Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 11 พฤษภาคม 2009, 20:03
Pakpoom Pakpoom ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Pakpoom is on a distinguished road
Icon17 เคี้ยวหมากฝรั่ง ช่วยเพิ่มคะแนนคณิตศาสตร์

ผลการศึกษาของคณะนักวิจัย วิทยาลัยแพทย์ศาสตร์ในสหรัฐฯ พบ การเคี้ยวหมากฝรั่งอาจช่วยให้เด็กวัยรุ่นมีผลการเรียนดีขึ้น

ทั้งนี้นายเครก จอห์นสตัน แห่งวิทยาลัยแพทย์ศาสตร์เบย์เลอร์ ในเมืองฮิวส์ตัน รัฐเท็กซัส ประเทศสหรัฐอเมริกา วิจัยพบ นักเรียนที่เคี้ยวหมากฝรั่งในชั้นเรียนคณิตศาสตร์เป็นเวลา 14 สัปดาห์ มีคะแนนทดสอบมาตรฐานทางคณิตศาสตร์ และผลการเรียนปลายภาคดีกว่านักเรียนที่ไม่ได้เคี้ยวหมากฝรั่ง

นายกิล เลอเวล ผู้อำนวยการบริหารสถาบันวิทยาศาสตร์ริกลีย์ ระบุว่า ริกลีย์ได้รับข้อมูลจากลูกค้าหมากฝรั่งหลายคนที่ระบุว่าการเคี้ยวหมากฝรั่งช่วยให้มีสมาธิขึ้น ดังนั้นบริษัทจึงเริ่มก่อตั้งสถาบันวิทยาศาสตร์ขึ้นมาวิจัยว่าข้ออ้างเหล่านั้นเป็นจริงหรือไม่

โดยร่วมมือกับคณะนักวิจัยของวิทยาลัยแพทย์ศาสตร์เบย์เลอร์ ที่ทำการศึกษาชั้นเรียนคณิตศาสตร์ 4 ห้อง หรือเด็กนักเรียน 108 คน อายุระหว่าง 13-16 ปีจากโรงเรียนแห่งหนึ่งในเมืองฮิวส์ตัน รัฐเท็กซัส ซึ่งรับนักเรียนฮิสแปนิก หรือผู้พูดภาษาสเปนจากครอบครัวรายได้ต่ำ

การศึกษาทำโดยแบ่งนักเรียนออกเป็นสองกลุ่ม กลุ่มแรกเป็นนักเรียนที่ได้รับแจกหมากฝรั่งไร้น้ำตาลของริกลีย์ไปเคี้ยวระหว่างเรียน ทำการบ้าน และทำข้อสอบ เด็กกลุ่มนี้จะเคี้ยวหมากฝรั่งอย่างน้อย 1 แท่ง เป็นเวลาร้อยละ 86 ระหว่างเรียนคณิตศาสตร์ และร้อยละ 36 ของเวลาที่ทำการบ้าน
ส่วนอีกกลุ่มไม่ได้รับแจกหมากฝรั่ง

หลังจากนั้น 14 สัปดาห์พบว่า นักเรียนที่ได้รับแจกหมากฝรั่งทำคะแนนสอบวิชาคณิตศาสตร์ดีขึ้นร้อยละ 3 จากการทดสอบประเมินความรู้ และทักษะของรัฐเท็กซัส แต่ไม่พบว่านักเรียนสองกลุ่มทำคะแนนต่างกันในการทดสอบวู้ดค็อก จอห์นสัน ที่ 3 และพบว่าเด็กที่เคี้ยวหมากฝรั่งมีผลการเรียนปลายภาคดีกว่าเด็กที่ไม่ได้เคี้ยวหมากฝรั่ง

ส่วนผลการศึกษาอีกชิ้น พบว่า นักศึกษาระดับวิทยาลัยที่เคี้ยวหมากฝรั่งขณะได้รับมอบหมายให้ทำโจทย์คอมพิวเตอร์ยากๆ จะมีระดับฮอร์โมนคอร์ติซอล ซึ่งผลิตออกมาเมื่อร่างกายมีความเครียดน้อยกว่าเมื่อเทียบกับตอนที่ไม่ได้เคี้ยวหมากฝรั่ง
นายเลอเวล คิดว่า การเคี้ยวหมากฝรั่งช่วยลดความเครียด จึงทำให้เด็กนักเรียนสามารถเรียนหรือทำข้อสอบได้ดี

ที่มา : ASTVผู้จัดการออนไลน์

เห็นอย่างงี้สงสัยต้องหันไปเคี้ยวหมากฝรั่งแบบไร้น้ำตาลซะแล้วหล่ะปิ้ววว
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 11 พฤษภาคม 2009, 21:30
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

เคยลองมาแล้วได้ผลนะครับ

ผมเคยเคี้ยวหมากฝรั่งตอนนั่งสอบ qualify มหาโหด 4 ชั่วโมง

ช่วยลดความกดดันไปได้เยอะครับ และรู้สึกว่าจะช่วยลดความตื่นเต้นด้วย

ตอนเล่นเทนนิสผมก็เคี้ยวหมากผรั่งไปด้วย อันนี้เอาไว้ควบคุมอารมณ์ตอนเล่นไม่ดีครับ
Old 11 พฤษภาคม 2009, 21:56
Pakpoom Pakpoom ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Pakpoom is on a distinguished road

แนะนำยี่ห้อหมากฝรั่งที่ใช้หน่อยสิครับ
Old 12 พฤษภาคม 2009, 06:36
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ

nooonuii is on a distinguished road

คิดว่าเป็นหมากฝรั่งแบบไหนก็ได้นะครับ

แต่ตอนเล่นกีฬาผมจะใช้หมากฝรั่งที่มีน้ำตาล

เพราะน้ำตาลจะทำให้เหนื่อยช้าลง

ผมว่าจุดสำคัญมันอยู่ที่การเคี้ยวน่ะครับ
Old 14 พฤษภาคม 2009, 21:51
ToP_555's Avatar
ToP_555 ToP_555 ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

ToP_555 is on a distinguished road

ระวังลงคอน้าเกือบโดนมาเเล้วตอนเล่นบาส
Old 16 พฤษภาคม 2009, 15:35
The TaNgz's Avatar
The TaNgz The TaNgz ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

The TaNgz is on a distinguished road

เคยเคี้ยวตอนสอบอ่ะ
แล้วโดนครูด่า
- -
Old 17 พฤษภาคม 2009, 08:12
Meji_Potter's Avatar
Meji_Potter Meji_Potter ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

Meji_Potter is on a distinguished road

แอบเคี้ยวสิคะ

55 5+

Ps.ถ้าแอบพ้นน่ะนะ
Old 17 พฤษภาคม 2009, 16:56
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ The TaNgz View Post
เคยเคี้ยวตอนสอบอ่ะ
แล้วโดนครูด่า
- -
สาเหตุที่โดนครูด่าเพราะไม่ยอมแบ่งให้ครูเคี้ยวครับ ให้แก็โดยรู้จักการแบ่งปันครับ โดยให้คายแล้วส่งต่อให้ครูเคี้ยวต่อครับ รับรองไม่โดนด่าครับ แต่จะโดน.....
Old 19 พฤษภาคม 2009, 18:58
คusักคณิm's Avatar
คusักคณิm คusักคณิm ไม่อยู่ในระบบ
เทพยุทธ์

คusักคณิm is on a distinguished road

ตัดสิทธิืฺสอบครับๆๆ

ผมเคี้ยวทุกวัน โง่ลงทุกว้าน ทุกวัน

19 พฤษภาคม 2009 18:59 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ คusักคณิm
Old 20 พฤษภาคม 2009, 20:37
LoneLy JeweL LoneLy JeweL ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

LoneLy JeweL is on a distinguished road

สงสัยต้องเคี้ยวบ้างละ

ปกติเคี้ยวแล้วจะเมื่อยกราม --
E = End of life (จุดจบของชีวิต)

Old 21 พฤษภาคม 2009, 05:16

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ LoneLy JeweL View Post
สงสัยต้องเคี้ยวบ้างละ

ปกติเคี้ยวแล้วจะเมื่อยกราม --
เมื่อก่อนไม่ชอบหมากฝรั่งเพราะว่าเคี้ยวแล้วเมื่อยกรามนี่แหละ

ตอนนี้ก็เลือกเคี้ยวเฉพาะเวลาที่ต้องใช้จริงๆ
Old 21 พฤษภาคม 2009, 14:51
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ nooonuii View Post
เมื่อก่อนไม่ชอบหมากฝรั่งเพราะว่าเคี้ยวแล้วเมื่อยกรามนี่แหละ

ตอนนี้ก็เลือกเคี้ยวเฉพาะเวลาที่ต้องใช้จริงๆ
ถ้าไม่ชอบของฝรั่ง ก็ลองเปลี่ยนเป็นของไทยๆ ดูซิครับ ลองหันมาเคี้ยว หมาก-พลู ดู ครับ ไม่เมื่อยกรามครับแถมยังปากแดง อีกต่างหาก
เข้าทำนองที่ว่าไทยทำไทยใช้ เงินทองไม่รั่วไหลไปไหนเลยนะครับ
Old 22 พฤษภาคม 2009, 04:38

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ หยินหยาง View Post
ถ้าไม่ชอบของฝรั่ง ก็ลองเปลี่ยนเป็นของไทยๆ ดูซิครับ ลองหันมาเคี้ยว หมาก-พลู ดู ครับ ไม่เมื่อยกรามครับแถมยังปากแดง อีกต่างหาก
เข้าทำนองที่ว่าไทยทำไทยใช้ เงินทองไม่รั่วไหลไปไหนเลยนะครับ
ที่บ้านผมยังมีเชี่ยนหมากอยู่เลยครับ เพราะแม่ผมกินหมาก

ตอนเด็กๆเห็นแม่เคี้ยวหมากก็อยากลองเคี้ยวดูบ้าง

ปรากฎว่าเคี้ยวแล้วเวียนหัวเพราะหมากมันจะออกฝาดๆครับ

ไม่อร่อยเลย
Old 22 พฤษภาคม 2009, 14:24
kheerae's Avatar
kheerae kheerae ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

kheerae is on a distinguished road

เคยโดนครูภาษไทยว่าเหมือน ควา.. เคี้ยวเอื้องนะครับ 555+
Old 22 พฤษภาคม 2009, 23:00
goberhok goberhok ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

goberhok is on a distinguished road

ผมเคี้ยวไม่ได้อ่ะครับ เเม่ห้าม ทั้งลูกอมทั้งหมากฝรั่งเลยครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply