Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 28 กันยายน 2008, 19:24
Britannica Britannica ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

Britannica is on a distinguished road
Default ติวโอลิมปิกที่ไหน ดี-ไม่ดียังไง ?????

ขอถามพี่ๆที่เคยไปติวโอลิมปิกมา ช่วยบอกหน่อยครับว่า
1.อาจารย์โต้ง บ้านคํานวณ
ดีตรงไหน ไม่ดีตรงไหน แล้วworkหรือเปล่าที่ติว ทําให้เราสามารถเข้าใจได้ทะลุปรุโปร่งจนทําโจทย์หินๆได้หรือไม่
2.บ้านคณิตโบราณ
ดีตรงไหน ไม่ดีตรงไหน แล้วworkหรือเปล่าที่ติว ทําให้เราสามารถเข้าใจได้ทะลุปรุโปร่งจนทําโจทย์หินๆได้หรือไม่
3.Sup K
ดีตรงไหน ไม่ดีตรงไหน แล้วworkหรือเปล่าที่ติว ทําให้เราสามารถเข้าใจได้ทะลุปรุโปร่งจนทําโจทย์หินๆได้หรือไม่่
4.อาจารย์อรรณพ

ใน 4 ที่นี้ พี่ๆrecommendที่ไหนดีสุด workสุดครับ หรือว่ามีที่อื่น อาจารย์อื่นหรือพี่ๆในmathcenterจะแนะนําก็ได้ครับ หลังไมค์ก็ได้ครับ ถ้าไม่สะดวก
ขอบคุณครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 28 กันยายน 2008, 19:32
[SIL]'s Avatar
[SIL] [SIL] ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

[SIL] is on a distinguished road

ผมว่าการพูดคุยหรือสอบถามกับบรรดาเทพในเว็บบอร์ดนี้เวิร์กสุดและการหาข้อสอบโอลิมปิคในบอร์ดนี้ก็มีครับ
Old 28 กันยายน 2008, 19:46
dektep's Avatar
dektep dektep ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

dektep is on a distinguished road

ผมว่าก็ดีุทุกที่อะครับ แต่คิดว่าทำโจทย์เองน่าจะดีกว่าครับ เพราะว่าบ้านผมจนไม่มีเงินเรียนพิเศษครับเลยต้องหาโจทย์ทำเองครับ
แถมตอนนี้ E-book หนังสือเลขก็มีมากมายจนอ่านยังไงก็ไม่หมด
Old 28 กันยายน 2008, 19:56
Britannica Britannica ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

Britannica is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ [SIL] View Post
ผมว่าการพูดคุยหรือสอบถามกับบรรดาเทพในเว็บบอร์ดนี้เวิร์กสุด
ผมถึงได้ตั้งกระทู้นี้ไงครับ อีกอย่างผมก็เรียนอยู่ประถมนะพี่SIL หลายๆเรื่องผมเริ่มชนกําแพง พ่อก็สอนผมต่อไม่ได้แล้ว
ถามในนี้นะถามได้เปนโจทย์เปนข้อๆไปได้ แต่จะให้พี่ๆมาlectureสอนผมเรื่อง คอมบินาทอริก ทฤษดีจํานวนยืดยาวในบอร์ดไม่เหมาะหรอกครับ คงจะเข้าใจผมนะครับ
Old 28 กันยายน 2008, 20:08

[SIL] is on a distinguished road

อ๋อ พี่มีแค่โจทย์ สสวท.ป 6 น้อง Britannica สนใจจะเอาไปทำรึปล่าวครับพี่ให้ถ้าจะเอา
Old 28 กันยายน 2008, 20:17
square1zoa's Avatar
square1zoa square1zoa ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

square1zoa is on a distinguished road

เว็บนี้อ่า www.pratabong.com ช่วยได้เยอะ ไม่ได้ ถามพวกเทพเอานะ

(แพ้คนอื่นได้ แต่อย่าแพ้ตนเอง)
Old 28 กันยายน 2008, 20:18
Anonymous314's Avatar
Anonymous314 Anonymous314 ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Anonymous314 is on a distinguished road

ผมว่ามันแล้วแต่คนอะครับ แล้วแต่ความชอบ ดีทุกที่ครับ บ้านโบราณคืออะไรเหรอครับ
Old 28 กันยายน 2008, 20:35

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ square1zoa View Post
เว็บนี้อ่า www.pratabong.com ช่วยได้เยอะ ไม่ได้ ถามพวกเทพเอานะ

(แพ้คนอื่นได้ แต่อย่าแพ้ตนเอง)
ในพวกมุมนักคิดมันเป็นโจทย์ที่แข่งใน IMO ไม่ใช่หรอครับ ผมว่าน้องเค้าน่าจะไป IMC มากกว่า รึว่าโจทย์มันใช้แบบเดียวกันครับ อ้อ มีเฉลยมหาศาลเลยนะครับละเอียดด้วย
Old 28 กันยายน 2008, 20:56
สมาชิกใหม่

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ [SIL] View Post
ในพวกมุมนักคิดมันเป็นโจทย์ที่แข่งใน IMO ไม่ใช่หรอครับ ผมว่าน้องเค้าน่าจะไป IMC มากกว่า รึว่าโจทย์มันใช้แบบเดียวกันครับ อ้อ มีเฉลยมหาศาลเลยนะครับละเอียดด้วย
ตั้งใจจะสอบ สอวน. สิงหาคม 2552 ครับ ที่ตั้งกระทู้เพราะจะถามหาที่ติวพื้นฐานพวกคอมบินาทอริก ทฤษฎีจํานวนและอื่นๆ เพราะผมชนกําแพงและพ่อสอนไม่ได้แล้ว ไม่ได้หมายถึงหาโจทย์มาฝึกทํา มันติดขัดที่พื้นฐานครับ
Old 28 กันยายน 2008, 21:53
square1zoa square1zoa ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

square1zoa is on a distinguished road

อ้างอิง:
หาดูดีๆนะครับ มีโหมดม.ต้น-ม.ปลายอยู่นะครับ

ปล.IMC คืออะไรหน่อ เห็นว่ามีเฉลยมหาศาล อยากได้
Old 28 กันยายน 2008, 22:26
Anonymous314's Avatar
Anonymous314 Anonymous314 ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Anonymous314 is on a distinguished road

IMC ของ University เหรอครับ http://www.imc-math.org/

28 กันยายน 2008 22:28 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Anonymous314
Old 28 กันยายน 2008, 23:52
บัณฑิตฟ้า

ผมก็ไม่รู้เหมือนกันครับ ก็น้อง[SIL]บอกว่าดีอะไรทำนองเนี้ย

ลองหาดูก่อน
Old 28 กันยายน 2008, 23:53
บัณฑิตฟ้า

อ่อ การแข่งขันนี่เอง จะลองเข้าไปดูอีกที 11.53pm แล้ว
Old 03 ตุลาคม 2008, 20:55
bell18's Avatar
bell18 bell18 ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

bell18 is on a distinguished road

ถ้าเป็นระดับจะสอบแข่งขัน Sup K เวิร์คสุดครับ
Old 06 ตุลาคม 2008, 18:47
kongp kongp ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

kongp is on a distinguished road

จำได้ว่ามีการตีพิมพ์โจทย์และเฉลยข้อสอบโอลิมปิกระดับเนื้อหาป.ตรี สำหรับหลักสูตรมหาลัยในไทยนะครับ และสอนที่จุฬาด้วย เท่าที่ผมรู้มา ลองหาดูนะครับ เป็นหนังสือพิมพ์สมัยนั้น และมีความเห็นว่าข้อสอบโอลิมปิกเหมือนต้องการทดสอบว่าใช้สูตรให้เป็น มากกว่าชี้แนวทางของวิทยาศาสตร์ ซึ่งเน้นการค้นพบความจริงใหม่ๆ มากกว่า จึงถูกมองว่าเป็นเนื้อหาของ ม. 4 5 6 ละมั้งครับ สำหรับข้อสอบโอลิมปิก แต่กระนั้นก็ยอมรับว่าหนักสำหรับนักเรียนต่างจังหวัด ที่ค้นคว้าลำบาก เพราะเนื้อหาหนังสือตามท้องตลาดต่างจากที่สอบโอลิมปิกกันอย่างมาก หากไม่มีคนที่มีอาชีพทางหมอหรือวิศวกรรมคอยแนะนำก็หนักมากๆ สำหรับคนที่เข้า
คอร์สอบรมก็น่าอิจฉาครับ ที่ได้คำแนะนำจากผู้รู้ ต่างจากผมที่โดนอบรมให้เดินทางตามสายวิทยาศาสตร์บริสุทธ์ ที่เน้นเอาสิ่งรอบตัวมากลั่นกรองให้เกิดวิชา ไม่เน้นสายอาชีพที่ตามชาติตะวันตก ในช่วงแรกๆ แต่หลังๆ ผมก็เด้เรียนด้านวิศวกรรม ก็พอเห็นแนว และเห็นตัวอย่างว่านักเรียน นักศึกษาในไทย เก่งๆ หน่อยก็จะเข้าชมรมต่างประเทศ อาจจะตั้งแต่เรียนม.ปลาย สำหรับบางคน ทำให้สมาคมคณิตศาสตร์ในไทย ไม่มีผู้ที่สืบสานความรู้จากบรรพบุรษไทย จนสามารถมีแนวทางของตัวเองในการแต่งหนังสือเช่นนานาชาติ ส่วนมากจะเห็นการรณรงค์ให้ใช้ภาษาไทยกันมากกว่า ซึ่งเป็นแรงกระตุ้นแบบหนึ่ง ยอมรับครับ แต่ก็ไม่อยากให้มองว่าผู้ที่ใช้ภาษาอังกฤษเป็นหลักในการศึกษาในระดับต่างๆ เป็นสิ่งที่แย่ไปซะหมด สุดท้าย ก็อาจจะจริงอยู่ที่ว่า "หัวใจของการศึกษาคือการพัฒนาอยู๋เสมอ" ครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply