมีเด็กๆที่ชอบเลขแบบนี้เยอะๆ ผมก็อยากให้มาเข้าเตรียมกันเยอะๆเลยนะครับ (อ่อยกเว้นพ่อจอมไซโคนิสัยแย่ๆ 1 คนที่ผมไม่อยากให้มา )
ผมเองก็ไม่ใช่เด็กมหิดลผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่ามหิดลเรียนแบบไหน การเรียนการสอนในห้องของมหิดลเป็นอย่างไร แต่ผมก็ชอบมหิดลนะเพราะสถานที่ต่างๆในโรงเรียนเราพร้อมดีจริงๆ และผมยอมรับเลยว่า ห้องสมุดโรงเรียนมหิดลวิทยานุสรณ์ ดีกว่าห้องสมุดโรงเรียนเตรียมอุดมศึกษา "แน่นอน 100%" เพราะผมเคยไปเข้าค่ายที่มหิดลมาและได้เจอมากับตัวเองแล้ว อีกทั้งยังเพียบพร้อมไปด้วยเครื่องเล่นกีฬาหลากหลายหน้าตาให้ทุกคนได้ออกกำลังกายและมีสุขภาพร่างกายที่แข็งแรงที่เป็นปัจจัยสำคัญในการ ดำรงชีวิต อีกทั้งสำหรับเด็ก ตจวก็ไม่ต้องมีปัญหาเรื่องที่ต้องหาที่พักอีก
แต่ยังไงก็หวังว่าจะมาเข้าเตรียมนะครับ อ่อยกเว้นพ่อจอมไซโคนิสัยแย่ๆคนนั้น

14 กุมภาพันธ์ 2009 01:36 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ RoSe-JoKer
Old 14 กุมภาพันธ์ 2009, 07:56
Scylla_Shadow's Avatar
Scylla_Shadow Scylla_Shadow ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Scylla_Shadow is on a distinguished road

มหิดล และเตรียมมันมีดีคนล่ะแบบครับ

ย่อมมิอาจนำมาเทียบกันได้ (เช่นเราจะเปรียบเทียบความน่ารักของแมว กับปลาทอง)

และก็มีข้อเสียกันคนละแบบเช่นกัน

ผมว่ามันแล้วแต่คนเลือกด้วยอ่ะครับว่าชอบแบบไหน

ปล.ขอถามนิดนึงนะครับ อย่าหาว่าอยากรู้เลยนะครับ แต่ว่า

ไซโค = อะไรเกี่ยวกับจิตวิทยา ดังนั้น พ่อจอมไซโคก็หมายถึง โรคจิต!!? รึเปล่าครับ
Old 14 กุมภาพันธ์ 2009, 12:16
POSN_Psychoror's Avatar
POSN_Psychoror POSN_Psychoror ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

POSN_Psychoror is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ RoSe-JoKer View Post
...
อ่อยกเว้นพ่อจอมไซโคนิสัยแย่ๆคนนั้น
ง่ะ กระทบกระเทือนผมนะเนี่ยครับ T T แต่ผมก็อยากเข้ามหิดลมากกว่าอ่ะนะครับ แต่ต้องตัดสินใจอีกทีอ่ะครับ
Old 15 กุมภาพันธ์ 2009, 22:38
LightLucifer's Avatar
LightLucifer LightLucifer ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

LightLucifer is on a distinguished road

อืม ผมว่ามหิดลจะเป็นแบบกิจกรรมมากกว่าอ่ะครับ แล้วก็เน้นไปทางวิจัยอ่ะครับ
เตรียมก็อัดแน่นอ่ะนะผมว่า เด็กเขาก็แน่นจริงๆอ่ะครับ ผมว่าอยู่เตรียมจะมีการแข่งขันสูงกว่าอ่ะครับ
แต่ถ้าเป็นผมผมขอมหิดลดีกว่า ติดใจค่าย Pre มักๆครับ อิอิ

ปีกขี้ผื้งของปลอมงั้นสินะ

...โลกนี้โหดร้ายจริงๆ มันให้ความสุขกับเรา แล้วสุดท้าย มันก็เอาคืนไป...
Old 17 กุมภาพันธ์ 2009, 19:21
คusักคณิm's Avatar
คusักคณิm คusักคณิm ไม่อยู่ในระบบ
เทพยุทธ์

คusักคณิm is on a distinguished road

มีคนๆนึง สอบเข้าเตรียมฯ ม.4 ได้ตั้งแต่ม.1

http://www.supkcenter.com/ประวัติของ...vitasupk02.htm

ไม่ทราบว่าตอนนี้ทำได้เปล่าอ่ะ

17 กุมภาพันธ์ 2009 19:22 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ คusักคณิm
Old 17 กุมภาพันธ์ 2009, 20:27
[SIL]'s Avatar
[SIL] [SIL] ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

[SIL] is on a distinguished road

ขอขัดจังหวะแหะๆ
อย่าลืมนะครับว่ามหิดลยังมีอีกสิ่งหนึ่งที่ไม่สวย
Old 18 กุมภาพันธ์ 2009, 20:30
tatari/nightmare's Avatar
tatari/nightmare tatari/nightmare ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

tatari/nightmare is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ [SIL] View Post
ขอขัดจังหวะแหะๆ
อย่าลืมนะครับว่ามหิดลยังมีอีกสิ่งหนึ่งที่ไม่สวย
แต่ผมว่าสวยนะ แถมน่ามองอีกด้วย
ดูแล้วๆเตรียมอุดมก้อน่าจะเหมาะกับคนอย่างผมมากที่สุดนะ
ทั้งสยาม พารากอน มาบุญครอง +การเรียนที่ดูแล้วน่าจะมีความสุข+สภาพแวดล้อมอันน่าอยู่
และที่สำคัญผมอยากมีรุ่นพี่ดีๆอย่างพี่ Rose_Joker ครับ(ดีในหลายๆความหมาย)
ปล.อย่าดู anime มากจนเกินไปนะครับเดี๋ยวจะเปนแบบผม...ฝันถึงนายูกิกับหลุยส์ทุกวันเลย...

BOOM!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply